Bạn có cảm thấy hối tiếc điều gì khi tham gia vào thị trường forex?

Hì đúng rồi, mình dính hết SL thì chắc mất 1-2% TK ấy :D vì chỉ tiêu mình có 6% 1 tháng =)) đánh gì cho lớn hả bạn?

thấy mấy bạn kia đánh 0,5 rồi 1 lot, rồi 0,2 lot, mình đánh 0.01 lot :))
Cậu có tố chất đó - ko có tham - giữ như vậy :D

Mình đến với fx tình cờ, khi 1 cậu thanh niên của sàn việt khi đó chôm dc ở đâu list ĐT của KH và gọi rồi giới thiệu. khi đến gặp cậu ta mở lap top lên tk thật, xem vài phút và vào lệnh cái bụp. ngồi cafe nói chuyện 30 ph và close đã kiếm hơn 100$. mình quá ấn tượng và nghĩ sao kiếm tiền dễ vậy mà mình ko làm? thật là buồn cười là mình bị ham thích và cuốn theo cái này, sau này tìm hiểu mới biết mình chả biết gì cả dám nhẩy vào chiến trường khốc liệt này.
sau này gọi lại, cậu ta nói: em ân hận quá, em cũng đâu ngờ nó khó thế, e giới thiệu bác vì e nghĩ nó dễ. e cháy mất bao nhiêu rồi còn bác dạo này ra sao. (abc xyz... chắc các bác biết e nghĩ gì rồi) mình biết nói gì chả nhẽ bảo vì mày mà tao cũng chết đắng người rồi. ước gì hôm đó nó trade thua cú show hàng ấy, thật trớ trêu là nó win mới đau.
mình hối tiếc vì thời gian đầu thực sự lãng phí thời gian và tiền bạc, đến giờ nhìn lại thì bắt đầu đỡ hơn dần dần

Em thì cũng tình cờ biết đến fx 4 tháng nay 1 tuần đầu thì cháy tk vì chưa biết gì tháng thứ 2 tạo lại tk real thứ 2 lúc này mới biết TraderViet rồi tìm hiểu rồi học đủ tất đến h thì trade không đến nổi phải cháy lần 2 mặc dù vẫn có thua lỗ nhưng vãn không đáng kể , kết luận lại do chưa làm chủ dc cảm xúc vẫn đang tập làm chủ cảm xúc .

Vật chất thì chưa tổn thương mấy, nhưng tinh thần thì khá nhiều. Mỗi ngày trôi qua lại tự hỏi mình liệu sau này có hối hận khi đâm đầu vào ngành này ko.

Bạn có vẻ ngược với mọi người hen, hầu như toàn thấy tổn thất vật chất nhiều. Mình thấy đã đi thì cứ vững tin nha, mấy bác cháy tk liên tục còn ráng đeo forex tới giờ mà ;):)

Hối tiếc lớn nhất cũng từa tựa như bạn thôi, vào lệnh khối lượng lớn quá mà còn ko để ý lịch econ. Hôm đó có Retail sale của Canada. Nó sập cho 1 nhát bay luôn 50% TK. Nghĩ lại thấy mình trẻ trâu thiệt...
mình cũng thế í, hồi đầu không có thói quen check lịch thường xuyên đâu, rồi nó dập lên dập xuống còn tự hỏi ủa cái gì đây...

Đến với nghiệp trading
Có lẽ phần lớn mọi người đều bị thu hút bởi hào quang và danh vọng ,cũng như sự tô vẽ quá trớn với những giấc mộng màu hồng :rolleyes:
Thế nên khi mới bước vào nghề này ,ko ít người đã shock vì độ tàn khốc đến mức phải bỏ nghề để giữ mạng :)):D:D:D

Mấy ai có thể "nằm gai nếm mật" như Việt vương Câu Tiễn năm xưa ?o_O
Đường đến thành công có bao giờ trải hoa hồng ?:(

Biết mọi chuyện sẽ là như vậy nên khi gặp khó khăn trong trading ,mình thường nghĩ đến câu :)

"Nếu còn nắm được tay-đừng vội vàng buông bỏ ....Và niềm tin là thứ cuối cùng " hix hix :D:D

Đã có những lúc liều mạng vào lệnh rồi sợ đến run cả tay ...ko biết anh em đã gặp trường hợp này chưa ?:eek::eek:
:)Những thăng trầm trong cảm xúc là điều thú vị nhất của nghề này .:)
Vì vậy
Nếu hỏi "Có hối tiếc ko , khi chọn nghiệp này ? "
Câu trả lời của mình là: "Chẳng có gì hối tiếc ! "

Tặng AE 1 bài thơ mình hay xem ..mỗi khi bị Ma Kẹt nó cho banh gáo

Thiên di
Làm sao biết hết đêm dài?!
Làm sao biết được ngày mai những gì?!

Thôi thì chân cứ bước đi
Còn tâm còn sức, ngại gì nắng mưa

Cuộc đời lúc được lúc thua
Cuộc đời có lúc tưởng đùa mà nên

Cốt sao dạ vững tâm bền
Trước sau thuyền cũng qua miền bão giông

Cuộc đời có có không không
Con thuyền nho nhỏ mênh mông biển sầu

Làm sao biết hết đêm sâu?!
Làm sao biết được nơi đâu bến bờ?!

Cho dù là được là thua
Quẩn quanh vẫn giữa ván cờ trần ai!

Thôi thì!
Trên đầu còn có trời xanh
Dưới chân còn có đất lành chở che
Thôi thì ta cứ bước đi!
Cần gì nuối tiếc mà thêm đau đầu !

Hì , văn chương có hạn nên chỉ có thể bồi tiếp ae đến đây thôi
:DChúc mọi người vui vẻ :D

Comment của anh thiệt quá nhiều cảm xúc, trader mà thơ ca như anh quả hiếm có đó hehe

Thôi không dám bác ạ :)) mong yên ổn thôi bác, chỉ muốn như bạn @Jasmine Tran có thể dịch được ro ro mấy bài English như vậy, mình đọc hiểu cũng ok thôi, cơ mà chưa tới trình dịch sát & hay như vậy.
Phấn đấu chặng đường còn dài bác, nghe AV & đọc trôi chảy.
Riêng còn thêm 1 vấn đề nữa là, mình ghét phải nói rằng hiện không có nguồn để đọc hoặc nghe livestream các bài phát biểu của các thành viên của các NHTW, sáng nay tìm k ra nó phát biểu chỗ nào, chứ nếu biết hoặc có livestream mình sell tất tay con NZD từ sáng :)) chả phải đợi tới trưa đọc của Kathy Lien mới khớp đâu
Nếu có thời gian mình sẽ cố gắng tổng hợp các nguồn cho nhà trader mình coi nha, hoặc trong tương lai mình cũng muốn có thể làm dịch live các tin tức cho mọi người theo dõi.

Mình cũng đồng ý về vụ tiếng Anh nhe, nếu trader mà tốt tiếng Anh thì sẽ rất có lợi đó, còn học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm từ các chuyên gia quốc tế nữa. ;)

Nếu có thời gian mình sẽ cố gắng tổng hợp các nguồn cho nhà trader mình coi nha, hoặc trong tương lai mình cũng muốn có thể làm dịch live các tin tức cho mọi người theo dõi.

Mình cũng đồng ý về vụ tiếng Anh nhe, nếu trader mà tốt tiếng Anh thì sẽ rất có lợi đó, còn học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm từ các chuyên gia quốc tế nữa. ;)
Thực ra mình có follow kathy lien để đọc. Nhưng thường thì như phát biểu 8h30. 11h kathy mới viết. Miss 3h vàng rồi :)

Em thì cũng tình cờ biết đến fx 4 tháng nay 1 tuần đầu thì cháy tk vì chưa biết gì tháng thứ 2 tạo lại tk real thứ 2 lúc này mới biết TraderViet rồi tìm hiểu rồi học đủ tất đến h thì trade không đến nổi phải cháy lần 2 mặc dù vẫn có thua lỗ nhưng vãn không đáng kể , kết luận lại do chưa làm chủ dc cảm xúc vẫn đang tập làm chủ cảm xúc .

Mong tài khoản thứ 3 sẽ không cháy nữa bạn nha... TraderViet chờ tin vui ;)

Thực ra mình có follow kathy lien để đọc. Nhưng thường thì như phát biểu 8h30. 11h kathy mới viết. Miss 3h vàng rồi :)
Đối với các tin mà bạn muốn follow thì có thể tìm website của cơ quan chính thức phát hành tin đó thì sẽ cập nhật nhanh hơn nhiều í. Bài của trên site của chị Liên thường là giữa phiên Mỹ và cuối phiên Mỹ mới có thôi à. Hiện tại mình cũng đang làm dần series tổng hợp các loại báo cáo kinh tế của các đồng tiền nhưng nhiều quá nên sẽ tốn kha khá thời gian.

Đối với các tin mà bạn muốn follow thì có thể tìm website của cơ quan chính thức phát hành tin đó thì sẽ cập nhật nhanh hơn nhiều í. Bài của trên site của chị Liên thường là giữa phiên Mỹ và cuối phiên Mỹ mới có thôi à. Hiện tại mình cũng đang làm dần series tổng hợp các loại báo cáo kinh tế của các đồng tiền nhưng nhiều quá nên sẽ tốn kha khá thời gian.
Hà hà. Cái đó mình thực hiện rồi. Lên FED thì ngoài những bài của Yellen thì có livestream. Tương tự như của RNBZ cũng vậy, tuy nhiên tín hiệu toàn từ những người khác. Vì thật sự thấy rằng các thống đốc NHTW rất cẩn trọng lời nói. Vì lời nói của họ tác động thị trường 1 cách khủng khiếp.

Sáng hqua mình xem livestream bên RNBZ chả thấy đả động gì, thế mà tín hiệu bán toàn từ 2 cuộc điều trần trước quốc hội & speak sáng hnay của 1 ông khác trong ban. Mình thấy rủi ro rất lớn do thiếu thông tin ở đây

Chào các anh chị em, đọc tâm sự thấy tâm trạng quá, em biết đến forex từ 2008. Thời đấy mới ra trường 2 năm lại là dân xây dựng nên khó khăn lắm, tiếng Anh kém, khái niệm về kinh tế thì đọc phát hiểu ngay nhưng tí quên luôn, vào diễn đàn vietcurrent có nhiều anh cũng học hỏi được từ đấy, dần dần bẵng đi quên luôn giờ lại vào lại TraderViet để đọc bài chơi :) :)

Hehe cái tk thứ 2 chưa cháy giờ trade thận trọng rồi .
Chúc mừng và mong bạn tiếp tục giữ vững sự kỷ luật và ổn định. Fx thực sự quá nhiều cám dỗ. Thậm Chí có thể 1000 lệnh 0.1lot ta kỷ luật trong 1 năm và thắng nhưng chỉ 1s quá tự tin và chơi tất tay 5 lot, rất có thể sát thủ market sẽ cho chúng ta đo ván chính tại lúc này.

Chúc mừng và mong bạn tiếp tục giữ vững sự kỷ luật và ổn định. Fx thực sự quá nhiều cám dỗ. Thậm Chí có thể 1000 lệnh 0.1lot ta kỷ luật trong 1 năm và thắng nhưng chỉ 1s quá tự tin và chơi tất tay 5 lot, rất có thể sát thủ market sẽ cho chúng ta đo ván chính tại lúc này.
Dạ đúng rồi ạ đừng quá tự tin với nhiều lệnh thắng , hãy quên nó đi và làm chủ được cảm xúc khi đang thua lỗ .

Đến với nghiệp trading
Có lẽ phần lớn mọi người đều bị thu hút bởi hào quang và danh vọng ,cũng như sự tô vẽ quá trớn với những giấc mộng màu hồng :rolleyes:
Thế nên khi mới bước vào nghề này ,ko ít người đã shock vì độ tàn khốc đến mức phải bỏ nghề để giữ mạng :)):D:D:D

Mấy ai có thể "nằm gai nếm mật" như Việt vương Câu Tiễn năm xưa ?o_O
Đường đến thành công có bao giờ trải hoa hồng ?:(

Biết mọi chuyện sẽ là như vậy nên khi gặp khó khăn trong trading ,mình thường nghĩ đến câu :)

"Nếu còn nắm được tay-đừng vội vàng buông bỏ ....Và niềm tin là thứ cuối cùng " hix hix :D:D

Đã có những lúc liều mạng vào lệnh rồi sợ đến run cả tay ...ko biết anh em đã gặp trường hợp này chưa ?:eek::eek:
:)Những thăng trầm trong cảm xúc là điều thú vị nhất của nghề này .:)
Vì vậy
Nếu hỏi "Có hối tiếc ko , khi chọn nghiệp này ? "
Câu trả lời của mình là: "Chẳng có gì hối tiếc ! "

Tặng AE 1 bài thơ mình hay xem ..mỗi khi bị Ma Kẹt nó cho banh gáo

Thiên di
Làm sao biết hết đêm dài?!
Làm sao biết được ngày mai những gì?!

Thôi thì chân cứ bước đi
Còn tâm còn sức, ngại gì nắng mưa

Cuộc đời lúc được lúc thua
Cuộc đời có lúc tưởng đùa mà nên

Cốt sao dạ vững tâm bền
Trước sau thuyền cũng qua miền bão giông

Cuộc đời có có không không
Con thuyền nho nhỏ mênh mông biển sầu

Làm sao biết hết đêm sâu?!
Làm sao biết được nơi đâu bến bờ?!

Cho dù là được là thua
Quẩn quanh vẫn giữa ván cờ trần ai!

Thôi thì!
Trên đầu còn có trời xanh
Dưới chân còn có đất lành chở che
Thôi thì ta cứ bước đi!
Cần gì nuối tiếc mà thêm đau đầu !

Hì , văn chương có hạn nên chỉ có thể bồi tiếp ae đến đây thôi
:DChúc mọi người vui vẻ :D
Vì bài thơ quá hay của bác mà em đang trong tâm trạng xuống tinh thần cực độ cảm thấy phấn chấn lên nhiều rồi. Hì cảm ơn bác nhé.
Em trade đã gần 1 năm rồi, tài khoản thì chưa cháy lần nào nhưng mà lúc được lúc thua và hiện đang vẫn dậm chân tại chỗ nên nhiều lúc em cũng hơi nản. Nhưng mà em biết và vẫn luôn tự nhủ ngay từ đầu rằng con đường trading là con đường khó khăn. Nếu nó không khó khăn không có thử thách thì ai cũng sẽ đạt được. Chỉ khi tách mình ra khỏi đám đông dám chấp nhận thử thách lớn thì mình mới có thể đạt được thành tựu khác biệt. Và thế là em lại lên tinh thần trade tiếp. hì

Vì bài thơ quá hay của bác mà em đang trong tâm trạng xuống tinh thần cực độ cảm thấy phấn chấn lên nhiều rồi. Hì cảm ơn bác nhé.
Em trade đã gần 1 năm rồi, tài khoản thì chưa cháy lần nào nhưng mà lúc được lúc thua và hiện đang vẫn dậm chân tại chỗ nên nhiều lúc em cũng hơi nản. Nhưng mà em biết và vẫn luôn tự nhủ ngay từ đầu rằng con đường trading là con đường khó khăn. Nếu nó không khó khăn không có thử thách thì ai cũng sẽ đạt được. Chỉ khi tách mình ra khỏi đám đông dám chấp nhận thử thách lớn thì mình mới có thể đạt được thành tựu khác biệt. Và thế là em lại lên tinh thần trade tiếp. hì

Hết gian truân rồi sẽ tới ngày hạnh phúc thôi bạn:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Chúc may mắn:)

Hết gian truân rồi sẽ tới ngày hạnh phúc thôi bạn:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Chúc may mắn:)
Thật sự ko có gì chắc chắn cả - dù gioi đến đâu cũng có nhung lúc thua lỗ triền miên - phải chấp nhận điều đó - nếu ko sẽ tội nghiệp cho hệ thống lắm - dù là hệ thống hoàn chỉnh đến đâu cũng có những lúc nãn ---
Cách bền vững nhất là lệnh loi lệnh lỗ nhưng tổng kết lại là lời - còn ai mà thắng 9/10 lệnh xanh um thì cẩn thận chiêu trò - đơn giản mỗi cặp họ đều mở 2 lệnh đối ứng - nửa ngày sau đóng hết lệnh âm đi - chụp màn hình tất cả đều xanh - cao thủ chưa :D :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• The Blade trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 70,265 Xem / 38 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,621 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 247 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 447 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,136 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 343 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 199 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên