Bí kíp tạo công cụ đo sức mạnh các đồng tiền để mua đáy bán đỉnh - Tiếp theo

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,534
Bí kíp tạo công cụ đo sức mạnh các đồng tiền bài trước đây anh em, đọc để biết cách tạo nhé:

https://traderviet.org/threads/bi-k...manh-cac-dong-tien-de-mua-day-ban-dinh.32719/

Phần này sẽ là hướng dẫn cách áp dụng công cụ vào giao dịch.

Sức mạnh các đồng tiền - Điều chỉnh công cụ cho phù hợp

Giờ thì nếu anh em xài công cụ của khung tuần để xác định sức mạnh, anh em sẽ tránh được các tín hiệu sai từ các khung thấp. Tuy nhiên nếu anh em trade ngắn hoặc scalping, sử dụng ROC 15 tuần là quá dài.

Vậy phải làm sao? Thì phải điều chỉnh chứ sao.
  • Nếu anh em trade khung thấp hơn H4, hãy xài ROC 4 tuần;
  • Nếu anh em trade từ H4 - W1 (weekly), hãy xài ROC 15 tuần;
  • Nếu anh em trade W1 trở lên, xài ROC 30 tuần

Sức mạnh các đồng tiền - Áp dụng công cụ để lướt các con sóng lớn

Để kiếm lợi nhuận lớn nhất có thể, anh em phải chọn được thị trường có xu hướng tốt nhất, mạnh nhất để mà trade. Sử dụng công cụ đo sức mạnh các đồng tiền, anh em chọn ra đồng mạnh nhất ghép với đồng yếu nhất là ra thị trường cần tìm.

Ví dụ GBP là đồng yếu nhất, và JPY là đồng mạnh nhất. Như vậy GBPJPY là đồng có xu hướng mạnh nhất (giảm) và rõ ràng nhất.

Nhưng hãy nhớ rằng: công cụ đo Sức mạnh các đồng tiền không giúp anh em tính ra thời điểm vào lệnh. Nó chỉ giúp anh em tìm ra được cặp tiền nào là đáng giao dịch nhất ở hiện tại.

Nghĩa là sao? Là anh em cần phải có 1 hệ thống hoàn chỉnh để tìm ra các setup, thiết lập, hay điểm lợi thế để vào lệnh, giống như breakout, pull back (hồi lại), các setup price action ( pin bar, inside bar, fakey), mô hình giá cổ điển, sóng elliott, vv.

Sức mạnh các đồng tiền - Áp dụng công cụ để tìm cặp tiền tốt nhất cho swing trading

Nhắc tới swing trading là khi anh em muốn kiếm lợi nhuận từ các con sóng của thị trường, bất kể là tăng hay giảm, nhưng phải có sóng. Hoặc market rơi vào đi ngang cũng có thể kiếm được lợi nhuận từ 1 con swing.

Trong 1 xu hướng, con sóng swing tốt nhất để kiếm lợi nhuận chính là sóng đẩy thuận xu hướng, tức là con sóng tăng trong xu hướng tăng, và con sóng giảm trong xu hướng giảm. KHÔNG phải con sóng điều chỉnh ngược xu hướng.

Khi swing trade, anh em sẽ chọn ra các đồng tiền có sức mạnh ngang nhau, để các con sóng được mượt mà nhất, và xu hướng được ổn định nhất có thể.

Ví dụ:

Theo bảng đo sức mạnh trên, EUR và AUD là 2 đồng tiền có sức mạnh gần nhau nhất, ghép 2 đồng này lại với nhau anh em sẽ có được các con sóng mượt mà, nhẹ nhàng và ổn định. Rất tuyệt vời để swing trade. Anh em có thể tìm cơ hội mua lên EURAUD tại cây pin bar tăng, kỳ vọng có 1 con sóng swing tăng nhẹ nhàng lên phía trên với lợi nhuận tốt:

Nếu anh em swing trade mà lại ưa thích các xu hướng mạnh thì cũng hoàn toàn ổn, có thể ghép đồng mạnh nhất với đồng yếu nhất để ra được cặp tiền chạy dữ nhất. Đó phụ thuộc vào sở thích và phong cách của anh em.

Sức mạnh các đồng tiền - tổng kết

Dưới đây là những điều anh em vừa học được:
  • 1 công cụ đo Sức mạnh các đồng tiền đo lường % thay đổi giá của các cặp tiền để định ra đồng nào mạnh, đồng nào yếu, trong 1 khoảng thời gian nhất định;
  • Công cụ đo Sức mạnh các đồng tiền KHÔNG cho anh em biết khi nào vào lệnh, chỉ để lọc ra cặp tiền thuận lợi nhất với xu hướng mạnh nhất, hoặc các cặp tiền phù hợp với phong cách trading của anh em;
  • Anh em có thể thay đổi thời gian của công cụ để phù hợp với khung thời gian đang trade;
  • Nếu muốn trade thị trường có xu hướng mạnh, ghép đồng mạnh nhất + đồng yếu nhất;
  • Nếu muốn bắt các con sóng swing nhẹ nhàng, ghép các đồng có sức mạnh ngang nhau hoặc chênh lệch thấp.
Trên đây là công cụ đo Sức mạnh các đồng tiền, anh em thấy hữu ích đừng tiếc 1 THẢ TIM và 1 COMMENT cảm ơn nhé, Xin Cảm Ơn !!!

Nguồn TWR

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Bài viết rất hay. Tớ rất thích (chủ) Nhật Hoài.
Nhật Hoài có thể làm demo cách áp dụng nầy vào thực tế trading vài tuần , để ae có thể nương theo mà ứng dụng , có được không? Dù sao cũng cám ơn bạn trước.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 130 Xem / 15 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 10 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 220 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,281 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 399 Xem / 24 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,932 Xem / 15 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên