Bàn thêm về margin trading và độ tàn sát của nó trên thị trường cryptocurrency

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Gần đây khái niệm trade coin sử dụng đòn bẩy (margin/leverage) bắt đầu trở nên phổ biến đối với các anh em Crypto Trader và cũng đã có nhiều câu chuyện về vấn đề này. Nay mình lập 1 topic để anh em cùng vào bàn luận với nhau, có nên dùng margin để trade coin không?

Mình trước nhé, câu trả lời dứt khoác là không. Thứ nhất, mức độ biến động trung bình của thị trường cryptocurrency đã đủ khủng cho anh em kiếm cơm. Tuần vừa rồi Bitcoin pump thẳng từ 6k2 lên 7k5, tức là gần 21%, trong đó có 1 cây nến H4 tăng một mạch từ 6k8 lên 7k4. Anh em nào bắt được đáy Bitcoin là giờ đã có một lệnh lời 21% tài khoản rồi. Hoặc nhìn sang một vài altcoin khác, NEO bay từ 31$ lên 40$ trong trend tăng của BTC, tức là tăng 29%. Đó là chưa kể đến những đợt tăng giá còn khủng khiếp hơn của đống shitcoin, tức là bọn coin thanh khoản thấp và hoàn toàn có thể pump tới vài trăm phần trăm, mặc dù trade bọn shitcoin này là cực khó và do thanh khoản thấp nên có thể kẹt hàng thoát không kịp. Anh em xem biến động 24H trên coinmarketcap là thấy:

Hay anh em có thể kiếm lời nhiều hơn bằng cách trade các cặp altcoin/BTC khi thấy dấu hiệu BTC tăng. Các kèo altcoin này mình thường xuyên chia sẻ trong các bài “Hôm nay trade coin gì?”, và nếu gặp đúng đợt tăng của BTC nữa là anh em lãi kép: vừa lãi theo BTC vừa lãi theo USD do BTC tăng. Túm cái váy lại, biến động trên thị trường crypto không thiếu.

Thứ hai, margin trading là con dao 2 lưỡi. Các trader thiếu kinh nghiệm khả năng cao là cháy tài khoản trong thời gian ngắn, và đau đớn hơn là các câu chuyện thương tâm liên quan tới trade coin sử dụng margin như câu chuyện bác @khangIOTA kể dưới đây:

https://traderviet.org/threads/hoi-chuong-canh-tinh-cho-cac-ban-dang-choi-margin-o-bitmex.15947/

Đương nhiên mình không đổ lỗi cho margin trading, nó chỉ là một công cụ không hơn không kém, và công cụ này đã xuất hiện hàng chục năm nay trên các thị trường tài chính truyền thống như Stock và Forex. Thiếu nó, các anh em Stock Trader và Forex Trader hầu như không thể kiếm lời từ thị trường được. Tại sao? Vốn ít và biến động ít. Margin trading nôm na là hình thức vay mượn để đầu tư, và nó cũng đã rất quen thuộc trong giới làm ăn, kinh doanh mua bán hay startup. Các công ty lớn vẫn thường xuyên phát hành cổ phiếu để gọi vốn hay vay ngân hàng đó thôi. Suy cho cùng thì trading cũng là một cách kinh doanh, và vốn ít thì ta đi vay.

Tuy nhiên, margin trading trên thị trường crypto thì lại khác. Biến động kinh hoàng của nó cộng thêm đòn bẩy lên có thể biến tài khoản nghìn đô của anh em thành mây khói. Quan trọng hơn, crypto là sân chơi của cá mập, và các đợt quét stop loss cùng short/long liquidation thường xuyên diễn ra cùng các cây nến dài ngoằng. Cảm giác đuôi nến chạm vào lệnh stop loss rồi rụt lên xong tăng ầm ầm nó ức chế lắm.

Xem thêm: Các loại Trader đang làm thịt anh em trên thị trường cryptocurrency

Mình xin trích lời bình luận rất hay của bác @khangIOTA:

Tôi cũng không dám nhận mình là trader thực thụ Nhưng uptrend tôi vào kiếm cơm downtrend kiếm cá hồi qua bữa chẳng bao giờ phải đánh short cho khổ,Còn đòn bẩy tài chính á, với thị trường coin thì không cần đâu nhé, vì biến động nó đủ lớn để ngập mồm rồi^^ (các bác trade ở ck việt nam 1 năm ăn x2 tk đã là tài với coin thì x5 hay /10 chỉ cần 1 tuần) thị trường downtrend là lúc ta nghỉ ngơi, dành thời gian cho gia đình, cho các thú vui khác.

Đúng vậy, trading là một cuộc chơi dài, những lúc downtrend anh em có thể dành thời gian cho gia đình, bản thân, đọc thêm sách trading nâng cao kiến thức chẳng hạn. Những kẻ chiến thắng trên thị trường là những kẻ ở lại lâu nhất chứ không phải những người trade thắng nhiều nhất.

Cuối tuần chém gió đôi lời với anh em vậy thôi, mời anh em vào bình luận cho vui. Đối với mình, trading đơn giản là cảm giác vui sướng khi phân tích của bản thân đi đúng hướng, là thấy mình tiến bộ hàng ngày qua những cú trade thua, là thoả mãn cái khao khát muốn chiến thắng thị trường chứ không đơn thuần là lời lỗ. Vậy anh em có dùng margin để trade coin không, cho mình biết ý kiến nhé.

Xem thêm:

>> Phân tích liên thị trường đơn giản để đoán trước khi nào Bitcoin dump

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối:
Đối với việc quét có chủ ý thì thường stop loss bị hit đầu tiên cho dù trade margin hay limit. Short/long liquidation mà bị hit thì dám đó là cú vào lệnh "chơi khô máu" ko đặt stop loss lắm :D
Nếu lấy lý do quét có chủ ý để bẩu rằng ko nên chơi margin thì thấy ko đúng, bởi chơi limit bộ ko cần đặt stop loss ah ? Và còn nếu bẩu để tránh quét bằng cách ko đặt stop loss thì trade nhỏ còn dám liều, chứ trade lệnh cả $1000 bác nào dám chơi liều vậy ko ? :D

Trong cái năm down trend này, nhìn lại sẽ thấy ngay cái lợi chơi margin mang lại, là có thể ra lệnh short liên tục từ các kháng cự cho đến khi giá về đáy, chứ chơi limit, sell coin dc 1 vài lần hết coin rồi thì ngồi ngắm cái down trend đi dài hạn chừng nào tới đáy mới vào buy dc. Đang down trend mà trade limit kiểu canh mua ở hỗ trợ rồi bán ở kháng cự thì còn phiêu ác nữa ah !!!

Với cái lợi nữa là khi giá sideway trong biên độ ko quá lớn, trade trong tình huống này khá phiêu, thường chỉ dùng vốn nhỏ để vào lệnh thui. Nếu trade limit dùng vốn ít để vào thì lời ít trong khi rủi ro cao thui thì ngồi ngắm chart lun cho rồi, nhưng với margin có thể dùng vốn ít với x5, x10 vào lệnh và chốt ngay khi ăn dc 1 cây nến ngắn, rủi ro vẫn cao nhưng lời lúc này cao tương xứng, trader có việc để làm hơn là bị chôn chân tại chỗ.

Đối với việc quét có chủ ý thì thường stop loss bị hit đầu tiên cho dù trade margin hay limit. Short/long liquidation mà bị hit thì dám đó là cú vào lệnh "chơi khô máu" ko đặt stop loss lắm :D
Nếu lấy lý do quét có chủ ý để bẩu rằng ko nên chơi margin thì thấy ko đúng, bởi chơi limit bộ ko cần đặt stop loss ah ? Và còn nếu bẩu để tránh quét bằng cách ko đặt stop loss thì trade nhỏ còn dám liều, chứ trade lệnh cả $1000 bác nào dám chơi liều vậy ko ? :D

Trong cái năm down trend này, nhìn lại sẽ thấy ngay cái lợi chơi margin mang lại, là có thể ra lệnh short liên tục từ các kháng cự cho đến khi giá về đáy, chứ chơi limit, sell coin dc 1 vài lần hết coin rồi thì ngồi ngắm cái down trend đi dài hạn chừng nào tới đáy mới vào buy dc. Đang down trend mà trade limit kiểu canh mua ở hỗ trợ rồi bán ở kháng cự thì còn phiêu ác nữa ah !!!

Với cái lợi nữa là khi giá sideway trong biên độ ko quá lớn, trade trong tình huống này khá phiêu, thường chỉ dùng vốn nhỏ để vào lệnh thui. Nếu trade limit dùng vốn ít để vào thì lời ít trong khi rủi ro cao thui thì ngồi ngắm chart lun cho rồi, nhưng với margin có thể dùng vốn ít với x5, x10 vào lệnh và chốt ngay khi ăn dc 1 cây nến ngắn, rủi ro vẫn cao nhưng lời lúc này cao tương xứng, trader có việc để làm hơn là bị chôn chân tại chỗ.
Có thể short với margin x1 mà bác :D

Anh em đánh BitMex nhiều khi chỉ cần sóng 20 - 50 USD là đủ rồi, không đòn bẩy thì làm sao đủ tiền mua sữa cho con hả bác :D

Chưa kể hiện tại BTC Dominance đã lên mức cao nhất năm rồi, BTC nhảy múa liên tục, cứ bám vào đấy mà đánh là đủ ăn rồi, cầm BTC lại an toàn, khỏi vào altcoin mạo hiểm làm gì.

Có thể short với margin x1 mà bác :D
Hehe...Dùng margin x1 thì cũng coi là bác trade margin rồi nhá, trái với phát biểu đầu bài của bác là dứt khoát nói ko với margin :D

Mà nói chứ đã trade margin rồi chả ai vào x1 làm j đâu, ít nhất là chơi x2. Trade x2 tài khoản cháy chậm lắm nên đừng lo, chỉ có điều sinh lời cũng chậm lắm, bác nào trade margin rồi thì sẽ có lúc vào th này như mình từng bị, bỏ công nghiên cứu chart cả tuần vào dc cú trade ở mức giá đẹp hoàn hảo lun, nhưng đánh có x2, giá dao động phát 10-20%, nhìn chart nguyên cây nến dài thòong, nhìn wa cái lệnh mình lời mới lên dc có chút :confused:

Bác cho em hỏi sàn bitmex có trường hợp bị trượt giá không hit stoploss mà hit liquidation price không ạ?

Không quan trọng là có dùng margin hay không, quan trọng là có quản lý được vốn hay không. Cái nào cũng có lợi có hại quan trọng là sử dụng lúc nào cho hợp lý.
Nếu đặt stoploss cho 100$ khi giá về 80$ thì bác mất 20$ nếu không xài margin.
Nếu đặt stoploss cho 100$ khi giá về 80$ và xài magin x10 mất bao nhiêu tiền....?
Mình không khuyến nghị ae xài margin, nhưng bản thân mình chọn cái nào phù hợp với bản thân mình nhất thôi.
Đôi khi bắt đáy 1-2k và xài margin x25 thấy vẫn bình thường mà.

[Hỏi ngu] nếu nạp tiền từ exchange balance vào margin balance, khi đó cháy margin balance mà k set SL thì có bị cháy sang exchange balance k các bác? Ví dụ exchange balance có 100$, giờ nạp sang margin balance 20$, đòn bảy 2,5 lên 50$, giả sử cháy mà k set SL thì có cháy lây sang 80$ ở exchange balance k?

Mình lại thấy sàn bitmex đem lại rất nhiều lợi ích, nhiều cơ hội hơn cho nhà đầu tư

mọi ng cho e hỏi ké phí withdraw bitmex mặc định là 0.001 btc ,e thấy có chỉnh xuống đc 0.0002 btc liệu có rút đc k ạ

Nghe các bác cảnh báo về margin khiến mình hãi quá.
Làm phát short BTC all-in đòn bẩy x1000 no stop-loss cho nó bình tĩnh lại nào :D

[Hỏi ngu] nếu nạp tiền từ exchange balance vào margin balance, khi đó cháy margin balance mà k set SL thì có bị cháy sang exchange balance k các bác? Ví dụ exchange balance có 100$, giờ nạp sang margin balance 20$, đòn bảy 2,5 lên 50$, giả sử cháy mà k set SL thì có cháy lây sang 80$ ở exchange balance k?
không bác nhé, chỉ thanh lý bên margin wallet thôi

mình toàn chơi lệnh 50k không stop limit :D toàn lãi to

Bác chơi Bitmex chọn leverage cố định thì không sợ bị mất lây sang tài khoản chính. Nếu để Cross thì nó sẽ tự hút tài khoản chính luôn.
mọi ng cho e hỏi ké phí withdraw bitmex mặc định là 0.001 btc ,e thấy có chỉnh xuống đc 0.0002 btc liệu có rút đc k ạ
Thoải mái đi bạn, mình toàn để phí tối thiểu, confirm hơi lâu tí, khoảng 2 tiếng nhưng cũng về ví mình thôi.

Bác chơi Bitmex chọn leverage cố định thì không sợ bị mất lây sang tài khoản chính. Nếu để Cross thì nó sẽ tự hút tài khoản chính luôn.

Thoải mái đi bạn, mình toàn để phí tối thiểu, confirm hơi lâu tí, khoảng 2 tiếng nhưng cũng về ví mình thôi.
View attachment 51735
Cảm ơn bác hehe e hỏi từ chiều k đc ai muốn rút hàng ngày mà sợ phí cao

Đủ thấy con bạc rất nhiều. Thôi các con bạc cứ tiếp tục vui với bitmex. Đời có câu Tham thì thâm - Và câu mới Nuốt nước bọt hơn lau nước mắt
Em thấy bác anti Bitmex mạnh mẽ quá. Nhớ Lenin của tradecoinug đợt cũng anti Bitmex dữ lắm nhưng sau này cứ thấy BTC xuống là cũng vào short khí thế :D

Đọc comments mà lạnh gáy.
Chứng khoán margin x2 còn bị nhà nước hạn chế lên xuống. Cái giống ko minh bạch hạng nhất, thao túng giá tà lưa - lộ liễu như crypto thì riêng việc đút tiền vào đầu tư thôi đã rủi ro cực cao rồi chứ chưa nói tới chơi margin x n... lại còn biến động 2x% chưa margin mà vẫn còn chê thấp thì chịu...chơi chuyên nghiệp người ta chỉ cho phép rủi ro có 2% vốn trên 1 trade, nhìn vào đấy thì mới cảm dc cái hoạt động trading rủi ro và dễ sai lầm cỡ nào...
Túm cái váy là 1 dạng cờ bạc trá hình trading.

Chả hiểu lơ tơ mơ đi giải thích cũng kiểu lơ tơ mơ cái của khỉ gì thế này?

Mấy cái khái niệm market exchange phái sinh lờ tờ mờ vcl

Thằng bitmex là futures exchange.....dkm exchange phái sinh nhé...

Nhiệm vụ nó là gì? Nhiệm vụ nó là sử dụng để hedge postion giữa 2 loại futures và spot market, xbt giữa tháng và quý hoặc speard trading để tránh biến động rủi ro mà vẫn sinh lời.

Đm toàn mấy ông yolo vào speculators như 1 con thiêu thân xong đổ tại sàn nó ăn tiền tôi?

Đến chủ thớt còn chả hiểu sàn hoạt động ra sao, exchange khác broker ra sao cũng còn chả hiểu đăng cái bài làm cái gì?

Hệ thống nó lập ra để khi thằng short bị liquidate nó phải với cái thằng long, tất cả nằm trong order book hoặc hidden order. Sàn nó chỉ có ăn tiền từ fee là taker fee. Chứ làm éo có vụ ông bị liquidate là sàn ăn? nằm mơ à.

Bot thằng bitmex nó còn làm cả video how to use maker market free mà lại còn đổ tại nó?
1 thằng nhóc 8 tuổi học tí python nó cũng viết đc cái bot dựa thông số twap or vwap mà làm MM.

Thà chửi đm sàn API như l` hay là sàn gì request toàn fail ờ cái đấy đúng chứ đm chửi sàn ăn tiền thì đúng là toàn các thanh niên ngáo ngơ như ở làng ra phố.

2018 rồi còn vẫn ko hiểu market basic chém vớ vẩn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 509 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 255 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 613 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,753 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 85 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên