Bạn Đã Biết Hết Về Đường Trung Bình Động (Moving Average)?

Cecsnapo

Active Member
136
157
Đường trung bình động - Moving Average (MA) - là một trong những chỉ báo phân tích kỹ thuật phổ biến nhất trên thế giới hiện nay. Có rất nhiều tính năng mà đường trung bình động cung cấp cho Trader nhằm tăng hiệu quả của hệ thống giao dịch. Đường trung bình động có nhiều mục đích sử dụng như dùng để phát hiện xu hướng, đặt lệnh dừng lỗ, tìm kiếm điểm vào lệnh… Chính sự đa năng này đã khiến đường trung bình động trở thành một trong những chỉ báo kỹ thuật quen thuộc của giới Trader toàn cầu.

Đường trung bình động là gì?

Đường trung bình động tính toán mức giá trung bình của dữ liệu trong 1 số kỳ nhất định, sau đó kết nối với các kỳ trước đó để tạo thành một đường trên biểu đồ. Công thức đơn giản nhất để tính toán đường trung bình động là công thức tính Đường trung bình động giản đơn - Simple Moving Average ( SMA). SMA được tính toán bằng cách cộng mức giá đóng cửa của số kỳ muốn tính toán và chia bình quân ra cho số kỳ đó, sau đó kết nối các dữ liệu đã được tính toán lại với nhau. Dưới đây là một SMA trên biểu đồ:

alh3_googleusercontent_com_ZAITpnFf_rAXRqOCwotXsXE04JOwlpGKvYR1dac27d3678cfb998901ba39d46ec8be.png

Đường SMA 20 (màu đỏ) áp dụng cho giá đóng cửa trên biểu đồ ngày của cặp tiền tệ NZDUSD. Nguồn: MetaTrader 4 Exness

Trader sử dụng đường trung bình động như thế nào để giao dịch hiệu quả?

Có rất nhiều cách thức sử dụng đường trung bình động bởi các Trader. Một số cách phổ biến được đề cập dưới đây.

Sử dụng đường trung bình động để xác định xu hướng

Một số đường trung bình động nổi tiếng dùng để xác định xu hướng như SMA 200, SMA 100, SMA 50. Khi các đường trung bình động ngắn kỳ nằm trên các đường trung bình động dài kỳ, đó là dấu hiệu của một xu hướng tăng. Ngược lại, khi các đường trung bình động ngắn kỳ nằm dưới đường trung bình động dài kỳ, thị trường có thể đang trong xu hướng giảm.

alh4_googleusercontent_com_uwqtj104BaR20KvUZ2UYuH4WzisUARIKLh956f89c464a5a1c036095a2c142d94c42.png

Các đường SMA sắp xếp theo thứ tự ngắn kỳ nằm trên và dài kỳ nằm dưới là dấu hiệu của xu hướng tăng. Nguồn: MetaTrader 4 Exness

alh3_googleusercontent_com_MuJnpzsACo7A8Ri7NmxYi7ECvb0LIUCo_UR72f196911e61d10584583c13672dcc70.png

Các đường SMA sắp xếp theo thứ tự ngắn kỳ nằm dưới và dài kỳ nằm trên là dấu hiệu của xu hướng giảm. Nguồn: MetaTrader 4 Exness

Sử dụng đường trung bình động làm hỗ trợ - kháng cự di động

Một trong những yếu tố mà Trader cần nắm vững là các vùng hỗ trợ - kháng cự. Đường trung bình động có thể giúp Trader nhận diện hiệu quả các vùng này. Vùng hỗ trợ - kháng cự là các vùng mà khi giá chạm vào, nó có khả năng bật ngược trở ra.

alh4_googleusercontent_com_O9KHo9YSDSoUxuCnmIbodQ0WEzuyc_HIKgA72215b8b62a6846282353e538ebccabc.png

Những lần SMA 50 đóng vai trò hỗ trợkháng cự trên biểu đồ cặp tiền tệ EURUSD. Nguồn: MetaTrader 4 Exness

Sử dụng đường trung bình động để xác định điểm vào lệnh

Giao cắt giữa 1 đường trung bình động ngắn kỳ với 1 đường trung bình động dài kỳ được nhiều Trader sử dụng như một tín hiệu để thực hiện lệnh mua/bán. Trong trường hợp đường trung bình động ngắn kỳ cắt lên đường trung bình động dài kỳ, đó được xem là tín hiệu mua. Ngược lại, tín hiệu bán là khi đường trung bình động ngắn kỳ cắt từ trên xuống so với đường trung bình động dài kỳ.

alh4_googleusercontent_com_4_Wz1oxVXHutKSMR_amqokMTFtuRbY3MyAa2409af647d8203e73affa3aeb1dbe675.png

Các tín hiệu giao cắt của SMA 20 và SMA 50 có thể được dùng như là các điểm vào lệnh. Nguồn: biểu đồ EURUSD khung thời gian ngày trên MetaTrader 4 Exness

Đường trung bình động - Moving Average (MA) - là một công cụ phân tích kỹ thuật hữu hiệu. Đường trung bình động có thể được dùng để (1) xác định xu hướng, (2) tìm các vùng hỗ trợ - kháng cự di động, (3) tìm các điểm giao dịch. Trader có thể có được những lợi thế giao dịch tuyệt vời nếu sử dụng thuần thục công cụ đường trung bình động trong phân tích kỹ thuật.

Theo Exness

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Em thấy sử dụng MA thì phải đi kèm indi đảo chiều nữa, chứ dùng mỗi MA không biết khi nào nó đảo chiều mà lần luôn @@

Mình tưởng Smonth Moving Average la SMA. Simple Moving Average là MA

Xin chào Vũ Văn Nam. Thực ra, cách gọi của những đường này cũng khá đa dạng. Thông thường với đường Simple Moving Average, người ta quen gọi là SMA (kể cả trên investopedia), còn với đường Smoothed Moving Average người ta hay gọi là SMMA.

Tuy nhiên, đúng như bạn nói, có nhiều người hay gọi Simple Moving Average là đường MA thôi, vì đây được coi là kiểu MA mặc định rồi :D

Em thấy sử dụng MA thì phải đi kèm indi đảo chiều nữa, chứ dùng mỗi MA không biết khi nào nó đảo chiều mà lần luôn @@

Xin chào tanmanh0707. Ý kiến của bạn rất đúng, vì Moving Average là chỉ báo theo sau (lagging indicator) chuyên dùng để làm cho trend dễ nhìn hơn. Để xác định đảo chiều, người ta thường dùng các chỉ báo dao động (Oscillators), và 1 hệ giống giao dịch chuẩn bao giờ cũng phải có ít nhất 1 chỉ báo của mỗi loại này.

Với bài viết trên, bọn mình chỉ đang cố gắng làm rõ cách sử dụng đường MA nên để tách bạch vậy ấy mà :D

Cảm ơn bác,
Theo em biết thì MA giao cắt nhau còn phải xem ở tư thế như thế nào. Tương tự việc giá cắt lên MA. Ví dụ nếu các MA vẫn đang đổ dốc mà có giao cắt lên thì tín hiệu này vẫn không đáng tin cậy. Chúng cần thời gian đi ngang để chuyển hướng.
Em đang muốn học chuyên sâu hơn về MA nhưng trên mạng có ít thông tin bác vui lòng chia sẻ thêm.

Còn tín hiệu trap của MA thường là: Giá đang trong xu hướng tăng, nhưng sau đó cắt xuống MA, và có các đường MA cũng cắt xuống như thể báo hiệu đảo chiều. Đây rất dễ là một cú lừa vì sau đó giá có thể bật xuyên lên MA và đi ngang hoặc trở lại trend tăng.

Tóm lại, đúng như bạn nói, cần thời gian và tín hiệu để xác nhận. Nên kết hợp cả với phân tích cơ bản nữa.

Xin chào hoangviet0609. Ý kiến của bạn khá đúng.

Theo kinh nghiệm của mình, tín hiệu MA cần sự xác nhận của cả giá nữa. Nếu giá xuyên xuống MA, kèm theo đó là một loạt các cây nến cho thấy sự yếu ớt của phe mua, thì đó là một tín hiệu bán tin cậy. Và ở chiều ngược lại cũng vậy

Còn tín hiệu trap của MA thường là: Giá đang trong xu hướng tăng, nhưng sau đó cắt xuống MA, và có các đường MA cũng cắt xuống như thể báo hiệu đảo chiều. Đây rất dễ là một cú lừa vì sau đó giá có thể bật xuyên lên MA và đi ngang hoặc trở lại trend tăng.

Tóm lại, đúng như bạn nói, cần thời gian và tín hiệu để xác nhận. Nên kết hợp cả với phân tích cơ bản nữa.

Em dùng EMA và bb . Nếu EMA dưới đường tbd của bb thì bán , trên thì mua ( kết hợp thêm môt số công cụ khác ...)

Xin chào hoangviet0609. Ý kiến của bạn khá đúng.

Theo kinh nghiệm của mình, tín hiệu MA cần sự xác nhận của cả giá nữa. Nếu giá xuyên xuống MA, kèm theo đó là một loạt các cây nến cho thấy sự yếu ớt của phe mua, thì đó là một tín hiệu bán tin cậy. Và ở chiều ngược lại cũng vậy

Em thấy cần xem khung lớn hơn để kiểm tra.
Ví dụ chart daily thì MA đã giao cắt nhưng chart month thì chỉ là sideways trong xu hướng tăng. Dẫn đến MA ở daily giao cắt lên xuống liên tục và ít tin cậy.
Theo e MA cần có thời gian giảm độ dốc khi đó giao cắt mới chính xác (tương tự phân phối đỉnh ở giá)
Mong các bác cho ý kiến thêm để hoàn thiện hệ thống. Xin cảm ơn.

Em thấy cần xem khung lớn hơn để kiểm tra.
Ví dụ chart daily thì MA đã giao cắt nhưng chart month thì chỉ là sideways trong xu hướng tăng. Dẫn đến MA ở daily giao cắt lên xuống liên tục và ít tin cậy.
Theo e MA cần có thời gian giảm độ dốc khi đó giao cắt mới chính xác (tương tự phân phối đỉnh ở giá)
Mong các bác cho ý kiến thêm để hoàn thiện hệ thống. Xin cảm ơn.

Xin chào hoangviet0609. Ý kiến của bạn khá đúng. Khi giao dịch, phân tích đa khung thời gian là cần thiết.

Tuy nhiên, mình thấy hầu như người ta phối Daily với Weekly là chính. Còn Monthly thì hơi dài quá :D

Xin chào hoangviet0609. Ý kiến của bạn khá đúng. Khi giao dịch, phân tích đa khung thời gian là cần thiết.

Tuy nhiên, mình thấy hầu như người ta phối Daily với Weekly là chính. Còn Monthly thì hơi dài quá :D
ah vâng e nói nhầm, weekly đấy ạ :d
Chủ đề này rất hay.
Trước đây e chỉ xài có MA thôi ko gì khác, thấy nó đơn giản (đúng là đường trung bình giản đơn kaka) mà hiệu quả, tuy ít tín hiệu.
Nên muốn tìm hiểu cho hết.

Ko liên quan chút nhưng bác cecsnapo giới thiệu em tham khảo broker giao dịch mà bác thấy uy tín được không ạ.
Em chủ yếu giao dịch chứng khoán và phái sinh còn forex trade demo bên forextime, mà thấy thủ tục mở phức tạp quá.
Mong bác chia sẻ. Cảm ơn bác.

Ko liên quan chút nhưng bác cecsnapo giới thiệu em tham khảo broker giao dịch mà bác thấy uy tín được không ạ.
Em chủ yếu giao dịch chứng khoán và phái sinh còn forex trade demo bên forextime, mà thấy thủ tục mở phức tạp quá.
Mong bác chia sẻ. Cảm ơn bác.

Xin chào hoangviet0609. Mình đang làm việc cho Exness nên đương nhiên mình sẽ muốn giới thiệu bên mình đầu tiên rồi :D

Cá nhân mình trước khi làm việc cho Exness như một nhà phân tích thì cũng đã trade ở đây từ 2012. Mọi thứ rất ok từ phần mềm giao dịch, nạp rút, spreads, thủ tục nhanh ...

Còn với đề xuất khách quan, bạn có thể thử tìm trên Google với từ khóa "Best forex broker 2019". Sẽ có các web review hiện ra, bạn hãy đọc và xem broker nào phù hợp với phong cách giao dịch và số vốn của mình nhất là triển thôi :D

Chúc bạn sớm tìm được broker ưng ý nha :D

Xin chào hoangviet0609. Mình đang làm việc cho Exness nên đương nhiên mình sẽ muốn giới thiệu bên mình đầu tiên rồi :D

Cá nhân mình trước khi làm việc cho Exness như một nhà phân tích thì cũng đã trade ở đây từ 2012. Mọi thứ rất ok từ phần mềm giao dịch, nạp rút, spreads, thủ tục nhanh ...

Còn với đề xuất khách quan, bạn có thể thử tìm trên Google với từ khóa "Best forex broker 2019". Sẽ có các web review hiện ra, bạn hãy đọc và xem broker nào phù hợp với phong cách giao dịch và số vốn của mình nhất là triển thôi :D

Chúc bạn sớm tìm được broker ưng ý nha :D
Anh em trên TraderViet thì đương nhiên phải ủng hộ rồi.
E lớn lên từ đây nhờ những bài post của các bác nên nhờ bác mở giúp tài khoản nhé và hướng dẫn e thủ tục.

Anh em trên TraderViet thì đương nhiên phải ủng hộ rồi.
E lớn lên từ đây nhờ những bài post của các bác nên nhờ bác mở giúp tài khoản nhé và hướng dẫn e thủ tục.

Xin chào hoangviet0609. Cảm ơn bạn đã ủng hộ. Mình sẽ sớm inbox bạn cách mở tài khoản với Exness nhé.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 31 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 49 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,076 Xem / 39 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 61 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 504 Xem / 32 Trả lời
  • duc1551 trong Trao Đổi về Broker 622 Xem / 1 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 49 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên