Bạn có dám nghĩ rằng “Mình nên bắt đầu một Hedge fund?” Phần 1

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,073
29,701
Chuyện mở quỹ ở Việt Nam nói chung là mang điều tiếng, nhưng bài viết này viết dưới góc độ một nước phương Tây, do đó anh em đừng đánh đồng nó với vài ba kiểu hô hào huy động vốn của các anh "mặc vest uống trà đá" nhé!
-----

Đầu tiên, xin bắt đầu với một tin xấu: bạn đã chọn thời điểm tốt để bắt đầu một quỹ phòng hộ - Hedge fund (giả sử rằng bạn đang đọc tin này ở bất cứ đâu trong khoảng giữa năm 2011 và ngày nay).

Sẽ tốt hơn nhiều nếu được tham gia sớm hơn - tức là vào cuối những năm 90 hay đầu những năm 2000, trước khi rất nhiều người cũng muốn bắt đầu quỹ của mình.

Nhưng nếu bạn có ý định trở thành Ken Griffin, Ray Dalio hoặc John Paulson tiếp theo, chúng ta có thể nói đôi chút về việc đó.

Tuy nhiên, bạn nên biết rằng các quỹ phòng hộ đòi hỏi vốn khởi nghiệp hàng triệu hoặc hàng chục triệu Usd, các thủ tục pháp lý chặt và sự giám sát liên tục của các nhà đầu tư hiện tại và tiềm năng. Đây sẽ là công việc khó khăn và còn khó khăn hơn khi mà chính phủ ngày càng đưa ra nhiều thêm những qui định.

Vì vậy, nếu bạn muốn có bất kỳ một cơ hội thành công nào, bạn cần phải có một ý tưởng mới lạ, khả thi và khả năng huy động rất nhiều vốn.

Bắt đầu một quỹ phòng hộ vì nó có vẻ dễ, bởi vì bạn không thể tìm thấy một công việc khác, hay vì bạn nghĩ rằng bạn có một ý tưởng đầu tư tuyệt vời (nhưng chưa thử áp dụng chúng) thì đó đều là những cách chắc chắn để mất tiền.

Bên cạnh đó, bạn cũng cần phải có tinh thần kinh doanh - với tư cách là người sáng lập quỹ phòng hộ của riêng bạn, bạn không chỉ là người quản lý danh mục đầu tư, bạn còn là một chủ doanh nghiệp nhỏ. Các tác vụ như quản lý chi phí, công nghệ thông tin, nhân sự và tiếp thị sẽ nằm trên vai bạn. Ngay cả khi bạn thuê người làm những việc này thì bạn cũng mất đi từ 20 - 30% thời gian cho các vấn đề hành chính.

Trên đây là các vấn đề cơ bản mà bạn sẽ gặp phải, nếu chúng hoàn toàn nằm trong dự định của bạn, và bạn vẫn tiếp tục muốn thực hiện ước mơ này thì hãy tiếp tục câu chuyện. Dưới đây là những việc bạn cần bắt tay vào làm:

Có một chiến lược?

Các nhà đầu tư chắc chắn sẽ muốn biết chính xác cách bạn lên kế hoạch kiếm tiền cho họ. Không thể chỉ đơn giản mà nói rằng quỹ của bạn là một quỹ vĩ mô toàn cầu hoặc một kênh đầu tư giá trị - bạn cần phải chứng minh rằng bạn có một cách khác để thực hiện các chiến lược đó với một quy trình có khả năng lặp lại.

Bài viết khá dài nên mình chia ra làm nhiều phần, mong anh em theo dõi ủng hộ các phần sau.

Xem thêm:
>>Cùng đón đầu con sóng bằng Demarker - một công cụ của Thomas Demark

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Mong bác chia sẻ các phần tiếp theo, bài viết rất thú vị !!! Cảm ơn bác đã dịch và chia sẻ.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên