Bạn có thể kiếm được bao nhiêu tiền trên thị trường Forex? Các quỹ Forex kiếm được bao nhiêu?

Bạn có thể kiếm được bao nhiêu tiền trên thị trường Forex? Các quỹ Forex kiếm được bao nhiêu?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,525
153,867
Bài này được dich từ bài viết How Much Money Can I Make In Forex? của tác giả Leonardo Barata đăng tại trang Investing.com
-----​
"Tôi có thể kiếm được bao nhiêu tiền với Forex?" thường là câu hỏi đầu tiên một trader mới thường hỏi, và nó là 1 câu hỏi đúng đắn. Tại sao phải đầu tư thời gian và tiền bạc vào 1 thứ mà nếu không biết chính xác nó sẽ đem lại lợi nhuận ra sao?

Forex là một thị trường khổng lồ với nhiều nguồn lợi. Các nhà môi giới luôn cố gắng bán các dịch vụ cho trader nhằm "kích thích" họ tìm kiếm các kết quả nhanh và dễ dàng. Sự thật là trader mới gặp khó khăn trong việc tìm kiếm các nguồn tài nguyên tin cậy. Rất dễ rơi vào nhiều cái bẫy trong ngành nghề này, và có 1 kỳ vọng ảo tưởng khi bắt đầu giao dịch Forex.

Lợi nhuận và Rủi ro chính là chìa khóa

Lợi nhuận bạn kiếm được so với rủi ro bạn chấp nhận thực sự là một điểm quan trọng. Bạn hoàn toàn có thể kiếm 1000% lợi nhuận trong 1 năm, nhưng điều này đồng nghĩa bạn phải chấp nhận rất nhiều rủi ro. Để có mức lợi nhuận này, trader có thể phải chịu rủi ro thua lỗ hết tài khoản trong mỗi lệnh. Vấn đề ở đây là kiểu giao dịch này khó có thể sống sót trong dài hạn.

Trong bảng bên dưới, chúng tôi trình bày khả năng "cháy tài khoản". Dòng ngang là tỷ lệ lệnh thắng (win-rate : số lệnh thắng trên tổng số lệnh giao dịch) và cột bên trái là tỷ lệ rủi ro / lợi nhuận (risk reward ratio) cho mỗi lệnh. Như bạn thấy đó, chìa khóa để thắng trò chơi forex này là phải có tỷ lệ lợi nhuận / rủi ro cao. Điều này đảm bảo rằng dù bạn có một tỷ lệ lệnh thắng thấp, bạn cũng không thể phá sản trong dài hạn.

Khả năng cháy tài khoản

Ví dụ, 1 trader có tỷ lệ lệnh thắng là 30% và tỷ lệ rủi ro / lợi nhuận là 1:1 thì không thể nào chiến thắng trên thị trường này trong dài hạn. Tuy nhiên, nếu chúng ta giữ nguyên tỷ lệ lệnh thắng và tăng tỷ lệ rủi ro / lợi nhuận lên mức 1:3 thì khả năng phá sản của trader này giảm xuống chỉ còn 27%. Như vậy, khả năng cháy tài khoản, phá sản giảm mạnh khi gia tăng tỷ lệ lệnh thắng và tỷ lệ rủi ro / lợi nhuận.

Cứ cho rằng tỷ lệ lệnh thắng trung bình xấp xỉ 50% và tỷ lệ rủi ro / lợi nhuận khoảng 1:1.5 thì tỷ lệ đó sẽ giúp không bị cháy tài khoản. Tuy nhiên, tốt nhất là luôn nhắm tới 1 tỷ lệ rủi ro / lợi nhuận tốt để đảm bảo không cháy tài khoản

Các quỹ đầu cơ Forex lớn kiếm được bao nhiêu mỗi năm?

Để biết được bạn cần mong đợi lợi nhuận bao nhiêu thì bạn nên biết được giới "tinh hoa", tức là các quỹ lớn, kiếm được bao nhiêu. Danh sách bên dưới cho thấy lợi nhuận hàng năm kể từ năm 2014 của các quỹ Forex hàng đầu

Và so sánh giữa Forex và các thị trường khác? Hình tiếp theo cho thấy các quỹ lớn trên thị trường chứng khoán, hàng hóa hoặc thị trường khác kiếm được trong giai đoạn 2014 - 2016.

Nhiều ý kiến cho rằng kiếm tiền bên Forex dễ hơn vì có đòn bẩy cao, nghĩa là nếu đúng xu hướng thì ăn nhiều hơn. Tuy nhiên, như bạn thấy, lợi nhuận của các quỹ đầu cơ ở các thị trường khác nhau là khá tương đồng. Điều này cho thấy mọi vấn đề chỉ nằm ở lợi nhuận so với rủi ro mà thôi.Trong khi đòn bẩy cao thì có thể đem lại lợi nhuận lớn, nó cũng làm tăng rủi ro với mức độ tương tự, và 2 điều này tác động như nhau đến kết quả.

Bạn nên kỳ vọng lợi nhuận bao nhiêu?

Mục tiêu hợp lý cho 1 trader cá nhân bình quân là khoảng 20-40%/năm. Một Trader đôi khi có thể kiếm 100% hoặc hơn trong 1 năm nào đó, nhưng trừ khi bạn là một chuyên gia trading toàn thời gian, bạn không nên mơ mộng mức này. Và ngay cả khi bạn bắt đầu với 1 số vốn nhỏ, với lợi nhuận tầm 20-40% mỗi năm, trong vòng vài năm, thì bạn cũng đã gầy dựng được 1 gia tài nhỏ rồi. Đó là nhờ vào lãi suất kép.

Hình bên dưới cho thấy khả năng tăng trưởng tài khoản của bạn trong tương lai

Ví dụ, nếu bạn bắt đầu với 5000 USD và kiếm được 40% lợi nhuận mỗi năm, tài khoản của bạn sẽ trở thành 35.000 USD trong 5 năm, hay lợi nhuận là 700%

Bây giờ ví dụ bạn bắt đầu với tài khoản nhỏ, khoảng 500 USD và nạp thêm mỗi tháng 200 USD, và bạn kiếm được lợi nhuận khoảng 30% mỗi năm. Sau 5 năm, tài khoản của bạn sẽ thành 30.000 USD. Càng nhiều năm và càng nhiều tiền thì số tiền sẽ tăng trưởng càng mạnh, dựa trên công thức lãi suất kép.

Hãy xem kịch bản này

Bây giờ thì bạn đã biết là lợi nhuận bình quân ra sao. Hãy xem tiếp ví dụ dưới đây

Ví dụ 1 trader có tài khoản 1.000 USD và có tỷ lệ lệnh thắng là 50%. Trader chấp nhận rủi ro là 2-5% mỗi giao dịch, là khoảng 30 USD mỗi lệnh. Tỷ lệ rủi ro / lợi nhuận là 1 / 1.2, có nghĩa là trader đặt chốt lời ở 1.2 so với mức chịu rủi ro là 1. Như vậy, cứ mỗi lệnh thắng thì trader kiếm nhiều tiền hơn so với 1 lệnh thua.

Với hạn chế rủi ro 2% mỗi giao dịch, trader này chỉ thua lỗ tối đa 20 USD mỗi lệnh. Điều này có nghĩa anh ấy sẽ mất 20 USD mỗi lần giá chạm dừng lỗ. Ngược lại, anh ấy sẽ thắng 24 USD nếu giá chạm chốt lời

Nếu trader thực hiện 30 lệnh giao dịch mỗi tháng và thắng 15 thua 15
  • 15 x 24 = 360 USD
  • 15 x 20 = 300 USD
Không tính tiền hoa hồng thì lợi nhuận mỗi tháng là 60 USD.

Đây là mức lợi nhuận 6% mỗi tháng, là rất tốt. Nếu chúng ta tính toán thì 6% lợi nhuận mỗi tháng theo lãi suất kép sẽ thành 100% mỗi năm. Tất nhiên ví dụ này là chưa hoàn toàn chính xác vì chưa tính đến spread và các yếu tố khác. Tuy nhiên, nó đưa ra ý tưởng về tầm quan trọng của việc có một tỷ lệ rủi ro / lợi nhuận lớn hơn. Làm như vậy thì trader có thể kỳ vọng có được mức lợi nhuận cao mỗi năm.

Cần gì để có kết quả tốt trong giao dịch Forex?

Nếu bạn đã có một phương pháp giao dịch tốt thì bạn cần thêm gì nữa để thành công trong trò chơi này. Chúng tôi nhận thấy có 4 điểm cơ bản

1. Kiến thức thị trường tốt

Cần nắm rõ giá và khối lượng giao dịch hoạt động ra sao, cũng như các người chơi khác là ai và mối quan hệ nào giữa các thị trường. Điều này giúp bạn hiểu được điều gì đang xảy ra quanh bạn và giúp bạn vào lệnh phù hợp.

2. Có tư duy xác suất

Giao dịch là một hoạt động không thể biết rõ vì nó liên quan đến tương lai. Bạn có thể có vài tháng liên tục có kết quả tồi nhưng điều đó không có nghĩa là phương pháp của bạn sai. Bạn cần luôn phát triển phương pháp của mình để có thẻ đạt được kết quả tốt hơn.

3. Đừng nghĩ trading như cờ bạc

Forex cũng là một ngành nghề như các ngành nghề khác. Nếu bạn có quyết định đầu tư đúng, bạn có thể mong chờ 1 kết quả tốt. Nếu thái độ với trading của bạn như là chơi cờ bạc thì khả năng cao là bạn sẽ đốt cháy tài khoản

4. Sự bền bỉ

Một khi bạn đã phát triển được một chiến lược giao dịch tốt, hãy tận dụng lợi thế của nó để tìm kiếm lợi nhuận bền vững. Một chiến lược tốt sẽ giúp bạn đạt được lợi nhuận bền vững theo thời gian

[B]Kết luận[/B]

Kỳ vọng sai về lợi nhuận thường dẫn đến sự chấp nhận rủi ro rất cao, làm tăng lên khả năng cháy tài khoản. Tất cả trader, đặc biệt là trader mới, nên biết họ có thể kiếm được bao nhiêu và hạn chế của họ là gì. Một trader tuyên bố có thể kiếm hơn 300% lợi nhuận mỗi năm chỉ có thể là thiên tài hoặc một tay lừa đảo, mà thiên tài thì rất rất ít. Trader tốt nhất là trader có thể kiếm được lợi nhuận tốt trong một khoảng thời gian dài, và thường lợi nhuận không tới 100% mỗi năm.

Điều cuối cùng lá sự quan trọng phải thiết lập được một chiến lược giao dịch với tỷ lệ rủi ro / lợi nhuận cao. Tỷ lệ càng cao thì sẽ giúp chúng ta dù thua nhiều lệnh hơn vẫn có thể kiếm tiền. Nó sẽ giúp bạn có lợi điểm theo thời gian

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
mình thấy nếu cứ đặt target 2%, 5%, 10%... lỗ cho mỗi giao dịch là điều ngớ ngẩn. Vì nếu giá chưa lên/xuống vùng hỗ trợ/kháng cự thì chưa quay đầu, nếu cứ cắt lỗ thế thì khả năng mất tiền lớn hơn

mình thấy nếu cứ đặt target 2%, 5%, 10%... lỗ cho mỗi giao dịch là điều ngớ ngẩn. Vì nếu giá chưa lên/xuống vùng hỗ trợ/kháng cự thì chưa quay đầu, nếu cứ cắt lỗ thế thì khả năng mất tiền lớn hơn

đặt sl ở vùng hỗ trợ/kháng cự trước, rồi từ đó tính ngược lại số volume. position sizing cơ bản

Thiếu 1 phần nửa là việc chọn được 1 Broker đáng tin cậy. Mình thấy đây là điệu tối quan trọng mà anh em Trader cần phải cân nhắc kỹ trước khi đầu tư.

- Trader nên có một cái sợ về thua lỗ đại ý nhắc nhở bản thân thua lỗ mỗi lệnh càng ít càng tốt. Thông thường mình vào 1 lệnh và đợi 1 lúc, nếu nó ko đi theo mong muốn thì mình chạy liền. Cách này nếu xét theo % win thì rất thấp nhưng nếu muốn đánh lớn mà giảm rủi do thì ko còn lựa chọn nào khác. (lớn ở đây size ít cũng vào 1-2/5 tài khoản chứ không phải tất tay nhé)
- Còn riêng về chứng khoán thì khác, dù margin kiểu gì đi nữa hàng cứ về đến tài khoản mà ko lãi là mình phệt bỏ liền. Nó có tăng lại mình cũng mặc. Mình quen rùi.
- Cái khó nhất trong phương pháp này là tâm pháp chịu nhục, bác chịu nhục càng giỏi (% win low) thì khả năng thắng lớn càng cao. Trên thị trường mà ngồi chờ xem mình sai đúng thì banh gáo.
- Nhưng mình vẫn khuyên các bạn nên lấy bài viết này làm kim chỉ nam cho trading. Luyên nó cho đến khi các bác thuần thục rồi các bác mới phát triển nó lên level mới đc. Trading ko đốt cháy giai đoạn đc đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:
Tác giả cho cái nhìn chân thực về số tiền các quỹ kiếm được trung bình khoảng 40% 1 năm. Đối với đa phần retails trader chúng ta nghĩ tiền lãi 40% là khá khiêm tốn tuy nhiên để lãi được như vậy thực tế họ đã có cả 1 bộ máy nhân tài và sử dụng lượng tiền rất lớn !
Giả sử có những quỹ lớn lượng tiền 1 tỷ $ họ phần bổ vào đầu tư nhiều thứ trong đó forex 10% là 0.1 tỷ. tiền chính là sinh mạng và để mất khi trade là chuyện không được xảy ra.
Vậy thắng tổng thể lâu dài 1 cuộc chiến nhiều năm và tuyệt đối không được thua thì khó vô cùng và khác biệt hoàn toàn so với thắng 1 trận chiến 1 tháng lãi 100% và có thể thua cả tài khoản của nhiều trader đã đạt được.

Số tiền lãi sau 5 năm nếu đạt mức lợi nhuận 40%/năm:
T5 = $5000*(1+0.4)^5 = $26.891
Số tiền lãi 1 năm nếu đạt mức lợi nhuận 6%/tháng:(vốn $5000)
T12 = $5000*(1+0.06)^12 = $10.061

Cảm ơn bài viết hay lắm ạ.
Bảng thống kê lợi nhuận năm 2020 của các quỹ Forex hàng đầu thì kiếm ở đâu vậy anh ?

"nếu bạn bắt đầu với 5000 USD và kiếm được 40% lợi nhuận mỗi năm, tài khoản của bạn sẽ trở thành 35.000 USD trong 5 năm, hay lợi nhuận là 700%", 35.000$ thì cũng ko mua được nhà hà nội or tphcm, chắc phải mất 10 năm, nhưng mình chỉ có lãi 20%/năm thì chắc phải mất 20 năm để mua chỗ ở

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 348 Xem / 22 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,419 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,065 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 268 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 115 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 152 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên