Bạn có nên từ bỏ công việc của mình để giao dịch chứng khoán toàn thời gian? Đừng mần dại nhé anh em

Bạn có nên từ bỏ công việc của mình để giao dịch chứng khoán toàn thời gian? Đừng mần dại nhé anh em

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,301
28,883
Kiếm tiền ai cũng muốn. Kiếm được tiền từ việc giao dịch chứng khoán lại càng lý tưởng đúng không ạ! Tuy nhiên đây là nghề dễ bắt đầu nhưng lại khó đi, nếu anh em nào đang có ý định từ bỏ công việc chính của mình để chuyển qua làm trader chứng khoán toàn thời gian thì hãy tham khảo bài viết dưới đây ngay nhé.

Thời gian tồn tại trong nghề

Sự phát triển của công nghệ và nhu cầu về đầu tư ngày càng tăng đang tạo điều kiện tốt cho trader nhỏ lẻ cũng có thể tham gia giao dịch. Như mình nói đó, rất dễ để bắt đầu. Đây là mạng giao dịch liên thông toàn cầu, nên dù bạn nhà nhân viên toàn thời gian hay bạn làm nội trợ hoặc đơn giản chỉ ở nhà thôi thì bạn cũng đều dễ dàng tham gia giao dịch.

Tuy đây là công việc rất dễ để bắt đầu, nhưng lại khó khăn khi trong việc có thể ở lại thị trường trong thời gian dài. Điều đó có nghĩa là bạn có thể rất dễ dàng để bắt đầu đặt một lệnh giao dịch, nhưng thành công hay không lại phụ thuộc vào bạn rất nhiều.

Bạn cần từ 2-3 năm để có thể thật sự hình thành được phong cách giao dịch. Muốn sống được với nghề đôi khi cần nhiều thời gian hơn. Vậy nên nếu trong 2-3 năm này, nếu bạn không có một nguồn thu nhập duy trì thì theo mình không nên bỏ công việc đang làm mà chuyển qua trading toàn thời gian nhé anh em.

Rủi ro

Nhiều người cho rằng, để giao dịch được, bạn cần số vốn lớn. Tuy nhiên ở hiện tại thì một người bình thường, tài chính không mạnh, lại chưa có nhiều kinh nghiệm, vẫn có thể tham gia vào lĩnh vực này mà vẫn kiếm được tiền nhờ vào việc sử dụng đòn bẩy từ sàn giao dịch.

Nhà đầu tư chứng khoán Mỹ hoàn toàn có thể làm chủ công việc của mình, bạn có thể làm việc ở bất cứ đâu. Tuy nhiên, theo nguyên tắc, nếu muốn giao dịch chứng khoán Mỹ tại nhà thì yêu cầu vốn chủ sở hữu tối thiểu là 25.000$ nếu bạn muốn giao dịch trong ngày và số tiền này phải được duy trì mọi lúc. Nếu tài khoản giảm xuống dưới mức tối thiểu, trader sẽ không được phép giao dịch trong ngày cho đến khi mức vốn quay lại trên 25.000$.

Do đó, các trader có thể tham gia vào thị trường khác ít vốn đầu tư ban đầu hơn như thị trường forex hoặc thị trường hợp đồng chênh lệch (CFD). Cả hai loại thị trường này đều cung cấp đòn bẩy cao. Thị trường chứng khoán cũng có thể được giao dịch bằng CFD. Mặc dù cổ phiếu không được phép sở hữu, nhưng nó cho phép kiếm lợi nhuận dựa vào việc đầu cơ vào sự chênh lệch giá.

Đòn bẩy cao sẽ có được lợi nhuận cao hơn, đồng nghĩa với việc rủi ro cao hơn, nhưng nếu một trader không có số vốn lớn, vẫn có thể dễ dàng tham gia. Tự học về các rủi ro liên quan và xây dựng một kế hoạch giao dịch là những điều tuyệt đối phải làm trước khi tham gia vào bất kỳ hoạt động giao dịch nào, đặc biệt là khi rủi ro của bạn cao hơn khi có đòn bẩy.

Chung quy, tham gia vào thị trường chứng khoán mà bạn không có thu nhập nào từ việc trading là là điều rất rủi ro, thị trường sử dụng đòn bẩy và sẽ thật nguy hiểm nếu bạn chưa lường trước được hết việc bạn sẽ gặp phải những rủi ro nào nếu chưa nắm được cách sử dụng chúng.

Các công ty hoạt động về Trading

Một trader có thể làm việc cho công ty chuyên về lĩnh vực này. Trader được cung cấp vốn của công ty để giao dịch và một phần rủi ro được công ty chịu trách nhiệm. Mặc dù có rất nhiều yêu cầu cho công việc này nhưng chí ít, giao dịch cho một công ty sẽ giảm bớt gánh nặng cho trader. Bạn vẫn có một nguồn thu nhập từ việc giao dịch.

Lợi ích của việc hợp tác với một công ty làm về trading có thể bao gồm cả việc đào tạo miễn phí, được tiếp cận với các trader thành công khác và có nhiều ý tưởng hơn trong việc giao dịch.

Lời kết

Hãy suy nghĩ thật kĩ trước khi từ bỏ công việc của mình để làm trader chứng khoán toàn thời gian nhé anh em. Nếu chưa có được nguồn thu nhập ổn định, kỹ năng giao dịch chưa vững, phương pháp chưa ổn định, tâm lý còn bất ổn và hệ thống nguyên tắc giao dịch và quản lý vốn chưa vận hành một cách kỷ luật thì thôi, khoan hay nghĩ đến bỏ việc. Với hơn nữa, nếu bạn giao dịch trên khung thời gian lớn thì căn bản trader full-time hay part-time không khác biệt nhau là mấy.

Hy vọng bài viết này hữu ích cho mọi người trên diễn đàn nhé. Chúc mọi người một ngày tốt lành.

À quên, market dạy rằng, đã đọc bài là phải thả tim, không là bị trade thua đó nè. ^_^

Trích nguồn: investopedia

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối:
crypto trader cũng thế, thị trường xôn xao toàn là ăn rất nhiều lệnh xyz vài chục %, nhg nếu tổng kết tài khoản có khi vẫn đang hụt ^^

mình mong TraderViet tuyển bạn nào viết bài thuyết phục tý ,cần bài viết có kinh nghiệm và dày dặn hơn

mình mong TraderViet tuyển bạn nào viết bài thuyết phục tý ,cần bài viết có kinh nghiệm và dày dặn hơn
Hi bạn @Ice123. Cảm ơn bạn góp ý nè. Bài viết này mình lược dịch từ investopedia, tuy là những trader có kinh nghiệm sẽ thấy bài này nội dung không có gì mới. Nhưng đối với trader mới vào nghề nhiều khi lại khác nè bạn. Ban chắc là giao dịch lâu năm rồi nhỉ?

Tôi đã nghỉ việc công ty được 2 năm, tôi tham gia kinh doanh tự do với tiêu chí tự trả lương cho bản thân, tôi mới giao dịch chứng khoán phái sinh và forex, hiện tại tôi là công tác viên của vpbs, tôi cảm thấy là 1 trade ban đầu tôi cũng sợ như các bạn, lỗi sợ kinh tế, tài chính nhưng không không có nghề nào dễ kiếm tiền nhưng bạn kiên chì nó sẽ thúc đẩy bạn mạnh hơn,đó là bản năng con người, đói phải kiếm ăn, khát phải tìm nước uống, hãy mạnh mẽ, nếu nói về các quốc gia tự thân lập nghiệp sẽ kể đến singapo, hongkog, nhật bản, vậy họ có gì ngoài trade tài chính,ai cũng nói khó, tôi nói nó rất khó

Giao dịch chứng khoán thì kiểu gì mà không toàn thời gian nhỉ? :oops: trừ khi nghĩ là "chơi" chứng khoán thì khi đó mới "thích thì chơi". :rolleyes:

Giao dịch chứng khoán thì kiểu gì mà không toàn thời gian nhỉ? :oops: trừ khi nghĩ là "chơi" chứng khoán thì khi đó mới "thích thì chơi". :rolleyes:

mình coi chứng khoán như là 1 trò chơi , bạn mà hiểu và nắm chắc dc luật của trò chơi đó thì bạn sẽ làm chủ dc nó << thắng làm vua và thua làm giặc>>mà lậy

tôi thì vẫn cố gắng làm tốt công việc của mình con trader thì mỗi ngày học một ít khi nào cứng mới dám nghĩ tới chuyện dành toàn thời gian,tuy nhiên thị trường đôi khi khó lường

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 351 Xem / 12 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 556 Xem / 43 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 6 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 292,606 Xem / 1,385 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên