Bài học lớn cho cuộc đời của trader: Dừng lại việc so sánh mình với những người khác!

Bài học lớn cho cuộc đời của trader: Dừng lại việc so sánh mình với những người khác!

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,124
29,786
Hầu như chắc chắn chúng ta đều đã từng so sánh bản thân mình với những người khác, khi còn nhỏ chúng ta so sánh mình với những người bạn cùng lớp, khi lớn và đi làm chúng ta lại so sánh mình với những đồng nghiệp, và giờ đây khi làm trader chắc chắn chúng ta sẽ so sánh mình với những trader khác.

Vậy việc làm này thực tế có tốt hay không, hãy cùng đọc qua bài viết và có cho mình những kết luận riêng.

MẠNG XÃ HỘI LÀM GIA TĂNG SỰ SO SÁNH GIỮA NGƯỜI VỚI NGƯỜI

“Lý do chúng ta luôn phải tranh đấu với sự bất an đó chính là chúng ta luôn so sánh những điểm yếu của mình với những điểm mạnh của những người khác.”

Theo một trích dẫn từ nghiên cứu thuộc đại học Berlin’s Humboldt của Alexandra Sifferlin thì “hầu hết những vấn đề gây thất vọng của những người dùng Facebook đến từ việc so sánh mình với những người khác.”

bai-hoc-lon-cho-cuoc-doi-trader-dung-lai-viec-so-sanh-minh-voi-nhung-nguoi-khac-traderviet.png

Và dù không có cuộc nghiên cứu nào tương tự với nghề trading tôi cũng có thể nói rằng trong nghề này vấn đề cũng hoàn toàn tương tự như vậy.

Nếu anh em có những quan hệ rộng trong ngành thì vấn đề càng rõ ràng, rất dễ để chúng ta cảm thấy mình kém cỏi khi nhìn vào kết quả giao dịch không như mong muốn với những “thời kỳ đỉnh cao” của các trader khác.

HẦU HẾT MỌI NGƯỜI ĐỀU MUỐN “SHOW” RẰNG MÌNH TỐT NHƯ THẾ NÀO, NHƯNG…

Đừng để câu đề tựa phía trên gây ra sự hiểm lầm giữa tôi và bạn. Việc chia sẻ kết quả giao dịch tốt không hề xấu, những người nhiệt tình thậm chí còn chia sẻ các quá trình và cách thức anh ta đạt được mức độ đó. Tuy nhiên, số này lại không nhiều, còn số đông còn lại đều đưa ra kết quả giao dịch “trong mơ” với những mục đích nhất định.

Có đúng không khi giờ tôi nhắc đến cụm từ “show tài khoản” và người nghe sẽ tò mò nhưng cũng rất dè dặt, sở dĩ như vậy là vì có rất nhiều cảnh dở khóc dở cười với những trường hợp “show tài khoản”.

Điều tôi muốn nói ở đây chính là bạn không nên nhìn vào các tài khoản được chia sẻ tràn lan trên mạng và nhận định rằng: “mình thật tệ so với họ” rồi bắt đầu tìm cách chạy theo cái kết quả ấy. Khả năng rất cao là lịch sử giao dịch ấy còn cách rất xa sự thật.

bai-hoc-lon-cho-cuoc-doi-trader-dung-lai-viec-so-sanh-minh-voi-nhung-nguoi-khac-traderviet2.png

MỞ LỐI ĐI RIÊNG

Thường thì kết thúc một buổi phỏng vấn, câu hỏi thường được nghe nhất sẽ là “Ông có lời khuyên nào cho các trader để giao dịch tốt hơn?” Tất nhiên sẽ có rất nhiều những câu trả lời khác nhau, và với Dave Floyd đó là “Hãy tìm một lối đi riêng của bạn”.

“Khuyên thế mà cũng khuyên” chắc sẽ có vài anh em nghĩ vậy, nhưng cá nhân tôi tin rằng trong nghề trading có rất nhiều cách để trở nên thành công, bạn có thể tham khảo con đường thành công của người khác nhưng đó không nhất thiết phải là con đường bạn sẽ đi.

Vậy nếu tìm con đường riêng thì phải chú ý những gì? Dưới đây là những điều bạn cần nhớ:

Để tìm được một con đường riêng trong trading, bạn phải có cho mình một mindset nhất định, bạn phải học cách chấp nhận những thua lỗ ban đầu, rồi sau đó đi theo một lộ trình rõ ràng để tiến lên phía trước và điều quan trọng nhất trong cái lộ trình đó chính là nhìn nhận các điểm sai và sửa dần.

Tóm lại, bạn có thể gặp một trader giao dịch tốt hơn bạn, nhưng đừng lấy đó làm tiêu chuẩn mà chỉ mang tính tham khảo mà thôi, vì rất có thể những điều bạn thấy chỉ là những phần nổi của tảng băng chìm, hãy cứ kiên định mà làm theo cách mà bạn thấy đúng.

Tham khảo ATA

>> Tản mạn đôi chút về phân tích kỹ thuật

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Hầu hết nỗi buồn đến từ việc lấy hậu trường của mình để so với trailer của người khác :D 1 like cho bác

Mình mà thấy bạn bè trên fb, nhất là mấy đại ca ib cứ show tk vài lần là mình xóa bạn bè ngay và luôn. Làm vậy đỡ phải lăn tăn cho suy nghĩ tiêu cực

lên iqoption mà xem top tuần, có thánh, phải gọi là thánh đấy, hit cả trăm kU/ tuần, tưởng thật thì chết cháy ko còn tí tro.
xem cho vui thôi, đạt dc chuỗi thắng 10 cũng ko quá khó, nhưng ăn chuỗi thua 10 thì có vẻ dễ vô cùng. và người ta thường xu hướng khoe thành tích tốt, tốt ko tì vết,.. chứ chả ai thích khoe cái bảng đỏ lòm cả.
cứ đường ta ta đi, dù là take profit hay get lost thì cũng tự mình cân đong đo đếm với tài khoản, túi tiền của mình. quan trọng là sự tương ứng, phù hợp với mỗi người chứ không phải ai tài hơn ai, vì dù sao nó tài nó giỏi thì cũng là nó, cũng chả phải là mình, có muốn bắt chước cũng chẳng dc, hoặc coi như có dc cũng chả mấy %. nên đừng lấy ai làm thước đo so với sánh. chỉ biết để đó rồi tự mình phấn đấu mình thôi. với cả nếu có thể hiểu dc bản thân mình thì sẽ tốt hơn chứ nhiều cố với những vượt quá tầm sức mình chỉ tổ tốn công.

Mình đến với trade khi quen với một anh suốt ngày ngồi quán cafe của mình, luôn tám chuyện vui vẻ với bạn bè, tinh thần luôn phấn chấn vì: Hôm qua mới thắng được mấy trăm USD. . .đúng là tiền đến sau cú nhắp chuột. Mấy lần mình nhìn kết quả trên máy anh ấy đều thấy thắng. Thế là xuống tiền tham gia trade.
Sau khi gần 3 tháng TK mình mất 2/3 và học được nhiều thứ , anh ấy đã 2 lần cháy TK.

Mình đến với trade khi quen với một anh suốt ngày ngồi quán cafe của mình, luôn tám chuyện vui vẻ với bạn bè, tinh thần luôn phấn chấn vì: Hôm qua mới thắng được mấy trăm USD. . .đúng là tiền đến sau cú nhắp chuột. Mấy lần mình nhìn kết quả trên máy anh ấy đều thấy thắng. Thế là xuống tiền tham gia trade.
Sau khi gần 3 tháng TK mình mất 2/3 và học được nhiều thứ , anh ấy đã 2 lần cháy TK.
Thanh niên như này gặp suốt ấy.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 536 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 279 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 630 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,755 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 88 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên