Bạn nghĩ bạn trade forex đúng cách chưa? (Phần 2)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Bài viết truyền tải ý tưởng chủ quan của người viết chứ không phải của người dịch
---------​

[B]Trade là nghệ thuật, là khoa học & là trận chiến tâm lý[/B]

Nếu một trong những yếu tố dưới không hòa hợp với những yếu tố còn lại, việc giao dịch của bạn sẽ tan rã nhanh chóng.

Ba yếu tố chính tôi đang nói đến ở đây là:
  • Chiến lược giao dịch của bạn
  • Mô hình quản lý vốn của bạn
  • Tư duy giao dịch của bạn (thái độ của bạn đối với thị trường)
Trên thực tế, nhiều trader bắt đầu giao dịch mà không nắm bắt bất kỳ yếu tố chính nào trong ba yếu tố chính này!

Bạn có phải là một trong số họ không?

Sự thật là mỗi trader sẽ chạm vào vách đá ở một số giai đoạn trong sự nghiệp giao dịch của họ. Nên để điều đó xảy ra sớm thì tốt hơn là muộn

TÔI CHẮC RẰNG BẠN PHẢI TRẢI QUA “GIAN NAN SỎI ĐÁ” TRƯỚC KHI BẠN CÓ THỂ HIỂU ĐƯỢC NHỮNG RỦI RO CỦA VIỆC GIAO DỊCH​

Kinh nghiệm này sẽ thúc đẩy bạn với động lực mạnh mẽ cần thiết để có được sự nghiêm túc về việc giao dịch. Nó cho phép bạn hạ quyết tâm không bao giờ để bản thân mình “chạm đáy” thêm một lần nào nữa.

Chỉ để làm sáng tỏ - Khi tôi nói “chạm đáy” không có nghĩa là bạn mạo hiểm cuộc sống của mình, phá tan tành cuộc sống của bản thân, và đưa gia đình bạn ra đường ngủ. Không phải nghĩa đen, tôi muốn nói tới một nghĩa khác, đó là trade trên một tài khoản thật với ý định tạo ra một cuộc phiêu lưu đầy lợi nhuận.

Hầu hết các trader bắt đầu với khoảng 1.000 $ trong tài khoản. Sử dụng quản lý tiền bạc hợp lý, bạn sẽ không tạo được nhiều lợi nhuận với kích thước tài khoản như thế này. Hầu hết các trader đều biết đây là khoản chi phí học tập.

Thổi bay tài khoản 1.000 đô la không phải là một trải nghiệm gì tốt đẹp - nhưng nó có thể khiến bạn ở đúng nơi để thay đổi cách suy nghĩ về thị trường và cách bạn tiếp cận giao dịch.

Không ai thích việc chấp nhận thất bại – hãy trở lại chiến đấu với chiến lược đúng đắn và học hỏi từ những sai lầm trong quá khứ.

"Những vấn đề gặp phải không phải là dấu hiệu dừng lại, đó là những sự hướng dẫn
- Robert H. Schuller

Dù bạn tin hay không thì cũng phải nói, chiến lược giao dịch chỉ là một phần dễ dàng của giao dịch forex.

Vấn đề quản lý vốn không phải là điều khó tìm hiểu và thực hiện (mặc dù hầu hết các trader sẽ nhận ra hậu quả của việc bỏ bê quản lý vốn ở một số điểm trong sự nghiệp của họ).

Thách thức lớn nhất của thị trường đến từ bên trong.

Việc bạn gái cũ/bạn trai cũ quấy rối cũng sống của bạn cũng không là gì so với forex làm rối tung bạn lên đâu ... Đây là nhiệm vụ tâm lý thuộc vào hàng khó khăn nhất mà bạn từng đối mặt trong cuộc sống.

Hầu hết các trader khuyên bạn nên giao dịch forex trên một tài khoản demo cho đến khi bạn đạt được lợi nhuận trước đi đã. Tôi hoàn toàn đồng ý với điều này.

Nếu bạn là một newbie, bạn nên sử dụng các tài khoản demo để làm quen với các cơ chế giao dịch và học tập phần mềm biểu đồ. Ngoài hai điều đó ra thì tôi không nghĩ giao dịch demo sẽ dạy cho bạn những gì bạn thực sự cần phải học hoặc kinh nghiệm giao dịch.

Tài khoản demo cho phép bạn tăng cường kỹ năng của mình trong việc thực hiện chiến lược giao dịch và áp dụng các kỹ năng quản lý tiền bạc bạn đặt ra.

Tài khoản demo thường không giúp ích gì trong việc xây dựng suy nghĩ giao dịch của bạn - bởi vì rõ ràng bạn không gặp nguy hiểm nào.

Demo hay “trader lý thuyết” sẽ không cảm thấy bất kỳ hậu quả nào đối với hành động của trader trên thị trường, dù là thị trường tốt hay xấu.

Nếu bạn chưa bao giờ giao dịch một tài khoản thực, hãy chờ đợi việc “thổi bay” số tiền trong tài khoản thực đầu tiên của mình đi! Tôi biết không có ai mở một tài khoản Forex và đã thành công ngay lần đầu hoặc không ăn một “cú đấm” nào từ thị trường. Vì vậy, đừng ném tiền qua cửa sổ, sử dụng cho thật hợp lý nào.

Hãy suy nghĩ về vấn đề tương tự này - Nếu bạn muốn giảm cân hoặc tăng cơ bắp, bạn không nên làm nó chỉ bằng cách chỉ đọc về nó. Bạn cần phải thực sự tới phòng tập và bắt đầu áp dụng cho mình các bài tập thể chất.

Học cách giao dịch trong thị trường forex cũng như vậy thôi - bạn thực sự cần “nhúng tay vào”. Tài khoản thật và tiền forex thật là cách tốt nhất để thực hiện việc này.

Một tài khoản Forex thực sự sẽ đặt bạn vào vị trí của tài xế lái xe và làm cho bạn 100% có trách nhiệm đối với tất cả hành động của bạn.

Đừng vội vã và đầu tư tất cả tiền cùng một lúc, chỉ một phần nhỏ đủ để cung cấp cho bạn một số “kinh nghiệm thực tế xương máu” là được rồi.

Tổng kết đại ý

Bản thân bạn chính là kẻ thù tồi tệ nhất khi bạn muốn thành công trong forex. Tâm lý học giao dịch là khía cạnh khó nhất để trở thành người chuyên nghiệp. Đôi khi bạn phải mất mát trước khi bạn hiểu những gì thực sự cần để giành chiến thắng.

>> Bạn nghĩ bạn trade forex đúng cách chưa? (Phần 1)

Nguồn theforexguy.com

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,499 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 882 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 289 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,762 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên