Bạn có muốn trở thành chuyên gia dự báo thị trường? Mình có tin xấu dành cho bạn

Bạn có muốn trở thành chuyên gia dự báo thị trường? Mình có tin xấu dành cho bạn

PepePips

Active Member
582
5,327
Bạn có muốn trở thành chuyên gia dự báo thị trường? Tin xấu dành cho bạn là bạn sẽ trở thành Trader thất bại nếu cố gắng để làm điều đó đấy. Rất nhiều Trader khi có nghĩ rằng mình có nhiều kinh nghiệm giao dịch thị trường thường sa vào sai lầm này khi trade.

Càng trade lâu, bạn sẽ càng thấy mình có nhiều khả năng biết được hướng đi tiếp theo của thị trường. Bạn có thể nghĩ rằng mình đã bỏ ra hơn 10.000 giờ để luyện tập kỹ năng phân tích thị trường và nghiên cứu chart và khả năng này chắc chắn bạn sẽ có được. Nhưng hãy ngừng ngay vì đây là suy nghĩ hoàn toàn sai lầm.

ban-co-muon-tro-thanh-chuyen-gia-du-bao-thi-truong-traderviet-2.png

Suy nghĩ này rất nguy hiểm vì nó có thể biến bạn trở thành một Trader có cái tôi lớn khi giao dịch. Bạn sẽ trở thành kiểu Trader mà anh em hay gọi là các Trader "tự thần thánh hóa bản thân". Khi đó, mỗi lần bạn công bố cách phân tích thị trường của mình, bạn sẽ có niềm tin không dễ lay chuyển và cố chấp không chịu thay đổi với các hành vi của thị trường trong tương lai.

Có rất nhiều lý do khiến cho việc trở thành chuyên gia dự báo thị trường là điều hết sức vô lý. Một là bạn không thể chắc thắng chiến lược mình đưa ra có thể chiến thắng 100%. Thứ hai, Trading là việc bạn quản trị rủi ro, nghĩa là bạn cần chuẩn bị các kịch bản có sẵn để không bị bất ngờ với các phản ứng "lạ" của thị trường.

ban-co-muon-tro-thanh-chuyen-gia-du-bao-thi-truong-traderviet.png

Đừng nghĩ rằng bạn có thể tiên đoán được thị trường vì bất kỳ chuyện gì cũng có thể xảy ra cả. Như chart trên, không một Trader nào khi giao dịch mã cổ phiếu công ty này có thể nghĩ rằng nó sẽ giảm giá "một đi không trở lại" dù đã tăng liên tục trong quá khứ.

ban-co-muon-tro-thanh-chuyen-gia-du-bao-thi-truong-traderviet-1.png

Hoặc một công ty đã từng tồn tại cả trăm năm thì không thể nào phá sản...

Những câu chuyện này nhắc nhở cho anh em Trader biết rằng bạn cần phải thừa nhận mình sẽ thua lỗ và chắc chắn phải thua ở... cú trade tiếp theo. Điều quan trọng là bạn chuẩn bị như thế nào với những trade thua lỗ đó mà thôi.

Thay vì cố gắng dự báo chính xác, hãy học cách xây dựng các kịch bản. Càng có nhiều kịch bản, bạn sẽ ít bị bất ngờ khi giao dịch. Công việc Trading của bạn cuối cùng có thể tóm gọn trong việc bạn nghĩ ra những kịch bản và điều chỉnh cách phản ứng của mình với những kịch bản đó của thị trường sao cho bạn trade thì thua ít nhất nhưng thắng sẽ được nhiều nhất.

Bạn có thường xuyên dự báo hướng đi của thị trường không? Trả lời cho mình biết nhé.

Xem thêm

>> Kế hoạch thử nghiệm EA giao dịch với mô hình nến Outside Bar, trên cả tuyệt vời!

>> Kết quả bất ngờ sau khi thử nghiệm EA giao dịch với mô hình nến Outside Bar

Theo Babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Chỉnh sửa lần cuối:
Căn bản là mình đu trend thôi, chứ dẫn đầu trend thì phải các quỹ lớn.

Bài viết rất hay. Người trader tốt là người xay dựng dc các kịch bản tốt. Giống như dự báo thời tiết người muốn dự báo tốt càn đưa ra dc nhiều kịch bản có thể xảy ra và chọn kịch bản phù hợp nhất với thị trường. Dù điều đó là ko dễ...

Bài viết này rất hay cảm ơn bạn đã chia sẻ để những người mới như mình ko còn bỡ ngỡ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên