Bạn cần làm gì khi hệ thống giao dịch không còn hiệu quả

Bạn cần làm gì khi hệ thống giao dịch không còn hiệu quả

Bạn cần làm gì  khi hệ thống giao dịch không còn hiệu quả

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,114
29,770
Các hệ thống giao dịch không phải là một thứ gì đó bất di bất dịch, khi điều kiện thị trường thay đổi, kết quả mà hệ thống giao dịch mang lại cũng thay đổi. Kiên định với một hệ thống giao dịch là một điều nên làm nhưng ngoan cố níu giữ một hệ thống giao dịch không còn hiệu quả chỉ làm tổn hại sâu hơn túi tiền của bạn.

Vậy thì Trader nên làm gì trong những trường hợp như vậy?

Giả sử rằng hệ thống giao dịch của bạn có kết quả rất khả quan trong quá khứ. Nó mới chỉ “dở chứng” gần đây, và cách tốt nhất là bạn nên dừng lại, áp dụng vài thay đổi vào nó, sau đó backtest lại, rồi thử trên tk demo, và nếu hiệu quả thì bạn lại tiếp tục giao dịch với tài khoản thật. Những thay đổi nên làm bao gồm:

Chuyển lên một khung thời gian cao hơn. Giao dịch ở khung thời gian thấp có thể rất bấp bênh, có quá nhiều tín hiệu nhiễu làm cho hiệu suất giao dịch của hệ thống của bạn ở mức thấp. Hãy thử di chuyển lên một time-frame cao hơn, hệ thống của bạn có thể sẽ hoạt động hiệu quả hơn.

Chuyển sang một cặp tiền tệ khác. Nếu bạn mãi gắn hệ thống của mình lên một cặp tiền, và khi “hành vi” của cặp tiền ấy thay đổi thì hệ thống của bạn cũng không còn được hiệu quả. Trong khi với những cặp tiền tệ chưa thay đổi thì hệ thống giao dịch của bạn vẫn còn nguyên giá trị, vậy tại sao bạn lại phải loại bỏ một system mà bạn đã tâm đắc! Bên cạnh đó việc chuyển cặp tiền còn có thể giúp Trader tránh né những tin tức mạnh đã làm thay đổi “hành vi” của cặp tiền tệ ban đầu.

Hiệu chỉnh tham số dừng lỗ/ chốt lời. Đây là cách tinh chỉnh nhỏ nhưng có thể mang lại sự thay đổi lớn trong kết quả (theo cả nghĩa tốt và xấu). Lưu ý đó là bạn tinh chỉnh dừng lỗ/chốt lời của chiến lược giao dịch sao cho hiệu suất giao dịch tăng lên chứ không phải thay đổi SL/TP khi đang giao dịch.

Giảm bớt một chỉ báo mà bạn thấy không thật sự cần thiết. Rất nhiều hệ thống giao dịch sử dụng quá nhiều chỉ báo không thật cần thiết. Một vài trong số chúng có thể trùng lặp, tương tự, hoặc thậm chí xung đột lẫn nhau. Khi một system được tạo ra, người sử dụng luôn muốn tín hiệu nó đưa ra thật chắc chắn. Trader cần nhiều tín hiệu từ nhiều chỉ báo đưa ra cùng lúc để họ có thể cảm thấy tự tin hơn khi vào lệnh, nhưng đây lại là một sai lầm phổ biến nếu các chỉ báo được kết hợp một cách không phù hợp. Hãy giảm bớt những cái bạn cho là không cần thiết và làm chậm quá trình ra quyết định của bạn, có thể hệ thống giao dịch của bạn lại “hết bệnh”.

Sau tất cả những cách trên mà bạn vẫn không tìm được lý do níu kéo system mà bạn tâm đắc, chỉ còn một cách:

Bắt đầu với một hệ thống giao dịch hoàn toàn mới. Khi mà mọi cố gắng đều không được đền đáp thì bạn nên tìm một cái mới. Hãy bắt đầu tìm kiếm, backtest, demo, và sau cùng là real. Việc này làm bạn mất thời gian nhất nhưng vẫn tốt hơn nhiều lần nếu bạn vẫn giữ một hệ thống giao dịch không còn phù hợp và liên tục bị mất tiền.

Việc hệ thống giao dịch đang hoạt động hiệu quả, bỗng một giai đoạn nào đó hết ngon là chuyện rất bình thường. Hệ thống giao dịch của bạn có bao giờ bị như thế và bạn đã khắc phục nó như thế nào, cùng chia sẻ nhé!

Safe trading!
Nguồn ForexCrunch
>> [Custom indicator] Công cụ vẽ kháng cự-hỗ trợ tự động cho anh em

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Hệ thống Bo của mình của mình cũng vậy, xây đi đập lại nhiều lần,tạm gọi tên là BO VN 8888. Tối qua ưng ý thì test thử, kết quả khá bất ngờ, thị trường ít dao động thì tỷ lệ thắng khá cao 14 itm/4otm,quá khủng. Chơi 4 cặp tiền trong khoảng 1 tiếng. Thời gian hết hạn mỗi lệnh là 60s. Đang mơ giàu thì đùng một cái, khoảng 30' phút sau thị trường nhảy múa, toàn răng cưa và cá mập, winrate chỉ còn 60%. Hm nay lại điều chỉnh tiếp và phân tích sai ở chỗ nào để sửa. Lỗi cơ bản lúc đó bùn ngủ, hại não, quá tin vào hệ thống, ko phân tích kỹ, ko bit chờ đợi, chơi nhiều cặp, chơi khung thời gian ngắn, quản lý tiền ko tốt, do bàn tay thich nghịch....

Đính kèm

64.1 KB · Xem: 3
    220.9 KB · Xem: 3
Chỉnh sửa lần cuối:
Hệ thống Bo của mình của mình cũng vậy, xây đi đập lại nhiều lần,tạm gọi tên là BO VN 8888. Tối qua ưng ý thì test thử, kết quả khá bất ngờ, thị trường ít dao động thì tỷ lệ thắng khá cao 14 itm/4otm,quá khủng. Chơi 4 cặp tiền trong khoảng 1 tiếng. Thời gian hết hạn mỗi lệnh là 60s. Đang mơ giàu thì đùng một cái, khoảng 30' phút sau thị trường nhảy múa, toàn răng cưa và cá mập, winrate chỉ còn 60%. Hm nay lại điều chỉnh tiếp và phân tích sai ở chỗ nào để sửa. Lỗi cơ bản lúc đó bùn ngủ, hại não, quá tin vào hệ thống, ko phân tích kỹ, ko bit chờ đợi, chơi nhiều cặp, chơi khung thời gian ngắn, quản lý tiền ko tốt, do bàn tay thich nghịch....
Bác có thể chia sẻ được không? Em cũng đã cháy mấy tài khoản rồi, demo cũng thế.

Lỗi cơ bản lúc đó bùn ngủ, hại não, quá tin vào hệ thống, ko phân tích kỹ, ko bit chờ đợi, chơi nhiều cặp, chơi khung thời gian ngắn, quản lý tiền ko tốt, do bàn tay thich nghịch....
Nhiều lỗi thế bác sửa cái nào trước :confused::rolleyes:

Nhiều lỗi thế bác sửa cái nào trước :confused::rolleyes:
Lỗi đầu tiên là ko đc chủ quan, luôn phải cho mình là con sóng nhỏ bé, ko đc nghĩ mình có em họ hàng với Ngọc Trinh. Nhưng nếu thất bại thì sẽ search tìm họ hàng gần giống như Ngọc Trinh, bên nến Nhật chẳng hạn. Thực ra chơi demo thì thoải mái, mình có thể kiếm triệu đô với 10k sàn IQ Option cấp, demo, tức gấp 100 lần số vốn bỏ ra và thực hiện trong vài tiếng, trong ngày. Nhưng đó ko phải phương pháp, thực chiến thì ..... ai cũng hiểu.Còn về lâu dài, thà rèn một bí kíp 1000 lần còn hơn luyện 1000 lần các công phu khác nhau, như Lý Tiểu Long. Mình thử kiểu này vài lần rồi, thấy cũng đạt, chơi phá cách thì có lẽ tốt hơn, tức khi thắng thì nhồi 1 chút, chơi bảo thủ thì ổn định thật nhưng lâu và có thể đốt cháy tất cả trong 1 phút vì bất kì lý do gì. Rảnh rỗi mình quay clip demo từ 10k lên 500k trong 1-2 tiếng, ko chơi otc, để kiểm chứng lời nói của mình, xin phép các cao thủ là demo thì em làm đc, chỉ có điều e ko có tiền và sàn ko cho phép đc như thế ạ. Chém tý cho vui thôi, nhưng clip thì mình thực hiện đc vì hm qua thử đc 3 lần rồi.Ko nói lên điều gì, mình học hỏi từ TraderViet rất nhiều, ngoài ra có tham gia các forum nước ngoài, từ tiếng Anh, Nga đến Indonesia.Mỗi nơi mình dùng 1 tý, sửa cho phù hợp bản thân và thị trường.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác có thể chia sẻ được không? Em cũng đã cháy mấy tài khoản rồi, demo cũng thế.
Tiếc là không, vì mình ko muốn bạn cháy thêm tài khoản, giống mình. Nhưng xin chia sẻ 1 chút, bạn hãy giao dịch theo đường ngang, các dòng kẻ ngang và dùng biểu đồ thấp hơn so với hạn thời gian bạn vào lệnh. Bạn sẽ thấy nến bật ngược 1 chút, đảo chiều hay đi tiếp và Put hay Call là do bạn, kèm theo trực giác, phản xạ nhiều năm cùng kiến thức kinh nghiệm học được từ các kiểu các kiểu, mình tin bạn sẽ thành công. Đó là chia sẻ của mình.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,542 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 193 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 426 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,124 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 314 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên