Bạn bị Overtrading? Đừng lo, hãy thử cách này!

Pan

Active Member
1,613
5,723
Chúng ta đều biết các Trader đa số đều thua lỗ do nhiều nguyên nhân khác nhau. Mặc dù, Trader thường điều chỉnh phong cách giao dịch và cho rằng phong cách đó phù hợp với tính cách của họ, nhưng thực tế thì Trader thua lỗ là do tính cách của chính họ làm ảnh hưởng đến việc giao dịch và nhận diện các cơ hội tốt trên thị trường.

Điều ảnh hưởng đến Trader nhiều nhất đó là tần suất giao dịch của họ, đa số, Trader thường giao dịch với tần suất phù hợp với nhu cầu của họ khi tham gia thị trường, mà không xem xét kỹ càng liệu đó có là một cơ hội phù hợp hay không. Điều này dẫn đến việc bị overtrading.

Có rất nhiều lý do dẫn đến overtrading, mà nguyên nhân thường là Trader “cảm nhận” được thị trường. Việc thường xuyên cắt lệnh lỗ cũng là một lý do dẫn đến overtrading và dẫn đến những vấn đề tâm lý khác như là thất vọng, không tuân theo nguyên tắc. Câu hỏi cần được đặt ra ở đây chính là tần suất giao dịch ảnh hưởng tích cực đến lợi nhuận hay không? Tất nhiên là có ảnh hưởng, nhưng theo chiều hướng tiêu cực. Tần suất giao dịch cao thường đi chung với hiệu suất giao dịch thấp, không phải cứ giao dịch càng nhiều là có được cảm giác thị trường tốt.

đối phó với overtrading 2 - traderviet.jpg

Không phải ngẫu nhiên mà nhiều người thích đọc những bài viết về tâm lý giao dịch. Chúng ta thường phải đối mặt với các vấn đề tâm lý trong giao dịch Forex bởi vì ta đã chú ý quá nhiều vào thị trường. Không phải là chúng ta không có niềm đam mê đối với Forex, nhưng thật sự thì quá đam mê sẽ dẫn đến việc “nghiện” giao dịch.

Làm sao để đối đầu với điều này?

Nếu như bạn đang ở trên chiến trường mà bạn chỉ còn 3 viên đạn thì sao? Tất nhiên bạn không thể tùy tiện bắn nó được và nếu bạn muốn bắn thì viên đạn đó nhất định phải tiễn một tên nào đó xuống suối vàng, đúng không, không thể lãng phí bất kỳ viên đạn nào. Điều này có nghĩa là, trong giao dịch Forex, mình sẽ không vào những lệnh nhỏ với cơ hội bình thường chỉ để lời ít hay thậm chí có thể thua lỗ, mà mình nhắm đến khoản lợi nhuận lớn hơn từ một cơ hội thật sự tốt. Do đó, mình phải nghiên cứu lại thị trường, xem lại những tuần trước đó cùng với những điều kiện thị trường khác nhau. Và cuối cùng, mình cũng tìm thấy một cơ hội tốt trong biểu đồ vài tuần trước tương tự như cơ hội mà mình đang nhắm đến, nhưng có một vài điểm khác nhau là cơ hội tốt trước đó có xu hướng dài hơn và phụ thuộc vào những thiết lập đồng thời xảy ra trên các khung thời gian khác nhau.

đối phó với overtrading - traderviet.jpg

Do đó, nếu như cơ hội mà mình đang nhắm đến không có set up đồng thời trên các khung thời gian khác nhau, thì mình quyết định không giao dịch. Việc bạn tìm đến một cơ hội tốt để giao dịch sẽ không hay bằng chờ đợi một cơ hội giao dịch tốt tự tìm đến bạn. Nếu nó không thỏa mãn được các nguyên tắc của mình, mình sẽ không giao dịch. Mình không muốn lãng phí bất kỳ viên đạn nào.

Sẽ có ích lợi gì khi bạn thắng 8 lệnh, thua 2 lệnh nhưng cuối cùng bạn vẫn thua lỗ, có phải là những nỗ lực của bạn đã trở thành công cốc không? Đúng là phải giao dịch nhiều, phải thua lỗ mới tích lũy được kinh nghiệm, ai cũng phải trải qua những điều này, nhưng sau một năm, hai năm mà bạn vẫn chưa đạt được gì từ việc giao dịch của mình thì sao? Mà chắc cũng không lâu thế đâu, chỉ cần vài tháng mà không có tiến triển đáng kể, thì đã có hàng tá người bỏ cuộc rồi. Đừng giao dịch quá thường xuyên, bạn có thể thường xuyên nghiên cứu và cập nhật thị trường, nhưng hãy chỉ giao dịch khi có một cơ hội phù hợp với những nguyên tắc bạn đề ra. Bạn có thể có 5, 10, 100 viên đạn nhưng hãy biết cách tiết kiệm đạn của mình, bạn có thấy tay bắn súng chuyên nghiệp nào phải tốn vài chục viên đạn để kết liễu kẻ thù của mình chưa?

đối phó với overtrading 3 - traderviet.jpg

Mình theo dõi thị trường vào mỗi buổi sáng, buổi trưa và buổi tối, nhưng không dành toàn bộ thời gian nhìn chăm chú vào màn hình máy tính. Điều này giúp mình có nhiều thời gian rảnh rỗi hơn và mình có thể làm những điều khác mà mình thích. Hãy biến việc giao dịch Forex trở thành một phần cuộc sống của bạn chứ không phải cuộc sống của bạn xoay quanh việc giao dịch Forex.

Hy vọng bài viết đem lại những thông tin hữu ích, happy trading!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Vì tham nên teade quá nhiều. Vì thắng liên tục nên không còn giữ câc tiêu chí vào lệnh, cảm xúc che mắt. Có điều thật tệ khi lặp lại sai lầm đó đến 2 lần. Có cách nào khắc phục ko bạn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,476 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 302 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 815 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 218 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,743 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,337 Xem / 58 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên