Bạn đã từng nghĩ đến một chiến lược 3 cây nến vô cùng mạnh mẽ chưa ?

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,920
Chỉ dựa vào 3 cây nến mà đòi ăn tiền của thị trường ư? Chẳng phải trader chúng ta vẫn thường hay thắp nhang khấn vái, cầu cho tài khoản không cháy bằng 3 cây nhang đó sao? Thay vì xài nhang, chúng ta xài nến.

Hôm nay tôi và các bạn sẽ thảo luận với nhau một chủ đề hết sức nhẹ nhàng, đơn giản và được nhiều anh em trader yêu thích. Chúng ta tạm gác lại những indicator phức tạp đi, tạm gác luôn công cụ volume tuy rất vi diệu nhưng nhiều khi cũng khó nắm bắt. Hôm nay thứ hai đầu tuần đi làm đã mệt mỏi mà ông The Blade còn viết mấy cái khó hiểu nữa thì loạn não mất.

Đùa một chút thôi. Dĩ nhiên chỉ với một thế nến gồm 3 cây không thể định thị trường được đâu. Chúng ta còn phải phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như kinh nghiệm quan sát thị trường, kỹ năng quản lý vốn,.. (mấy cái này nói nhiều rồi, nhưng không nói thì anh em lại cứ sử dụng hệ thống một cách máy móc).

Bài viết hôm nay không chỉ nói về cách nhận biết 3 cây nến đảo chiều, mà phát triển nó thành một hệ thống với đầy đủ các yếu tố có thể sử dụng độc lập hoặc hỗ trợ cho hệ thống mà các bạn đang sử dụng.

Cốt lõi của hệ thống là một thế nến gồm 3 cây dùng để nhận biết thời điểm đảo chiều của một con sóng. Ý tưởng là như vậy, cụ thể chi tiết như thế nào thì anh em đọc tiếp nhé.

Tôi sẽ trình bày chiến lược theo từng bước như mọi khi. Với chiến lược này, chúng ta sẽ có 4 bước để vào giao dịch. Trong ví dụ dưới đây, tôi dùng cho lệnh BUY. Trường hợp SELL, anh em làm tương tự như vậy nhé.

BƯỚC 1: TÌM KIẾM MỘT XU HƯỚNG GIẢM MÀ GIÁ ĐÃ BREAKOUT ĐÁY TRƯỚC ĐÓ

Cái này quá dễ với các bạn rồi. Nhưng tôi vẫn muốn nói rõ hơn. Chúng ta sẽ sử dụng công cụ hỗ trợ thêm để xác định xu hướng bằng EMA 50 (thật tế thì không cần xài nếu các bạn đã giỏi xác định xu hướng). Theo lý thuyết, xu hướng giảm là xu hướng nằm dưới đường EMA 50. Vậy là đã xác định xong xu hướng.

Điều kiện thứ hai là xu hướng đó phải breakout một cái đáy. Tại sao lại có phần breakout một cái đáy. Vì tại đỉnh và đáy, có rất nhiều câu chuyện để kể, nào là nhảy cầu ở đâu, uống thuốc trừ sâu loại nào, nằm ở đường rày xe lửa đoạn nào hoặc nên xây nhà 9 tầng hay 10 tầng, mua du thuyền hãng nào, có nên cặp thêm em nữa không,... tôi nói vậy các bạn hiểu phải không? Tức là tâm lý trader ở đây rất phức tạp, cung cầu ở đây là nhiều vô số kể. Chúng ta sẽ tranh thủ những điều này để tìm kiếm lợi nhuận.

BƯỚC 2: QUYỀN LỰC 3 CÂY NẾN. TÌM CHO RA 3 CÂY NẾN ĐÓ

Ba cây nến đó như thế nào mà quyền lực vậy. Thật ra nó chỉ đơn giản như thế này thôi:

Nhưng nếu bạn biết cách sử dụng thì nó mới quyền lực. Thế nến này ngụ ý điều gì? Nó cho chúng ta biết rằng có một lượng cầu lớn đang dần dần được đẩy vào thị trường. (thông tin như vậy là cực kỳ quý giá cho một trader như tôi)

Lưu ý: Cây nến thứ 3 không cần thiết phải cao hơn cây thứ 1. Có thể là cây thứ 4 hoặc thứ 5 sẽ vượt qua cây thứ 1. Điều đó không quan trọng. Miễn sao đừng để giảm quá đáy của cây thứ 2.

Sau khi thực hiện xong bước 1, sang bước 2 chúng ta phải chờ cho đến khi thế nến như vậy xuất hiện:

BƯỚC 3: MUA KHI CÓ MỘT CÂY NẾN BREAKOUT ĐỈNH CAO NHẤT CỦA CÂY NẾN THỨ NHẤT

Bạn thấy rõ ràng, trong thế nến 3 cây, cây thứ ba cao hơn cây thứ nhất, nhưng nó chưa đóng cửa cao hơn cây thứ nhất. Và hơn một chục cây nữa vẫn chưa có tín hiệu đó. Điều đó thể hiện rằng, lực cầu đã xuất hiện, nhưng chưa mạnh đến mức làm đảo chiều xu hướng. Chỉ khi giá đóng cửa cao hơn cây thứ nhất mới xác nhận rằng, lực cầu đủ mạnh và có thể chiến thắng lực cung.

BƯỚC 4: ĐẶT STOPLOSS VÀ TAKE PROFIT

Chúng ta sẽ đặt stoploss dưới đáy của cây nến thứ 2. Vì sao lại vậy? Vì khi giá breakout qua đáy cây thứ 2 tức là lực cầu bị triệt tiêu hết. Không còn lý do gì để giữ lệnh BUY nữa.

Take profit cũng sẽ đặc biệt một chút. Chúng ta sẽ lấy mức 50% của con sóng trước làm mục tiêu chốt lời.

Tôi vừa trình bày xong một chiến lược ba cây nến rất đơn giản mà hiệu quả. Anh em có thể thảo luận thêm để chiến lược thêm hoàn chỉnh nhé. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Chiến lược giao dịch đơn giản, hiệu quả chỉ với Volume và Price Action

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
biểu đồ ở trên là daily rồi, nhưng k biết có áp dụng đc với H1 không nhỉ

Cảm ơn bác. Bác cho hỏi chiến lược trên áp chuẩn cho khung thời gian nào hiệu quả vậy?

Bác Blade có thể diễn giải bằng lời đặc điểm của 3 cây nến này được không?

bác @The Blade ui, cho tui nhờ tí, tôi đang cần cái indi thứ tự của nến trong ngay như của albrook hay dùng ấy, bác có cho iêm xin nha, thank bác nha

Mình cũng dùng cách đọc nến giống bác, chả cần 1 indicator nào, nếu ae nào quan tâm thì quan sát thử nến M30 của cặp Eur/Usd tại những điểm đảo chiều.

Em thì nhìn nó với một cây nến pin bar rất mạnh mẻ khi giá chạm vào vùng hổ trợ. Có thể vào lệnh ở 50% cây pin bar hoặc phá mủi pin bar. Đúng như trong lớp học pin bar. Đó là một cây pin bar rất tốt vì có thân chỉ bằng 1/4 bóng nến

Bác đã chọn được thuốc trừ sâu và tìm ra đoạn ray tàu nào chưa, em đi ké

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên