Bí mật của các nhà đầu tư thành công là gì? Bạn có biết chưa?

Pan

Active Member
1,613
5,723
"Tất cả những thứ mà bạn có thể thấy ở tôi đều nhờ vào mỳ Ý." Bí mật về vẻ đẹp nổi tiếng của Sophia Loren có thể khiến bạn cười thầm, nhưng thật ra hầu hết chúng ta đều mơ ước tìm thấy viên đạn bạc đó, một công thức thần kỳ có thể đưa chúng ta đến với lý tưởng của bản thân, cho dù lý tưởng đó là tuổi trẻ, hạnh phúc, vẻ bề ngoài, hoặc sự giàu có.

Như tôi đã nói với khách hàng của tôi qua nhiều năm, bí quyết của đầu tư là không có bất kỳ bí quyết nào cả. Thay vào đó, sự thành công là nhờ vào bản thân của chính bạn, ngộ ra được những điều cơ bản và kết hợp cả hai thứ đó để đưa ra những lựa chọn đúng đắn.

Dựa trên một nghiên cứu của BlackRock, các nhà đầu tư thành công đều có 5 “bí mật" sau đây.

Biết những gì bạn sở hữu và tại sao bạn sở hữu nó

Hãy cố định kế hoạch của bạn thông qua những mục tiêu của bạn. Các nhà đầu tư thành công sẽ cho bạn biết lý do tại sao họ đầu tư vào một khoản đầu tư cụ thể trước khi nói cho bạn biết khoản đầu tư kia là gì. Danh sách hàng loạt các khoản đầu tư ngẫu nhiên không phải là một kế hoạch đầu tư đúng đắn.

Đây là một mẹo mà tôi nghĩ ra, hãy ghi nhớ từ “SMART" (khôn ngoan), nó sẽ giúp bạn dễ nhớ 5 yếu tố sau đây:
  • S - Specific - Cụ thể: các mục tiêu nên được ghi lại
  • M - Mesurable - Có thể đo lường được: tìm một cách để định lượng tiến độ của mình
  • A - Ask - Đặt câu hỏi: tìm kiếm lời khuyên của một ai đó khi bạn có bất kỳ thắc mắc gì
  • R - Responsible - Có trách nhiệm: điều chỉnh danh mục đầu tư nếu cần thiết
  • T - Transparent - Trong suốt: chia sẻ mục tiêu của bạn với gia đình và những người khác

Luôn chuẩn bị cho một thị trường biến động

Trong những năm gần đây (từ thời điểm đăng bài viết là 2015), thị trường khá là yên ổn, với ít thăng trầm. Điều này không bình thường. Một nhà đầu tư thành công biết rằng khi thị trường đi xuống, đó không phải là thời gian để trốn chạy, mà đó chính là một cơ hôi để mua "đồ giảm giá". Mọi người thường có xu hướng bỏ lỡ những khoản lời trong đầu tư vì họ bán khi thị trường đi qua một miếng vá thô. Hãy tập làm quen với những cú va chạm thị trường thông thường (hay còn gọi là biến động) và theo sát với chiến lược của bạn.

Có thật sự như vậy không?

Bạn có thể biết đến thuật ngữ "đa dạng hóa" như là một mẹo đầu tư, không đặt tất cả trứng của bạn trong một giỏ, nhưng điều đó chính xác thì có nghĩa là gì? Tôi đã có một khách hàng trong thời gian tôi làm cố vấn tài chính, người này đã chia nhỏ tài sản của mình vào trong năm ngân hàng khác nhau và tự gọi mình là người đa dạng hoá. Có phải là vậy không? Không, đa dạng hóa có nghĩa là cân bằng rủi ro trong danh mục đầu tư của bạn bằng cách kết hợp các khoản đầu tư khác nhau. Đó là một cách để tìm cơ hội tăng trưởng trong khi giảm thiểu sự gập ghềnh tổng thể từ năm này sang năm khác.

Thay đổi cách nghĩ về sự an toàn của tiền mặt

Tiền mặt không phải là một chiến lược đầu tư. Mọi người đều biết điều này, nhưng họ gắn bó với tiền mặt bởi vì họ nghĩ rằng nó an toàn hơn. Những gì họ bỏ qua chính là rủi ro chi tiêu sau này của họ. Không chỉ tiền mặt không đem lại lợi nhuận, bạn còn có thể mất luôn khoản tiền đó bởi vì thuế và lạm phát. Chắc chắn, lạm phát có thể thấp ngày hôm nay, nhưng ngày mai nó như thế nào thì không ai biết được. Nếu bạn đang giữ rất nhiều tiền mặt, bạn nên cân nhắc việc đem đi đầu tư đi.

Bỏ tư duy Set it and Forget it

Có một nguyên tắc lâu đời đó là bạn nên có tỷ lệ trái phiếu giống như như tuổi hiện tại của bạn. Vì vậy, nếu bạn 40 tuổi, nguyên tắc là 40% danh mục đầu tư của bạn phải là trái phiếu và phần còn lại là cổ phiếu. Nhưng nguyên tắc này, cũng giống như nhiều nguyên tắc khác, nó quá đơn giản. Nó không tính đến những thay đổi trong môi trường của thị trường, không kể đến cuộc sống và hoàn cảnh của bạn theo thời gian. Nhà đầu tư thành công tiếp xúc với cuộc sống tài chính mỗi ngày và rất lạc quan. Điều đó không có nghĩa là họ trở thành một Day Trader, mà là họ sở hữu tương lai tài chính của chính họ và tận dụng tối đa lợi ích của nó.

Nguồn: BusinessInsider

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 970 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,249 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 309 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,312 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 336 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên