Bí kíp trade cryptocurrency

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Bài viết này mình dịch lại từ một Crypto Trader đầy kinh nghiệm, và mình nghĩ bất kỳ ai đang trade coin, chưa trade và có ý định trade coin đều phải đọc.

Thật vui vì tựa đề bài viết đã đủ hấp dẫn để các bạn click vào.

Chắc hẳn trước khi đọc bài này, các bạn đang trông đợi rằng tôi sẽ chia sẻ một bí kíp nào đó để trade coin cho thật pro, mua đáy bán đỉnh, và làm giàu bằng trade coin?

Xin lỗi các bạn, tôi không có cái đó đâu. Và cũng chẳng tồn tại cái bí kíp đó trên đời để các bạn săn lùng cả.

Bài viết này sẽ không giúp các bạn trade đâu thắng đó đâu, nó chỉ cho các bạn một cách tiếp cận đúng đắn hơn với trade coin, để các bạn có thể TỒN TẠI được trên thị trường này.

Đúng vậy, trước khi nghĩ đến việc kiếm tiền từ trade coin, các bạn phải học cách TỒN TẠI cái đã.

Hãy bắt đầu bằng cách đặt câu hỏi

Câu hỏi đầu tiên bạn cần đặt cho bản thân, là Bạn có đủ tiền nhàn rỗi để đầu tư không?

Ủa vậy tiền nhàn rỗi là cái gì vậy?

Xin lỗi các bạn đã nghe qua lời khuyên này quá nhiều lần đến phát ngán, nào là “chỉ đầu tư với số tiền mình có thể mất”, “đừng vay nợ để đầu tư”, “đừng cầm sổ hồng để đầu tư”, vân vân. Nhưng tôi vẫn phải nhắc lại. Nhiều câu chuyện thương tâm đã xảy ra rồi. Các anh em mod trên diễn đàn của chúng ta cũng đã cảnh báo nhiều lần, từ câu chuyện bitconnect đến sự nguy hiểm của trade coin. Đừng đầu tư bằng số tiền anh em không thể mất được. Chính tôi cũng đã thua lỗ rất nhiều mới đạt được trình độ gọi là có thể tồn tại trên thị trường, để rồi ngồi đây viết bài cho anh em.

Câu hỏi thứ hai, anh em là Holder hay Trader?

Đó là 2 thứ rất khác nhau, vui lòng đọc thêm bài dưới để biết thêm chi tiết:

Xem thêm: Anh em kiếm tiền trên thị trường cryptocurrency bằng cách nào?

Chiến lược hợp lý nhất cho phần lớn mọi người là mua và để đó. Không cần xem biểu đồ, không cần đọc tin tức. Nếu có tiền thì đầu tư hẳn một chiến Ledger để đựng coin cho an toàn, không thì đựng bằng các loại ví điện tử Exodus, Mew cũng được.

Nếu bạn xác định bạn là Holder, thì bạn chỉ cần đọc tới đây thôi. Phần dưới không cần đọc nữa. Vì phần dưới, là phần dành cho các tay chơi thực thụ.

Trader.

Trade coin là một cuộc chiến

Mua giá thấp, bán giá cao. Có thế thôi mà. Dễ ẹc!

Ồ, nếu bạn nghĩ thế thì, hãy chơi đi rồi biết. Trò chơi này có 2 thử thách:
  • Kiếm tiền;
  • Giữ được tiền.
Phần lớn Trader đều bị bầm dập ở thử thách thứ 2. Hầu như ai cũng có thể kiếm tiền từ thị trường giá tăng, và trả lại hết khi phe gấu lên làm chủ. Thậm chí còn bị chia năm xẻ bảy.

Vậy thì không nên trade sao? Không đâu, tôi rất khoái trading! Nó giúp tôi ngộ ra nhiều thứ, quan trọng hơn, nó giúp tôi ngộ ra chính bản thân mình.

Tôi thấy tim mình đập thình thịch mỗi lần vào lệnh mà giá đi ngược, tôi thấy mồ hôi vã ra như tắm mỗi lần cá mập săn stop loss, tôi thấy mình nôn nao muốn bắt cho được một đợt giá tăng. Tôi thấy bản thân mình thật trần tục!

Khi trade, bạn đang chiến đấu với người khác, với sự thiếu thốn về thông tin, với đàn cá mập hung hăng trên chiến trường crypto khốc liệt, và chiến đấu với chính bạn. Sức mạnh tinh thần, tâm lý và hệ thống niềm tin của bạn đang chống lại bạn. Bạn nhận ra thứ kiến thức hàn lâm về tài chính bạn học được rằng “nhà đầu tư trong một thị trường hiệu quả sẽ đưa ra các quyết định hợp lý để giao dịch” chỉ là lời nói sáo rỗng, vô giá trị. Bất kỳ ai chưa bị sấp mặt tơi tả khi trade coin, tức là chưa trade đủ lâu.

Thị trường không hề hiệu quả. Con người cũng vậy. Chúng ta là những sinh vật biết sợ hãi, và bị cảm xúc chi phối. Thị trường này bị bọn cá mập lái giá, bị chủ sàn rút túi, và bị hacker chiếm đoạt tài khoản. Bạn chỉ là con cá lòng tong giữa biển khơi.

Hãy đọc hiểu thị trường và phản ứng theo cách nó muốn

Khi tôi còn trade các thị trường tài chính truyền thống, tôi rất rất thường xuyên gặp các trader chuyên nghiệp than vãn “chẳng hợp lý chút nào, các phân tích của tôi rất chuẩn mà. Thị trường sai rồi.” Hay phổ biến hơn cả là “tôi trade thắng, nhưng sau rốt tôi vẫn lỗ.”

Nô, thị trường luôn luôn đúng. Bạn mới là người sai. Hoặc là bạn chấp nhận điều đó và học cách sửa sai, hoặc là bạn luôn ngập chìm trong thua lỗ.

Vấn đề ở đâu là hầu hết chúng ta đều đang kỳ vọng thị trường đi đúng kịch bản mà chúng ta vạch ra trong đầu, thay vì nhận thấy và hiểu được chuyện gì đang thực sự diễn ra. Chúng ta thích phản ứng theo cách mà chúng ta kỳ vọng. Thậm chí đối với nhiều người, việc từ bỏ cái tôi và chấp nhận rằng mình sai còn khó hơn trade coin gấp vạn lần. Họ thà chết còn hơn là thay đổi quan điểm.

Thị trường không cần biết bạn đang nghĩ gì. Cá mập chẳng quan tâm bạn đang nghĩ gì. Bạn phân tích giá lên, nó đẩy xuống. Bạn háo hức short, nó đẩy lên một cây dài. Bạn bực tức, bạn trách. Bạn thua. Thị trường không rủ lòng thương đâu. Đừng dự đoán thị trường, hãy học cách đọc và hiểu những gì nó muốn nói, và phản ứng theo cách mà nó muốn, không phải cách mà bạn muốn.

Tôi rất thích người ta tranh cãi với tôi trên Twitter. Nó cho thấy người ta khó thay đổi quan điểm như thế nào. Tôi có thể lật mặt với quan điểm của tôi như đốt quần lót cũ.

Trade coin khó như vậy, làm sao mà kiếm tiền được? Được chứ, nó là một kỹ năng mà bạn có thể hoàn thiện nhờ luyện tập và tích luỹ kinh nghiệm.

(còn tiếp)

Xem thêm:

>> Vũ khí tối thượng của cryptocurrency

Nguồn: Medium

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Sống và tồn tại được là cả một vấn đề to lớn rồi chưa nói đến việc giữ được tiền mơ chi đến việc làm giàu.
Cứ suy nghĩ đơn giản: làm việc thật chăm chỉ để kiếm tiền, kiếm được tiền rồi phải học được cách giữ tiền khi ấy sự giàu có tự nhiên đến.
P/S: Bác nào không biết cách giữ tiền thì hãy đưa đây em giữ giúp cho nhé.

Sống và tồn tại được là cả một vấn đề to lớn rồi chưa nói đến việc giữ được tiền mơ chi đến việc làm giàu.
Cứ suy nghĩ đơn giản: làm việc thật chăm chỉ để kiếm tiền, kiếm được tiền rồi phải học được cách giữ tiền khi ấy sự giàu có tự nhiên đến.
P/S: Bác nào không biết cách giữ tiền thì hãy đưa đây em giữ giúp cho nhé.

còn tiền của pác có vợ pác giữ giúp rùi hử :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,568 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 215 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 438 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,129 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên