[Bản dịch] Ebook về yếu tố quan trọng nhất trong trading: Mindset (Phần cuối)

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,113
29,770
Cùng tiếp tục với "Trading in mind" nhé anh em!

Link nhanh:
Phần giới thiệu
Phần I
Phần II
Phần III
Phần IV

---

Cuối cùng thì cũng đã hoàn thành ebook này cho anh em, dưới đây là 2 phần sau cùng của nó. Đừng quên ủng hộ bài viết nhé, cảm ơn rất nhiều!

9. Vui sống với nghề

Lý do bạn chọn nghề trading là gì?
Bạn chán chường công việc hiện tại?
Không muốn nhìn mặt gã sếp hay bị ai sai bảo?
Nghe làm “trader” có vẻ kêu!?
Hay vì trading hứa hẹn thu nhập khủng?
Nếu bạn có những câu trả lời “đúng” cho những câu hỏi trên thì thật đáng tiếc, bạn đã chọn nhầm nghề và không hiểu gì về trading cả!

ban-dich-ebook-ve-yeu-to-quan-trong-nhat-trong-trading-mindset-phan-cuoi-traderviet1.png

Bất kể ai có cái nhìn thế nào về trading, nó chỉ có mục tiêu sau cùng là tạo ra lợi nhuận. Hãy thẳng thắn, nếu bạn đang giao dịch vì một lý do nào khác (tức những lý do mang tính cảm xúc) thì khả năng rất cao là bạn sẽ thất bại. Một cái đầu lạnh là rất cần thiết để giao dịch thành công.

Cố gắng giữ thăng bằng cuộc sống, đừng dành toàn bộ thời gian trong ngày chỉ để phân tích chart và giao dịch. Hãy ra ngoài, gặp gỡ mọi người và làm vài điều mình thích để lấy lại sự cân bằng!

10. Công cụ giao dịch tối quan trọng

…đợi mãi cũng đến phần công cụ rồi, xem có gì đặc biệt không! Chắc anh em đang nghĩ điều này, nhưng mình sẽ không giới thiệu chỉ báo, hay chiến lược giao dịch nào cả. Thay vào đó là cái mà anh em luôn “lười” tạo ra – nhật ký giao dịch.

Nói thật nhé, mình chưa gặp một trader nào cho mình thấy được anh ta duy trì nhật ký giao dịch đủ lâu. Đa phần chỉ được một thời gian là bỏ dở. Điều này rất đáng tiếc, vì nhật ký giao dịch là một công cụ hữu hiệu cho phép trader có khả năng tự kiểm tra, tự đánh giá và tiến hành những điều chỉnh cần thiết để tiến bộ.

ban-dich-ebook-ve-yeu-to-quan-trong-nhat-trong-trading-mindset-phan-cuoi-traderviet2.png

Tất nhiên là nhật ký càng chi tiết thì càng tốt, nhưng nếu quá chi tiết nó sẽ làm bạn tốn thời gian trong việc tạo và review. Hãy làm nó đơn giản hết mức có thể nhưng phải mang đầy đủ thông tin mà bạn cần để tiến hành phân tích.

Nhật ký giao dịch là những hành động nhỏ nhưng có thể tạo ra những thay đổi rất lớn sau này.

--Hết--

>> Những bài học rút ra từ thư gửi cổ đông của Warren Buffett – Phần I

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 989 Xem / 63 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 261 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,971 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 153 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 94 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên