Bạn vẫn có thể giao dịch theo xu hướng khi giá chỉ pullback trong một cây nến

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,621
Trong lúc quan sát thị trường, bạn phát hiện giá đang xuất hiện một xu hướng mạnh. Có thể là do giá vừa breakout khỏi một mức kháng cự hỗ trợ nào đó hoặc một tin tức mạnh khiến cho giá di chuyển theo một hướng. Dù vì lý do gì, bạn có lẽ nghĩ rằng mình nên tạm nghỉ trade vì giá hồi sẽ rất lâu. Nhưng không, vẫn có một cách để bạn vào lệnh theo xu hướng mạnh nếu quan sát chart ở khung thời gian thấp hơn.

Thị trường tạo gap ở đầu phiên giao dịch, sau đó sideway trong 1-2 nến. Liệu có đủ cho bạn vào lệnh. Bạn có thể chuyển sang khung thời gian thấp hơn để tìm kiếm cơ hội (hình bên trái trong ô vuông là hình phóng lớn cho bạn dễ thấy mô hình nến).

Ở khung thời gian thấp hơn, bạn thấy bên trong mô hình nến xuất hiện các nến có dạng giống như mô hình 2 chân sóng. Giá lần lượt hình thành sóng hồi đầu tiên ở nến A và tiếp tục chân sóng tiếp theo ở vị trí B, C, D. Chân sóng thứ hai là một mô hình bẫy giá theo hướng giảm (bear trap). Bất kỳ khi nào thị trường có khả năng tăng vượt đỉnh của các nến C, D người vào lệnh bán bên dưới các nến A, B đều sẽ bị đặt ở vị thế thua lỗ. Đỉnh giá C, D cũng là vị trí mà bạn sẽ vào lệnh.

Đừng chú ý đến khung thời gian thấp như M3 hay M1 vì những mô hình như thế này hoàn toàn có thể áp dụng ở khung thời gian lớn hơn như H1 hay H4. Mình sẽ giới thiệu một ví dụ khác ở hình bên dưới.

GBPUSD khung H4 29/08/2017
Bạn hãy để ý vị trí nến được đánh dấu mũi tên, ta sẽ quan sát bên trong mô hình nến ở khung thời gian thấp hơn.

GBPUSD khung H1
Bạn có phát hiện được mô hình 2 chân sóng được đánh dấu trên chart? Ta sẽ vào lệnh bên trên cây nến đánh dấu khu vực "bear trap" (mũi tên) hoặc có thể vào lệnh bên trên nến Doji bên cạnh.

Mặc dù chỉ có 2 ví dụ nhưng mình tin là các bạn đã nắm được ý tưởng khi giao dịch với mô hình này. Tóm lại, khi thị trường chỉ hồi trong 1 nến, chúng ta vẫn có thể vào lệnh được.

Bài viết được biên tập lại từ blog của Lance Beggs. Các bạn xem sách của Lance và các bài viết cũ tại phần xem thêm nhé.

Xem thêm

>> Nhật ký giao dịch của Lance Beggs

>> Phương án an toàn để giao dịch breakout theo mô hình Accumulation

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
chiến lược này là chiến lược mình gặp nhiều nhất, vì mình trade ở chart W . trước khi đếm chân sóng, mình còn xác định thêm vùng giá hỗ trợ/ kháng cự ở khung thời gian thấp hơn. việc này nhằm giúp mình xác định chính xác vùng cắt lỗ và tính tỉ lệ R:R :). chiến lược này có thể nói là chấp tin, chống cháy, phải các xác suất vào lệnh được là hơi bị ít :))

Hiện tại mj vân chưa năm dk p2 nay. Bạn co thể chia sẻ dk ko
chiến lược này là chiến lược mình gặp nhiều nhất, vì mình trade ở chart W . trước khi đếm chân sóng, mình còn xác định thêm vùng giá hỗ trợ/ kháng cự ở khung thời gian thấp hơn. việc này nhằm giúp mình xác định chính xác vùng cắt lỗ và tính tỉ lệ R:R :). chiến lược này có thể nói là chấp tin, chống cháy, phải các xác suất vào lệnh được là hơi bị ít :))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,871 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 867 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,680 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 339 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 170 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 241 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,501 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên