Bắt đầu giao dịch Forex ở độ tuổi U50 liệu có khả thi hay không? Ca này khó!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Bài này mình dịch từ Quora nhé mọi người...

--------------------------​

Câu trả lời của Hugh Kimura - Nhà sáng lập của @TradingHeroes | FX Trader | Trading Coach

Hoàn toàn có thể!

Có vài điều mà tôi ước tôi đã biết ngay từ thuở ban đầu...

Trading có lẽ không giống với bất kỳ nghề nghiệp nào khác mà bạn đã thực hiện trước đây.

Ở tuổi 42, có lẽ bạn đã trải qua ít nhất một vài lần thay đổi nghề nghiệp. Bạn cũng có thể đã thành công trong sự nghiệp của mình. Hầu hết những người đến với trading có thể đã thành công ở một lĩnh vực nào đó.

Nhưng không giống như các ngành nghề khác, bạn bỏ ra nhiều thời gian làm việc nhiều hơn cũng không chắc sẽ có thành quả tốt hơn. Vì vậy, hãy giao dịch thông minh thay vì giao dịch chăm chỉ, bằng cách tập trung vào trading, thực hiện những quy trình lặp đi lặp lại và làm việc với tâm lý giao dịch!

Những điều đó quan trọng hơn nhiều.

Hãy bắt đầu với tính cách của bạn

Mọi người bắt đầu giao dịch bằng cách tìm kiếm một hệ thống có lợi nhuận, nhưng đó là cách giải sai cho bài toán đi tìm lợi nhuận trong trading.

Trước tiên, bạn cần bắt đầu với tính cách của bạn và đây là ba điều bạn cần xem xét:
  1. Khung thời gian giao dịch ưa thích của bạn là gì? Điều này tùy thuộc vào tính cách của bạn và bạn có bao nhiêu thời gian rảnh mỗi ngày.
  2. Bạn hợp làm trend trader (giao dịch theo xu hướng), countertrend trader (giao dịch ngược xu hướng) hay breakout trader (giao dịch phá vỡ)?
  3. Bạn thích giao dịch dựa trên Phân tích kỹ thuật, Phân tích cơ bản hay kết hợp cả hai?
Một khi bạn có thể trả lời những câu hỏi này, bạn sẽ được trang bị tốt hơn để chọn đúng phương pháp học tập và giao dịch phù hợp với riêng bạn.

Trải qua quá trình thử nghiệm hệ thống giao dịch của bạn

Có rất nhiều phương pháp giao dịch tuyệt vời ngoài kia, nhưng có bao nhiêu loại bạn thực sự mong đợi?

Cá nhân tôi, tôi tin vào quy trình này:

Quy trình này không hoạt động cho tất cả các phương pháp giao dịch. Tuy nhiên, nếu bạn đang học một phương pháp giao dịch dựa trên Phân tích kỹ thuật thì điều này có thể rất hiệu quả với bạn.

Hầu hết những trader thành công tôi biết đều áp dụng quy trình này.

Hãy bắt đầu với những kiến thức miễn phí

Không phải ai sinh ra cũng là bác sĩ, luật sư hay trader. Vì vậy, đừng cảm thấy bạn cần phải vội vã và trả hàng đống tiền cho những khóa học cấp tốc nhé!

Hãy bắt đầu với những nguồn thông tin "ngon, bổ, rẻ" và giao dịch demo trước tiên. Đừng bao giờ mạo hiểm quá nhiều tiền trong giao dịch hoặc trong quá trình thu nạp kiến thức!

Tiết lộ: Tôi làm việc tại Trading Heroes. Forex rất rủi ro và đây không phải là lời khuyên đầu tư dưới bất kỳ hình thức nào.

Câu trả lời của Jonathan - Nhà phân tích Forex tại Wetalktrade.com

Câu trả lời của tôi sẽ là "Có". Ngay cả khi nói đến những việc như trở thành một nhạc sĩ hay một tay chơi cờ vua thì mọi người vẫn không xem tuổi tác là một rào cản. Tôi có quen một anh mới bắt đầu giao dịch ở tuổi 45 và bây giờ anh ta đã là một trader chuyên nghiệp. Anh ấy không giao dịch toàn thời gian, những chắc chắn, anh ấy đã thành thạo kỹ năng này và đang kiếm thêm nguồn thu nhập từ trading.

Nhưng để đạt được thành công trong giao dịch Forex, bạn cần phải bỏ ra một thời gian dài. Vấn đề không phải là số tuổi của bạn, mà là cam kết của bạn đối với việc học hỏi, thử nghiệm, tính nhất quán và sự kiên nhẫn.

Câu trả lời của Edward Lomax - Trưởng phòng giao dịch tại Trade The Forex Market

Chắc chắn rồi, và rất có thể việc bạn đang bắt đầu ở tuổi 42 là một tin vui nữa là đằng khác!

1. Bạn rất có thể đã trưởng thành hơn, có nghĩa là bạn có nhiều khả năng sẽ xem giao dịch Forex là một hoạt động kinh doanh nghiêm túc. Những người trẻ tuổi hơn có xu hướng xem giao dịch Forex như một mánh lới quảng cáo làm giàu nhanh, nhưng thực tế thì không phải vậy...
  2. Bạn có thể có khả năng xử lý tài chính cá nhân tốt hơn so với những người trẻ tuổi. Điều này có nghĩa là bạn có thể có vài nguồn thu nhập sẵn có ở bên ngoài để đầu tư vào giao dịch Forex. Nhưng một lời khuyên cho các bạn đó là chỉ mạo hiểm những gì bạn có đủ khả năng để chấp nhận mất đi thôi nhé!
  3. Bạn có thể bắt đầu nghĩ về chuyện nghỉ hữu? Điều này thật tuyệt vời vì giao dịch Forex là một cách rất phù hợp để bổ sung cho khoản tiết kiệm hưu trí của bạn.
Nếu bạn là người hoàn toàn mới trong giao dịch Forex, thì điều quan trọng là bạn cần phải bắt đầu hành trình của mình với một tư duy đúng đắn!!

Nguồn: quora

-------------------
Còn ý kiến của anh em thì sao? Comment ở bên dưới cho mình biết với nhé!

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 56 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 9 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên