Bàn thêm về Bitcoin ETF và vì sao nó sẽ là bước ngoặt cho thị trường cryptocurrency

Bàn thêm về Bitcoin ETF và vì sao nó sẽ là bước ngoặt cho thị trường cryptocurrency

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Ngày 10/08 sắp tới, chúng ta sẽ chứng kiến một sự kiện có tính chất quyết định với Bitcoin và thị trường cryptocurrency.

Đó là quyết định của SEC về việc một quỹ Bitcoin ETF có được cho phép thành lập hay không. Đề nghị thành lập quỹ Bitcoin ETF này được đưa lên bởi quỹ VanEck SolidX Bitcoin Trust, do 2 ông SolidX và VanEck hợp tác với nhau đề xuất lên SEC. Nếu quyết định này được thông qua, nó có thể là bước ngoặc lớn cho thị trường cryptocurrency. Nguyên do tại sao thì anh em cùng xem ở dưới.

Xem thêm: Ngày 10/08 tới đây sẽ là ngày quyết định cho thị trường crypto!

Quỹ ETF là gì?

ETF (Exchange Traded Fund) là một hình thức quỹ đầu tư vào chỉ số. Danh mục của quỹ ETF gồm những chứng khoán được cơ cấu theo mức định sẵn của từng quỹ. Theo đó, nhà đầu tư không cần phải lựa chọn cho mình cổ phiếu mà có thể trực tiếp mua chứng chỉ quỹ của quỹ ETF. Cách đầu tư này thuộc loại đầu tư thụ động (Passive investing).

Để mình lấy ví dụ với vàng cho đơn giản (và cũng cho giống Bitcoin). Một quỹ ETF vàng sẽ thu mua rất nhiều vàng rồi làm giấy tờ đầu tư, chia nó thành các cổ phần và bán lại cho người dân. Người dân khi mua một cổ phần trong ETF vàng tức là họ mua cổ phần của mình trong quỹ đầu tư vàng chứ không phải họ sở hữu vàng.

Bằng cách này, người dân khi muốn đầu tư vào vàng có thể tránh được các rủi ro sợ mất mát, chi phí bảo quản vàng và thuế phí phức tạp khi mua vàng thật, thay vào đó họ có thể mua cổ phần trong quỹ ETF vàng. Do chỉ là cổ phần vàng nên họ không cần phải có vốn lớn. Như vậy với số vốn vừa đủ và tránh được các thể loại phí tổn, người dân bình thường hoàn toàn có thể đầu tư vào vàng, nhờ vào quỹ ETF.

Tác động của quỹ ETF đến vàng

Từ năm 2003, Gia tộc Rothschild và một vài ngân hàng Đức đã giới thiệu ETF vàng, tạo cơ hội đầu tư vàng cho người dân bình thường. Họ đã thu gom rất nhiều vàng và làm giấy cổ phần vàng bán cho người dân.

Kể từ đó nhiều quỹ ETF vàng bắt đầu xuất hiện, họ bắt đầu thu gom lượng lớn vàng trên thế giới. Vàng ngày càng trở nên khan hiếm do người mua ngày càng không thể tìm được vàng khi cần (vì các quỹ ETF đã gom gần hết), và họ cũng không thể mua từ ETF do bọn ETF này chỉ bán chứng chỉ chứ không phải vàng thật. Và theo quy luật cung cầu huyền thoại trong kinh tế, giá vàng tăng mạnh mẽ.

Nhìn vào biểu đồ thì giá vàng tăng đến 300% từ khi ETF đầu tiên được phát hành.

Quỹ Bitcoin ETF có làm giá Bitcoin tăng không?

Câu trả lời là có và không.

Chắc anh em nói mình ba phải, nhưng thật sự là nói có cũng đúng, mà không cũng không sai. Có là vì quỹ Bitcoin ETF xuất hiện sẽ khiến cho các cá mập cố gắng gom Bitcoin càng nhiều càng tốt trước khi bị hốt hết bởi tụi ETF, và chỉ có 21 triệu BTC trên thế giới mà thôi. Bitcoin đương nhiên cũng không thoát khỏi quy luật cung cầu như vàng, và khả năng cao là giá của nó sẽ bull run, lần này có thể còn mạnh hơn đợt 2017 vì là do cá mập gom hàng, 2017 phần nhiều do đám nhà đầu tư nhỏ lẻ fomo nhảy vào. Suy nghĩ đơn giản trên lý thuyết là vậy.

Nhưng thực tế thì chưa chắc, Bitcoin có nhiều điểm giống vàng, nhưng cho tới giờ người ta vẫn chưa xác định được giá trị thực (instinct value) của Bitcoin là ở đâu. Vàng là kim loại quý, và việc nó quý hiếm đã in sâu trong tiềm thức con người hàng nghìn năm nay. Còn Bitcoin? Ra đời từ 2008, cho đến giờ người ta vẫn còn mơ hồ về nó. Đại diện cho blockchain, công nghệ thay đổi thế giới? Không hề, Bitcoin đã già cỗi và đầy lỗi, hoàn toàn có thể bị thay thế bởi 1 coin nào đó khác. Còn vàng, nó giữ vị trí độc tôn.

Hơn nữa, khung pháp lý xung quanh Bitcoin và cryptocurrency vẫn còn mơ hồ, quỹ Bitcoin ETF xuất hiện chắc chắn sẽ bị áp đặt dưới sự quản lý của SEC, khi đó giá Bitcoin sẽ không thể tha hồ tung hoành như xưa được nữa. Có thể mất luôn khả năng biến động vài chục % 1 ngày, và tệ hơn là biến động chút xíu như vàng ngày nay.

Dù sao thì ngày 10/08 tới đây vẫn là một ngày quan trọng, chúng ta cùng chờ xem. Anh em thấy bài hay thì để lại 1 like nhé, và nếu có suy nghĩ gì về sự kiện trên hãy comment bên dưới. Cám ơn anh em.

Xem thêm:

>> Bí kíp trade cryptocurrency (phần 2): Trên đường tìm Chén Thánh

Tham khảo Tradingig

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
E vẫn nghĩ là chart lead news, vùng tích luỹ đã lớn, btc cũng đã breakout với vol đột phá ở những mốc quan trọng, ETF chỉ là 1 phần của kế hoạch thôi.
2017 cũng đã có 1 lần đề xuất ETF đẩy giá lên sau đó backtest lại ngay vùng kháng cự nó phá với lý do ETF bị từ chối nhưng sau đó thì btc vẫn tăng đáng kinh ngạc để tạo đỉnh mới. Năm nay thì vùng tích luỹ đã khá lớn, nên giá btc dù có ETF hay không thì cũng sẽ có 1 cú bull run đáng kể. ETF lại khá gần nên e nghĩ nó sẽ được thông qua thôi :D

E vẫn nghĩ là chart lead news, vùng tích luỹ đã lớn, btc cũng đã breakout với vol đột phá ở những mốc quan trọng, ETF chỉ là 1 phần của kế hoạch thôi.
2017 cũng đã có 1 lần đề xuất ETF đẩy giá lên sau đó backtest lại ngay vùng kháng cự nó phá với lý do ETF bị từ chối nhưng sau đó thì btc vẫn tăng đáng kinh ngạc để tạo đỉnh mới. Năm nay thì vùng tích luỹ đã khá lớn, nên giá btc dù có ETF hay không thì cũng sẽ có 1 cú bull run đáng kể. ETF lại khá gần nên e nghĩ nó sẽ được thông qua thôi :D
Cứ chờ xem 10/8 có tin gì, nhỡ ko dc thông qua phát BTC sấp mặt ai biết dc :D

Mình mới nghe bảo lùi tới cuối tháng 9 mới công bố rồi thì phải. Mình thấy kịch bản giống đợt định đoạt eth có phải là chứng khoán hay không. Độ ấy khi đến ngày công bố thì k tin tức gì và sau ít hôm eth rơi thảm. Còn trước đó tăng vù

Mình mới nghe bảo lùi tới cuối tháng 9 mới công bố rồi thì phải. Mình thấy kịch bản giống đợt định đoạt eth có phải là chứng khoán hay không. Độ ấy khi đến ngày công bố thì k tin tức gì và sau ít hôm eth rơi thảm. Còn trước đó tăng vù
Eth chỉ là altcoin nên ko mang tính quyết định mấy, đợt này khác do BTC là coin đầu đàn

- Mình e rằng các bác mơ mộng hơi cao mình đọc trên diễn đàn thấy có nhiều bác còn mang so sánh BTC với dotcom ngày nào mới hay chứ........Còn so BTC với vàng khập khiễng lắm ....Giá trị của BTC là gì...???? hiện nay mình thấy BTC chỉ như 1 Game thôi ( Các máy đào mở thì BTC hoạt động còn nếu tắt hết các máy đào thì BTC biến mất ) nên đầu cơ ngắn thì dc chứ hy vọng nó quay lại như ngày nào e rằng hơi mộng mơ quá. BTC cứ nói là hữu hạn chỉ có 21 triêu BTC nhưng nó cũng chỉ do con người các lập trình viên tạo ra thôi va theo năm tháng thời gian họ hoàn toàn có thể tạo thêm các bản tiên tiến hơn......AI ngăn cản dc họ vậy giá trị ở đây là gì
- Còn vàng chắc khỏi dài dòng về ứng dung của nó rồi chứ ...mà mấu chốt là con người chỉ có thể điều chế tinh lọc khai thác vàng từ tự nhiên chứ ko ai có thể tạo ra vàng dc..... càng không thể tạo ra hết loại vàng này đến loại vàng kia chỉ bằng công thức lập trình.....

- Mình e rằng các bác mơ mộng hơi cao mình đọc trên diễn đàn thấy có nhiều bác còn mang so sánh BTC với dotcom ngày nào mới hay chứ........Còn so BTC với vàng khập khiễng lắm ....Giá trị của BTC là gì...???? hiện nay mình thấy BTC chỉ như 1 Game thôi ( Các máy đào mở thì BTC hoạt động còn nếu tắt hết các máy đào thì BTC biến mất ) nên đầu cơ ngắn thì dc chứ hy vọng nó quay lại như ngày nào e rằng hơi mộng mơ quá. BTC cứ nói là hữu hạn chỉ có 21 triêu BTC nhưng nó cũng chỉ do con người các lập trình viên tạo ra thôi va theo năm tháng thời gian họ hoàn toàn có thể tạo thêm các bản tiên tiến hơn......AI ngăn cản dc họ vậy giá trị ở đây là gì
- Còn vàng chắc khỏi dài dòng về ứng dung của nó rồi chứ ...mà mấu chốt là con người chỉ có thể điều chế tinh lọc khai thác vàng từ tự nhiên chứ ko ai có thể tạo ra vàng dc..... càng không thể tạo ra hết loại vàng này đến loại vàng kia chỉ bằng công thức lập trình.....
thế nên em mới nói chưa chắc nó tăng được như vàng đó bác. Cũng ko nên kỳ vọng quá kẻo... thất vọng

Vậy theo bạn giá trị của vàng là gì?

Vậy theo bạn giá trị của vàng là gì?
Theo mình giá trị của vàng cũng chỉ do con người quyết định thôi và hiện nay con người cũng chưa đủ năng lực tạo ra vàng hay việc tạo ra ra vàng hay thứ gì đó tối ưu hơn vàng nên vàng vẫn giữ dc vị thế của nó và. Còn BTC hay bất kỳ coin nào khác nằm trong khả năng của con người cứ cho là tiền điện tử sẽ phổ biến đi vậy ai ngăn dc các nhà sáng lập liên tục cải tiến và cho ra các coin ưu việt hơn đám coin hiện nay.............nhiều thứ lắm mỗi người một quan điểm đó là quan điểm của mình

Theo mình giá trị của vàng cũng chỉ do con người quyết định thôi và hiện nay con người cũng chưa đủ năng lực tạo ra vàng hay việc tạo ra ra vàng hay thứ gì đó tối ưu hơn vàng nên vàng vẫn giữ dc vị thế của nó và. Còn BTC hay bất kỳ coin nào khác nằm trong khả năng của con người cứ cho là tiền điện tử sẽ phổ biến đi vậy ai ngăn dc các nhà sáng lập liên tục cải tiến và cho ra các coin ưu việt hơn đám coin hiện nay.............nhiều thứ lắm mỗi người một quan điểm đó là quan điểm của mình
Giá trị của vàng hiện tại nằm chủ yếu ở phòng ngừa rủi ro, là niềm tin, bản thân nó hầu như ko có giá trị thực tiễn gì nhiều ngoại trừ trong 1 vài ngành công nghiệp nhưng ko nhiều. So sánh về mặt thực tiễn thì Bitcoin còn có giá trị hơn vàng nhé bạn, nên đừng nhầm lẫn giữa giá trị thực tế và giá trị niềm tin mà khẳng định BTC ko có giá trị như vàng. Điểm khác biệt lớn nhất giữa BTC và vàng chỉ là 1 bên đã khẳng định được vị thế, 1 bên đang trong quá trình.
Còn chuyện sau này BTC phát triển thế nào, công nghệ blockchain được ứng dụng như thế nào hay chỉ là bong bóng nhất thời thì vẫn là câu chuyện mở, đừng vội khẳng định hay phủ định nó sớm vì ko có cơ sở gì cả

" BTC có giá trị thực tiễn hơn vàng" Mình thực sự ko hiểu chỗ này ban chia sẻ dùm mình cũng như anh em trong này tại sao ban lại có quan điểm vậy nhé.
em cung thế giả sủ các bác giữ bitcoin tăng 5-10 lần so với lúc mua các bác có giữ không em nghĩ bán sạch hoặc gần hết luôn chứ :D em chỉ cần 2,3 lần là em bán đợi mua lại rồi :D cách mangj blockchain tuyệt vời nhưng hiện tại VND mới là tương lai của em :D

em cung thế giả sủ các bác giữ bitcoin tăng 5-10 lần so với lúc mua các bác có giữ không em nghĩ bán sạch hoặc gần hết luôn chứ :D em chỉ cần 2,3 lần là em bán đợi mua lại rồi :D cách mangj blockchain tuyệt vời nhưng hiện tại VND mới là tương lai của em :D
USD bác ơi, bác giữ VND mất giá sấp mặt

" BTC có giá trị thực tiễn hơn vàng" Mình thực sự ko hiểu chỗ này ban chia sẻ dùm mình cũng như anh em trong này tại sao ban lại có quan điểm vậy nhé.
Hiểu nôm na là 1 vật nó có giá trị sử dụng thực tế và giá cả, 2 khái niệm này liên quan đến nhau nhưng không đồng nhất, thậm chí khác nhau rất nhiều. Ví dụ như vàng người ta mua hầu hết vì niềm tin rằng nó an toàn, có khả năng tăng giá trong tương lai chứ mấy ai mua về dát mỏng ra chế tạo linh kiện điện tử, sơn phủ trang trí... không? Nói cách khác là chúng ta mua/bán vàng theo giá cả thị trường chứ không phải theo giá trị sử dụng của nó.
BTC cũng tương tự, 1 mặt nó có giá trị ở công nghệ blockchain mới, có thể mở ra 1 cuộc cách mạng kỹ thuật mới và đó là giá trị thực tế của BTC. Nhưng mặt khác chúng ta mua bán nó thì chỉ quan tâm đến việc khả năng tăng giá của nó trong tương lai chứ có ai mua BTC về vì nhu cầu sử dụng công nghệ blockchain không?
Nên khi bạn nói "Giá trị BTC thua xa vàng" là bạn đang nhầm lẫn và có ý so sánh "giá trị" sử dụng của BTC với "giá cả" của vàng và bạn mặc định coi "giá cả" của vàng đồng nghĩa với giá trị thật của nó nên rất sai lầm.
Hơn nữa chúng ta cũng ko đủ khả năng đánh giá đúng giá trị thật sự của BTC ở thời điểm hiện tại. Có thể giá cả của nó hiện tại vượt quá xa giá trị thật và đang tạo bong bóng nhưng cũng có thể chúng ta vẫn chưa đánh giá đúng giá trị của BTC và giá của nó có thể tăng dài....Mọi khả năng hiện tại đều để ngỏ đối với BTC và chúng ta chỉ nên quan tâm chuyện giá nó sẽ tăng hay giảm trong tương lai để quyết định, đừng vội phán xét giá trị thật của nó là bao nhiêu ở thời điểm này.
Trở lại câu "BTC có giá trị thực tế lớn hơn vàng" thì hiện tại công nghệ blockchain đang cho khả năng ứng dụng rất lớn vào cuộc sống nên giá trị thực tế nó là rất lớn. Trong khi giờ mà có cục vàng thì chắc mình cũng chỉ biết ném vào mặt đứa nào mình ghét chứ thật sự chả biết dùng nó ứng dụng làm gì (ko xét khía cạnh đầu cơ nhé)

Chỉnh sửa lần cuối:
Trở lại câu "BTC có giá trị thực tế lớn hơn vàng" thì hiện tại công nghệ blockchain đang cho khả năng ứng dụng rất lớn vào cuộc sống nên giá trị thực tế nó là rất lớn. Trong khi giờ mà có cục vàng thì chắc mình cũng chỉ biết ném vào mặt đứa nào mình ghét chứ thật sự chả biết dùng nó ứng dụng làm gì (ko xét khía cạnh đầu cơ nhé)
Mình chỉ giới han giữa BTC và vàng thôi ko bàn tới công nghệ blockchain ở đây. Công nghệ blockchain rất tốt và BTC thực ra chỉ là một ứng dụng nổi tiếng nhiều người biết nhất của công nghệ blockchain thôi . Giả sử đều kiện lý tưởng nhất trong tương lai các tiền điện tử trở nên phổ biến và dc cả thế giới chấp nhận dùng trong trao đổi thanh toán .......Đương nhiên người ta sẽ không ngừng sáng phát triển ra các đồng Cryto mới tốt hơn rất rất nhiều những đồng đang có bây giờ chứ chưa nói tới BTC quá già cỗi....Mỗi người một quan điểm và đương nhiên đó cũng chỉ la quan điểm của mình thôi chứ nếu biết chắc BTC sẽ sấp mặt thì bán nhà all in short nó rồi.

Mình chỉ giới han giữa BTC và vàng thôi ko bàn tới công nghệ blockchain ở đây. Công nghệ blockchain rất tốt và BTC thực ra chỉ là một ứng dụng nổi tiếng nhiều người biết nhất của công nghệ blockchain thôi . Giả sử đều kiện lý tưởng nhất trong tương lai các tiền điện tử trở nên phổ biến và dc cả thế giới chấp nhận dùng trong trao đổi thanh toán .......Đương nhiên người ta sẽ không ngừng sáng phát triển ra các đồng Cryto mới tốt hơn rất rất nhiều những đồng đang có bây giờ chứ chưa nói tới BTC quá già cỗi....Mỗi người một quan điểm và đương nhiên đó cũng chỉ la quan điểm của mình thôi chứ nếu biết chắc BTC sẽ sấp mặt thì bán nhà all in short nó rồi.
uh, m cũng chỉ đưa ra quan điểm thôi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 220 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,015 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,265 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 331 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,321 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên