Bí quyết 3P - Cách hình thành thói quen mới trong giao dịch cực hiệu quả! Thử xem anh em!

Bí quyết 3P - Cách hình thành thói quen mới trong giao dịch cực hiệu quả! Thử xem anh em!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,334
28,931
"Cuộc sống mỗi người chính là tổng thể các thói quen của người đó".

Bạn mập hay gầy là do thói quen ăn uống.
Bạn lạc quan hay bi quan là do thói quen suy nghĩ.
Bạn thành công hay thất bại trên đường đời là do thói quen làm việc.
Trading cũng vậy, những thói quen tốt sẽ sinh ra những suy nghĩ năng lượng tốt, dần dần hình thành một lối sống, nguyên tắc, tính cách thậm chí là bản chất trong trading của mỗi người. Các thói quen tốt vốn dĩ không dễ mà làm được. Mỗi khi nghĩ đến việc cần thay đổi một thói quen xấu và hình thành một thói quen tốt, bạn làm điều đó như thế nào?.

Thực sự thì, có một bí quyết sẽ giúp bạn làm được điều đó. Khi bạn học được cách hình thành và tạo thói quen mới, bạn sẽ có được rất nhiều thứ như cải thiện được tư duy, lối suy nghĩ trong trading, nâng cao chất lượng giao dịch, có được sức khỏe tốt để hình thành điều đó.

" Bí quyết 3P "

Mỗi thói quen dù tốt hay xấu, đều hình thành sau 3 bước :
  1. Phát động: tín hiệu “cò súng” bắt đầu cho hành động.
  2. Phản hồi: hành động bạn làm mỗi khi có Phát động.
  3. Phần thưởng: kết quả có lợi bạn nhận được.
Bí quyết 3P này đã được chứng minh bởi các nhà nghiên cứu về tâm lý học hành vi (Bạn có thể tìm hiểu thêm về nó trong tiếng Anh bằng từ khóa 3R: Reminder, Routine, Reward).

Chúng ta bắt đầu với thói quen đơn giản nhất mà mỗi người đều có: trả lời điện thoại
  1. Điện thoại reo (Phát động) : Tiếng chuông điện thoại là tín hiệu “cò súng” nói rằng bạn phải trả lời điện thoại.
  2. Bạn trả lời điện thoại (Phản hồi): Mỗi khi điện thoại reo, bạn bấm nút để trả lời.
  3. Bạn nói chuyện với người gọi tới (Phần thưởng). Khi trả lời, bạn biết được ai là người gọi và nhận được thông tin mới.
Khi Phản hồi đem lại Phần thưởng, bạn có xu hướng lặp lại sự Phản hồi này vào những lần Phát động sau. Khi số lần lặp đủ nhiều, thói quen của bạn được hình thành. Mọi thói quen đều theo 3 bước này.

Vậy để ứng dụng vào Trading như thế nào?

Bước đầu tiên: Tạo tín hiệu Phát động

Tìm động lực và cố gắng ghi nhớ thói quen mới là cách sai lầm nhất mà rất nhiều người mắc phải. Nếu là một người bình thường, sẽ có một ngày bạn mất động lực và quên đi thói quen. Điều này là sự thật.

Chính vì vậy, chọn tín hiệu Phát động là điều quan trọng nhất. Một tín hiệu tốt không dựa trên động lực và bạn cũng không cần phải nhớ nó. Tín hiệu Phát động nên là một hành động bạn vốn làm hằng ngày. Ví dụ, nếu bạn muốn hình thành thói quen phải dùng stoploss cho mỗi lệnh giao dịch, hãy làm điều đó ngay sau khi bạn đặt lệnh. Hành động đặt lệnh đã là một hành động quen thuộc và gần như là bắt buộc nếu bạn muốn tham gia thị trường, hãy gắn stoploss với điều đó. Bằng cách có thể dùng sticker dán ở màn hình để tự nhắc bản thân về việc đặt stoploss trên máy tính, để khi mở màn hình lên, bạn có thể thấy ngay việc phải làm nếu có phát sinh giao dịch. Hoặc bạn có thể viết ngay lời nhắc nhở đó ngay trên biểu đồ mỗi sản phểm bạn hay giao dịch.

Chọn tín hiệu Phát động trực quan, liên kết đến thói quen bạn muốn hình thành khiến mọi việc dễ dàng hơn rất nhiều. Bạn không cần động lực từ ai, cũng chẳng cần phải nhớ gì cả. Chọn tín hiệu Phát động phù hợp luôn là điều then chốt. Vậy, làm thế nào chọn một tín hiệu Phát động tốt?.

Cách hiệu quả nhất là bạn viết ra 2 danh sách. Ở danh sách đầu, viết ra những hành động bạn luôn làm mỗi ngày trước, trong, và sau khi giao dịch. Ví dụ:

• Đọc báo/mở laptop/mở biểu đồ giá/phân tích/đặt lệnh/theo dõi thị trường/thoát lệnh/....

Danh sách 2 là những điều luôn xảy ra với bạn hàng ngày. Ví dụ:

• Biến động giá/ tin tức/ lời/lỗ/trượt giá/ giãn spread/ mô hình giá/setup/tín hiệu/....
Với 2 danh sách trên, bạn có rất nhiều sự lựa chọn cho tín hiệu phát động của mình.

Bước 2: Bắt đầu thói quen bằng những điều đơn giản nhất

"Chọn điều dễ đến nỗi bạn không thể không làm"
—Leo Babauta
Mọi người muốn có những thay đổi không tưởng nhưng lại không chịu bắt đầu từ những thói quen nhỏ. Tất cả chúng ta đều muốn sự thay đổi diễn ra ngay lập tức.Thật tình mà nói, ước mơ thay đổi bản thân không có gì sai. Tuy nhiên bạn phải nhớ rằng những thay đổi đó là thành quả của các thói quen hằng ngày. Cá chép không thể hóa rồng sau 1, 2 ngày được.

Nếu bạn muốn một thói quen mới, gợi ý dành cho bạn chính là: bắt đầu từ những thứ dễ nhất.
Để bạn dễ tưởng tượng, ví dụ nếu bạn muốn dùng stoploss để hạn chế thua lỗ, bạn nên bắt đầu với một lệnh mỗi ngày. Chỉ một thôi!.

Khi bắt đầu hình thành thói quen, bạn làm được bao nhiêu không quan trọng. Điều quan trọng là phải gắn tiềm thức bạn với thói quen đó. Một khi thói quen trở nên vững chắc, mức độ sẽ được nâng cao sau. Chính vì vậy, sau khi xác định thói quen mới, bạn hãy trả lời câu hỏi :”Tôi có thể làm nó dễ đến mức nào để tôi không thể không làm?”.

Phần thưởng bạn nhận được là gì?

Như đã nói, con người có xu hướng lặp lại các hành động khiến bản thân thấy vui. Chính vì vậy, mỗi hành động bạn làm để hình thành thói quen mới đều cần một phần thưởng đi kèm.

Mình lấy ví dụ, mỗi lần mình đặt stoploss đều tự động viên bản thân bằng những câu nói như “Thật tốt, mức lỗ đã bớt đi so với hôm qua”. “Mình đã làm được” “nhờ có stoploss mình chỉ lỗ thay vì cháy”.
Trích nguồn: tamlyhoctoipham

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 938 Xem / 71 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 22 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên