Bạn đã làm gì để trở thành một trader có lợi nhuận? Ngỡ ngàng với lời khuyên siêu sốc!

Bạn đã làm gì để trở thành một trader có lợi nhuận? Ngỡ ngàng với lời khuyên siêu sốc!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Bài này được chia sẻ trên Quora bởi tác giả Jon Morgan - là trader về mảng tiền điện tử, hợp đồng tương lai và Forex tại Shield Wall Trading nha cả nhà!

------------

Trước tiên, tôi xin chúc mừng vì bạn đã hỏi đúng câu cần hỏi rồi đấy! Bởi vì thay vì hỏi "Bạn đã làm gì để trở thành một trader có lợi nhuận?" thì người ta lại hay hỏi: "Bạn đã làm gì để trở thành một trader thành công?"

Trong thế giới Trading, có rất rất nhiều trader thành công. Họ làm việc cho các quỹ chuyên giao dịch, các ngân hàng quốc tế, quỹ phòng hộ, quỹ đầu tư tư nhân,... Họ có thể làm thua lỗ tiền của nhà đầu tư hoặc ông chủ của mình mà vẫn kiếm được một mức lương và một công việc ổn định. Đó cũng được xem là những trader thành công!

Giao dịch có lợi nhuận là...

Đừng làm như vậy... Thật đó! Hãy dừng ngay cái suy nghĩ về việc sẽ thử giao dịch. Bạn sẽ là một kẻ ngốc và tim tôi như muốn vỡ tan mỗi khi nghe ai đó muốn thử giao dịch.

Để trả lời cho câu hỏi này, có cả lời khuyên tốt lẫn lời khuyên xấu. Nhưng tôi sẽ không đi theo lối mòn của đám đông, bởi vì tôi biết bạn (và bất cứ ai đang đọc bài viết này) cũng giống như tôi: đều là một kẻ ngốc. Bạn không hề muốn nghe về những tổn thương về cảm xúc và tâm lý mà giao dịch sẽ mang lại cho bạn. Nhưng bạn nghĩ rằng mình đã chuẩn bị tinh thần sẵn sàng cho sự tra tấn sắp diễn ra. Vì vậy, nếu bạn không muốn hủy hoại cuộc sống của mình, thì đừng làm điều này.

ĐỪNG BAO GIỜ GIAO DỊCH TRÊN TÀI KHOẢN DEMO!

Hãy để tôi nhắc lại một lần nữa:

ĐỪNG GIAO DỊCH TRÊN TÀI KHOẢN DEMO.

Tài khoản demo chẳng dạy được gì cho bạn cả! Đối với giao dịch mà nói, 96% là do tâm lý và cảm xúc mà ra - phân tích kỹ thuật chỉ là râu ria thôi! Tôi nghiêm túc đấy! Nghe có vẻ hơi phức tạp nhưng sẽ không khó hiểu lắm đâu!

Bạn cần phải biết cảm giác chính mình bị mất tiền nó ra làm sao - hãy học lấy cảm giác đó ngay đi! Bất cứ ai cũng có thể đưa ra một lời khuyên thậm tệ kiểu như vầy: "Hãy tìm hiểu về giao dịch bằng cách xây dựng một tài khoản demo và tự mình bắt đầu mọi thứ nào!"

Vớ vẩn!

Điều chắc chắn xảy ra là bạn sẽ hình thành tất cả những thói quen xấu khi giao dịch trên tài khoản demo và sau đó áp dụng chúng với tiền thật của mình - rồi bạn sẽ thất bại, đương nhiên rồi! Bạn sẽ thất bại một cách thảm hại. Broker và những người đào tạo giao dịch của họ rất thích dụ mọi người dùng thử tài khoản demo. Vì sao ư? Vì đơn giản đó là cách nhanh nhất để khiến tài khoản live của các bạn bị tiêu diệt.

Tài khoản demo chẳng dạy cho các bạn cái gì về giao dịch. Họ chỉ đang cố gắng nói dối bạn thôi!

Bạn muốn tìm hiểu về giao dịch và cách có thể kiếm được lợi nhuận từ giao dịch? Bạn sẽ phải chịu đựng ở dưới địa ngục cảm xúc khi bị mất tiền và thua lỗ hết lần này đến lần khác!

------------

Đấy là chia sẻ thật lòng của một trader, các bạn nghĩ sao? Theo mình, dù điều này có hơi phũ phàng và đau lòng nhưng bất kỳ ai muốn hưởng thành quả thì phải nếm trái đắng cả! Cuộc sống mà!

Nguồn: quora.com

Đừng quên like, share và comment để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
phải nói điều này chính xác không phải 100 mà là 89% vì tài khoản demo dùng để test system còn nếu bạn chưa biết giao dịch là j thì khuyên bạn nên mở tài khoản cent để mất ít .... sẽ rất nguy hiểm nếu bạn chơi demo thắng và bạn nhào vào tiền thật với một số tiền lớn..... hợ hợ kinh nghiệm cá nhân chơi demo 1 năm giờ đang chơi bonus sàn ... đi tong 1 cái bonus đầu tiên cái sau đang âm

Ăn biết bao nhiêu trái đắng r mà k biết bao giờ mới đc hưởng thành quả. Lúc ta tưởng chừng ngoi lên đc thiên đường thì lại bị market đạp xuống tầng địa ngục sâu hơn nữa. :( :( :(

Tôi có tí chút kinh nghiệm thế này.
Bất kể thế nào. Dù demo hay real. Coi như sàn ko dỏm và cũng chẳng ai lừa các bác đi. Thì có phải hay ko là chính mình lại đi tự lừa mình.
Tại sao tôi nói như vậy.
Bất kể set up nào. Đều tồn tại 1 rủi ro nhất định. Mà nếu nói cho công bằng. Chúng ta chỉ có 50/50 cơ hơi mỗi khi vào lệnh. Nghĩa là tính toán thế nào. Có vẻ đúng đến đâu. Ra kết quả rồi mới biết. Lại nói. Việc tính toán khiến cho chúng ta luôm nghĩ rằng 50/50 kia nghiêng về phần thắng nhiều hơn. Nhưng thực tế thì 50/50 vẫn là 50/50. Và nếu tính sai thì là rủi ro rồi.
Xem chừng việc chúng ta thực sự có thể lo là đi tiền thế nào sao cho khi lời có thể bù dc lúc thua lỗ. Còn giá chạy thế nào thì thật sự quản ko dc rồi. Nếu ko phải nghĩ tới 1 ít vấn đề này quả thực đỡ tốn rất nhiều nơ ron thần kinh

Tôi có tí chút kinh nghiệm thế này.
Bất kể thế nào. Dù demo hay real. Coi như sàn ko dỏm và cũng chẳng ai lừa các bác đi. Thì có phải hay ko là chính mình lại đi tự lừa mình.
Tại sao tôi nói như vậy.
Bất kể set up nào. Đều tồn tại 1 rủi ro nhất định. Mà nếu nói cho công bằng. Chúng ta chỉ có 50/50 cơ hơi mỗi khi vào lệnh. Nghĩa là tính toán thế nào. Có vẻ đúng đến đâu. Ra kết quả rồi mới biết. Lại nói. Việc tính toán khiến cho chúng ta luôm nghĩ rằng 50/50 kia nghiêng về phần thắng nhiều hơn. Nhưng thực tế thì 50/50 vẫn là 50/50. Và nếu tính sai thì là rủi ro rồi.
Xem chừng việc chúng ta thực sự có thể lo là đi tiền thế nào sao cho khi lời có thể bù dc lúc thua lỗ. Còn giá chạy thế nào thì thật sự quản ko dc rồi. Nếu ko phải nghĩ tới 1 ít vấn đề này quả thực đỡ tốn rất nhiều nơ ron thần kinh
Đúng vậy ạ, câu chuyện Trading không ai dám chắc ăn được điều gì! Nhưng mình nghĩ ngoài khả năng phân tích thị trường theo tính toán, thì trader cần có một trực giác nhạy bén để bắt kịp xu hướng. Mà cái trực giác mình nói không phải ở trên trời rơi xuống! Cái này trader phải tự đi kiếm trong lúc trade tài khoản real may ra mới có được ^^

Đúng vậy ạ, câu chuyện Trading không ai dám chắc ăn được điều gì! Nhưng mình nghĩ ngoài khả năng phân tích thị trường theo tính toán, thì trader cần có một trực giác nhạy bén để bắt kịp xu hướng. Mà cái trực giác mình nói không phải ở trên trời rơi xuống! Cái này trader phải tự đi kiếm trong lúc trade tài khoản real may ra mới có được ^^
Tôi ko có ý phản bác j đâu nhé. Vì trading là rông lon bao la mỗi người 1 ý mỗi người 1 kiểu. Trích lại là để nói tiếp câu chuyện thôi.
Tôi ngồi nghiền ngẫm mãi thì thấy rõ ràng trader chúng ta ko có khả năng lo về giá dc rồi. Phân tích abc các kiểu rồi suy tính mà rõ ràng 50/50 lại vẫn cho ra kết quả xấu nhiều hơn tốt.
Có thể là nhiều bác sẽ cho là do tôi dở. Tài nghệ chưa thông hẳn nhiên là sẽ đoán trật nhiều. Nhưng trong thị trường này. Đến copy một cái pp đơn giản cũng bị gài 1 vài câu kiểu như pp này ko phải ai cũng hợp hay có người xài dc có ng sẽ ko. Đại loại như vậy.
Làm tôi nhớ câu chuyện con khỉ trader năm nào. Nó trade kiểu random mà còn khéo hơn cả ối trader loài người.
Mỗi người chọn 1 con đường đều ko có sai. Chỉ có điều đi trên con đường đó xa dc đến đâu thôi

Tôi ko có ý phản bác j đâu nhé. Vì trading là rông lon bao la mỗi người 1 ý mỗi người 1 kiểu. Trích lại là để nói tiếp câu chuyện thôi.
Tôi ngồi nghiền ngẫm mãi thì thấy rõ ràng trader chúng ta ko có khả năng lo về giá dc rồi. Phân tích abc các kiểu rồi suy tính mà rõ ràng 50/50 lại vẫn cho ra kết quả xấu nhiều hơn tốt.
Có thể là nhiều bác sẽ cho là do tôi dở. Tài nghệ chưa thông hẳn nhiên là sẽ đoán trật nhiều. Nhưng trong thị trường này. Đến copy một cái pp đơn giản cũng bị gài 1 vài câu kiểu như pp này ko phải ai cũng hợp hay có người xài dc có ng sẽ ko. Đại loại như vậy.
Làm tôi nhớ câu chuyện con khỉ trader năm nào. Nó trade kiểu random mà còn khéo hơn cả ối trader loài người.
Mỗi người chọn 1 con đường đều ko có sai. Chỉ có điều đi trên con đường đó xa dc đến đâu thôi
Ok mình hiểu mà! Cảm ơn chia sẻ thẳng thắn của bạn! Diễn đàn sẽ thêm đa chiều và sâu rộng nếu có những comment chất lượng như thế này! :rolleyes::rolleyes:

Bạn đang muốn nói đến câu chuyện này phải không?
https://traderviet.org/threads/hieu-qua-dau-tu-cua-ban-co-bang-mot-chu-khi.2128/

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 89 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên