Bạn không bắt buộc phải đúng nhiều lần mới có thể kiếm tiền từ thị trường

khapham1010

Active Member
639
4,968
Thật dễ hiểu khi nghe có ai đó nói rằng bạn cần phải có tỉ lệ thắng cao để chiến thắng thị trường. Nhưng theo mình thì khác, bạn không những không cần tỉ lệ thắng cao, một tỉ lệ thấp cũng đủ sức giúp Trader đánh bại thị trường.

George Soros có một câu nói rất đúng trong trường hợp này: "bạn đúng hay sai không quan trọng, cái chính là kiếm được bao nhiêu khi đúng và mất bao nhiêu khi sai".

ban-khong-bat-buoc-phai-dung-nhieu-lan-moi-co-the-kiem-tien-tu-thi-truong-traderviet.jpg

Việc bạn thắng nhiều lần cũng sẽ khồng đồng nghĩa với việc bạn sẽ trở thành Trader thành công. Chỉ cần một trade có quản lý rủi ro quá mức cho phép cũng đủ để làm mất toàn bộ lợi nhuận bạn vừa kiếm được. Nhưng nếu bạn biết kiểm soát rủi ro một cách cẩn thận, bạn sẽ kiếm được lợi nhuận về lâu dài. Vì thế, cuối cùng Trader vẫn phải học cách tách mình khỏi cảm giác mong muốn được vào lệnh, hay muốn thắng bất kì giao dịch nào.

ban-khong-bat-buoc-phai-dung-nhieu-lan-moi-co-the-kiem-tien-tu-thi-truong-traderviet-1.png

Với tổng 20 lượt giao dịch, 12 lượt trade thua và 8 lượt trade thắng. Bạn chỉ có tỉ lệ thắng là 40% nhưng bạn vẫn có thể tạo ra lợi nhuận với 17.5% suất sinh lời.

Với rất nhiều Trader đây chỉ là lý thuyết và rất khó để chấp nhận được việc này vì họ không muốn mình sai khi trade. Sẽ rất dễ hiểu khi bạn giải thích với người khác là bạn trade rất đúng, rất chuẩn và bạn xứng đáng là người chiến thắng, nhưng ngược lại bạn trade sai quá nhiều, chẳng ai tin bạn là Trader thành công cả.

Làm thế nào để xóa bỏ cảm giác bắt buộc phải thắng trong mỗi lần trade?

Một lý thuyết về xác suất thống kê như trên sẽ không đủ để bạn chấp nhận mình cần phải chấp nhận... thua lỗ nhiều hơn. Muốn giải quyết triệt để, bạn đơn giản cần chấp nhận sự thật là mình không cần phải luôn luôn đúng. Đừng đem những vấn đề mang tính cá nhân hay áp lực về tài chính trong mỗi lần bạn trade. Đừng kỳ vọng mình sẽ giàu lên thật nhanh và trở thành Trader nổi tiếng chỉ với một vài lệnh thắng, cũng đừng nghĩ mình là kẻ thất bại khi bạn đang trade thua lỗ.

ban-khong-bat-buoc-phai-dung-nhieu-lan-moi-co-the-kiem-tien-tu-thi-truong-traderviet-2.jpg

Bạn cần xem Trading như một công việc mang tính dài hạn hơn, bạn có thể theo dõi Trading bằng nhật ký và phân thành 20 lần vào lệnh như bảng thống kê ở trên (cũng có thể nhiều hơn như 50 lần hay 100 lần nếu bạn chuyên giao dịch nhanh, ngắn hạn). Sau 20 lần trade, bạn quan sát lại lợi nhuận, xác suất thắng thua và xem mình có thể làm gì để tốt hơn. Việc này sẽ giúp ích rất nhiều nếu bạn chưa quen với tư duy "chấp nhận lỗ" trong giao dịch.

Thua một lệnh giao dịch không có nghĩa bạn là Trader kém cỏi, có lẽ thị trường đang đi sai hướng một chút với chiến lược của bạn, cũng có thể bạn thấy mình chưa đủ hiểu thị trường. Hãy tôn trọng bản chất ngẫu nhiên của thị trường và "cho phép" thị trường thể hiện điều đó. Một cú trade thua chỉ đơn giản là một cơ hội cho một cú trade tốt hơn, có lợi nhuận hơn sẽ xuất hiện ở lần tiếp theo.

Hy vọng bài viết giúp ích cho các bạn. Nhớ bấm like và comment nhé!

Xem thêm

>> Thông tin cần biết cho anh em Trader có nguyện vọng làm việc tại quỹ giao dịc

>> 6 bài học đắt giá từ phù thủy tài chính Jack Schwager
Theo LTTTM

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Xác xuất của mỗi lần vào lệnh là 50/50.Nhưng thật sự đạt được tỷ lệ 50 lệnh thắng - 50 thua là vô cùng khó.Mình đã có lúc theo dõi rất nhiều tài khoản trên MQL5 mình nhận thấy số thắng của cao thu cũng ít hơn số lệnh thua,nhưng họ có cái tỷ lệ R-R khá cao.Nhận ra một điều là đây là trò chơi của xác xuất để thắng trò chơi mình phải hiểu về xác xuất vì thực sự mà nói tính ngẫu nhiên của nó rất cao.

Đang cố gắng lập kỷ lục một chuỗi thua 50 lệnh liên tục, để xem tâm lý và cảm xúc mình như nào mà không đạt được 50 lệnh Bác ạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• black trong Hệ thống giao dịch - Trading system 18,577 Xem / 23 Trả lời
  • captainfx trong Hội Trader giao dịch Quỹ 84 Xem / 2 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,943 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 955 Xem / 40 Trả lời
  • Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 143 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,524 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 413 Xem / 19 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 355 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 411 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên