Bạn làm gì thì bạn sẽ cảm thấy cái đó - Thủ thuật để trading tốt hơn

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Bài này là 1 bài tâm lý giao dịch mới, khác hoàn toàn so với những gì anh em đã từng đọc. “Bạn làm gì thì bạn sẽ cảm thấy cái đó” là 1 tư duy đơn giản nhưng nếu áp dụng đúng vào trading sẽ giúp anh em trading tốt hơn.

Anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài tâm lý giao dịch hay nhé.

Khi bạn đau buồn, thất vọng, bạn có tập trung vào các kế hoạch tương lai được không? Khi bạn có 1 chuỗi thắng, bạn có nghĩ tới những lần thua nặng nề không? Chúng ta thường tin rằng ngoại cảnh - những sự việc diễn ra bên ngoài, sẽ quyết định cảm xúc của ta. Nhưng nếu mình nói rằng “Sự hạnh phúc giúp bạn giao dịch tốt hơn và sẽ quyết định kết quả giao dịch của bạn” thì sao?

Một nghiên cứu đã kết luận rằng chỉ cần tạo một nụ cười trên môi cũng sẽ giúp bạn vui vẻ hơn. Những gì mà cơ thể ta làm, thì tâm trí ta sẽ phản ứng theo. “Khi cơ thể của bạn thể hiện ra rằng bạn đang vui vẻ, thì bạn có thiên hướng thấy thế giới xung quanh bạn vui vẻ hơn.”, tác giả của nghiên cứu kết luận. Nói cách khác, chỉ cần hành động cũng sẽ thay đổi được tâm trạng và cảm giác của bạn.

Chúng ta đã biết rằng những trải nghiệm tích cực của cảm xúc sẽ khiến bạn làm việc năng suất và xử lý thông tin hiệu quả hơn. Nhiều nghiên cứu cũng kết luận rằng những trải nghiệm cảm xúc tích cực cũng khiến cơ thể bạn khoẻ mạnh hơn. Nhưng liệu những biểu hiện của niềm vui, tình yêu, sự thoả mãn, như nụ cười, cái ôm, cái nắm tay, thực sự ảnh hưởng tích cực lên cảm xúc của bạn?

Điều này rất quan trọng. Thử nghĩ về nét mặt và biểu hiện cơ mặt của bạn lúc bạn đang giao dịch: mắt nheo lại, trán nhăn, nét mặt căng thẳng, tập trung hết cỡ. Đó là những biểu hiện của sự lo lắng, căng thẳng. Khi xem biểu đồ, bạn chú mắt vào màn hình, quan sát từng chuyển động giá, sự tập trung đó tuy cần thiết nhưng khiến cơ thể của bạn luôn ở trạng thái căng thẳng, mệt mỏi. Và chính điều đó ảnh hưởng không tốt lên khả năng đưa ra quyết định và xử lý thông tin của bạn.

Giờ thử tưởng tượng bạn đang nằm trên 1 chiếc giường ấm, ôm vợ/người yêu vừa xem phim vừa ăn bánh. Thư giãn không? Cơ mặt bạn dãn ra thay vì co lại, miệng bạn cười, dường như toàn bộ khối cơ trên cơ thể bạn được thư giãn hết cỡ. Thật không may đây mới chính là trạng thái tốt nhất để bạn phân tích và vào lệnh.

Cơ thể bạn làm gì, bạn sẽ cảm thấy cái đó. Hãy thử làm những biểu hiện tích cực của cơ thể khi giao dịch, như cười, giãn cơ, thư giãn, sao cho cảm giác của bạn đạt mức độ thoải mái nhất có thể. Bạn không nhất thiết phải ép buộc đầu óc cảm thấy vui vẻ, nhưng chỉ cần làm các hành động tích cực thôi. Đừng nhíu mày, nhăn mặt, nhưng vẫn giữ mức độ tập trung cần thiết. Thử nghĩ xem tâm trạng bản thân hôm nay như thế nào, có thể làm gì để cải thiện tâm trạng không? Nghe 1 bài nhạc chẳng hạn.

Trên đây là cách rất đơn giản để anh em có thể trading tốt hơn, đó là hãy để ý đến những cử chỉ tích cực của bản thân khi giao dịch.

Anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài tâm lý giao dịch hay nhé.

Nguồn traderfeed

Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 891 Xem / 40 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,214 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 277 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,292 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 322 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên