Bạn có bao giờ nghĩ đến việc ngừng trade không?

ono

Junior Mod
1,953
7,367
Mọi người thường hay hỏi câu này cho những người đã từng là Trader. Họ bắt đầu đến với nghề giao dịch bởi vì họ nghĩ công việc này thật dễ dàng và có thể kiếm tiền một cách nhanh chóng. Tuy nhiên sau đó họ nhận ra rằng việc giao dịch không hề đơn giản, và sau một thời gian "tự đập đầu vào hòn đá", họ bỏ cuộc.

Bất cứ khi nào họ gặp tôi, họ đều hỏi cùng một câu: "Bạn vẫn còn trade chứ?"

Điều này cũng dễ hiểu. Nếu họ không giao dịch thành công, họ sẽ cảm thấy không một ai khác có thể làm được, hoặc rất ít người làm được. Họ từ bỏ cuộc chơi và họ mong chờ tôi cũng như vậy. Ngạc nhiên thay, tôi vẫn chưa nghỉ hẳn. Thực tế là tôi biết được điều gì là hiệu quả và tôi thật sự thích thú với điều này. Đó là một chiến lược cá nhân: Quản lý bằng tay + Tự do làm theo ý mình.

Thế giới giao dịch đầy rẫy những người đạo đức giả

Tôi rất mệt mỏi với những ai chỉ toàn nói về lợi nhuận của họ, nhưng lại không đề cập về khoảng thua lỗ. Khi đồng NZD chạy điên cuồng vào cuối tuần trước, tôi toàn thấy những người đăng lên những lệnh lời của họ, và không một ai đăng lên những lệnh lỗ. Rất hiếm khi có một ai đăng lên lệnh thua của họ. Ai cũng có cái tôi và độ sĩ diện cao.

Khi một ai đó kiếm được 300 USD, họ đăng lên forum, lên Whatsapp, Facebook, Telegram... Khi chính người đó thua lỗ, họ lại không lên tiếng. Điều này lý giải vì sao newbie chỉ nhìn thấy mặt tốt và tự cho rằng việc giao dịch là dễ dàng - vì ai cũng nói về lợi nhuận mà thôi.

Thực tế: Giao dịch không hề đơn giản, mặc dù những người quanh bạn đều muốn bạn nghĩ như thế. Tuy nhiên, thành công là điều có thể đạt được.

Giải phóng chính mình bằng những con số thực tế

Bạn sẽ không bao giờ tìm thấy một hệ thống giao dịch hoặc một dịch vụ bán tín hiệu hoàn hảo.

Bạn không thể tránh việc thua lỗ. Bạn sẽ "sống tốt" nếu bạn có một kế hoạch quản lý vốn tốt.

Tôi vừa mới cho thực tập viên của tôi thấy kết quả giao dịch của mình. Tôi đặt một lệnh và thua lệnh này (1%).

Tôi tiếp tục đặt một lệnh và lại thua (1%).

Tôi đặt tiếp một lệnh và thua tiếp (1%)

Tôi lại đặt lệnh và vẫn thua (1%)

Tôi đã thua 4 lệnh liên tiếp (4%).

Tôi vẫn đánh đều khối lượng (1%) và tài khoản tăng lại 7% sau đó.

Tôi không từ bỏ chiến lược của mình sau một chuỗi thua dài, bởi vì tôi tin vào hệ thống của mình và đây chỉ là bài toán xác suất mà thôi.

Nếu tôi rủi ro 25% cho một lệnh thì tôi đã không còn tiếp tục giao dịch được nữa rồi.

Có những người quảng cáo chiến lược của họ cho kết quả thắng cao đến 99%, bởi vì họ sử dụng Martingale. Chỉ cần một chuỗi thua liên tiếp là tài khoản của họ sẽ bốc hơi.

Hãy suy nghĩ và hành động sáng suốt. Quyết định thuộc về bạn.

Tôi kết thúc bài viết bằng câu nói của một Trader lâu năm trong nghề: "Nỗi sợ chính là thử thách lớn nhất của chúng ta. Sự sợ hãi khiến chúng ta không vào lệnh theo chiến lược vì ta đang ở trong chuỗi thua liên tục, và sau khi bỏ lỡ cơ hội ta mới nhận ra là chiến lược vẫn hiệu quả. Nỗi sợ làm chúng ta không tuân theo kế hoạch giao dịch và tạo ra sự thay đổi đột ngột bởi những lệnh trước đó là những lệnh thua. Sự sợ hãi chính là rào cản lớn nhất bất cứ Trader nào cũng gặp phải và kìm hãm sự phát triển của bạn hơn bất kì điều gì" - Sam Evans (Tradingacademy.com)

>> Tâm sự thật lòng của một Trader - Đoạn kết cho nhiều người trong chúng ta?

Nguồn: BOTS

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Tôi tiếp tục đặt một lệnh và lại thua (1%).

Tôi đặt tiếp một lệnh và thua tiếp (1%)

Tôi lại đặt lệnh và vẫn thua (1%)

Tôi đã thua 4 lệnh liên tiếp (4%).

Tôi vẫn đánh đều khối lượng (1%) và tài khoản tăng lại 7% sau đó.

Không cần nhìn người post bài, đọc tới đây là biết đồng râm binary :p

Câu trả lời là có, khi nào đủ chỉ tiêu hoặc chạm Stoploss hoặc đủ số trade 1 ngày, tùy điều kiện nào đến trước. kaka

Nếu 8 lệnh chỉ thua 8%, Bo. Nếu chơi gấp 2-3 lần lệnh thua trước thì tập xác định rồi. Mình chơi 1-3% mỗi lệnh, nếu thua 8 và thắng tầm 16 thì vẫn lời. Winrate tầm 60% là ngon rồi, ko đc tham lam, ko đc gỡ gạc lệnh trước. Sau 2 năm mình mới bit điều này, cũng ko quá muộn.

đã Mg thành công nhưng chưa hoàn vốn trong 2 ngày t4 t5 mình nạp 25$ đánh lên 165 và sập . lần 2 tiếp 25$ thua tụt còn 4$ và đẩy lên dc 305$ .ngày hôm sau mình tiếp tục trade và hoàn thành lên 685$ nhưng chính sự tự tin ấy hwa t6 mình Mg 5leenhj mất bay luôn 285$ chỉ 5 lệnh liên tiếp. E ko có ý khoe khoang gì ở đây cả tk e đã cháy không dưới 20 lần .và bây giờ e thấy nên đặt cho mình 1 luật lệ mỗi ngày ko chơi quá 50$ dù mg cũng ko dc quá 50% số $ mình vừa kiếm dc lẫn gốc.hiện tại vẫn âm 1k2 mong sao market nó tốt như t4 t5 vừa qua ạ. chạy rồi ngừng như t6 thì lần này e cạch ạ. MG là chiến lược đập đá vào chân khiến tk bạn bốc hơi nhanh nhất.nhưng bất cứ trader nào cũng đã đang và vẫn MG .Nhưng nên quản lý cách mg nào cho đúng nếu bạn tin vào chính quyết định của mih. e là newbew mới vào dc có4 tháng nhưng hầu như ngày nào cũng trade cũng thua cũng thắng. đánh BO ngang với cuộc chơi đầu đít giữa 2 thằng chính bạn và market. e nói hay ko ạ :)) bác @ono cho e vài pp cứu vớt tâm linh bé bỏng của e đi ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 26 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên