Bí quyết để trade có lợi nhuận

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,192
153,379
Tôi thường được hỏi về việc “truyền” 1 tuyệt chiêu nào đó để giúp người trade có thể “một phát một mạng” (one shot one kill – tên 1 quyển truyện trinh thám của Lee Child mà Tom Cruise đã đưa lên phim), tức là đã ra chiêu thì thị trường chỉ có chết hoặc chí ít là trọng thương, còn mình thì không hốt nhiều thì cũng hốt ít lợi nhuận. Thiệt tình, tôi vẫn đang đi tìm chiêu thức đó đây, đợi tôi tìm ra tôi sẽ chỉ cho các bạn.

Mà không chỉ tôi với bạn đâu, cái thứ “chén thánh” (holy grail – từ trader thế giới hay dùng để chỉ những tuyệt kỹ võ lâm trading mà cả trăm năm nay thiên hạ vẫn đi tìm) này hình như chưa có ai tìm ra. Bạn có nghe chuyện Isaac Newton – thiên tài toán học với Định luật vạn vật hấp dẫn – đã phải “bỏ xác” trên thị trường tài chính với câu nói nổi tiếng “Tôi có thể đo được vận tốc các thiên thần nhưng không đo được sự điên rồ của con người”. Rồi còn quỹ LTCM, vốn tập hợp các nhân tài mà trong đó có người từng đoạt giải Nobel, vẫn “cháy account” như thường vào hồi đầu những năm 2000. Mấy “thứ dữ” đó cũng chưa tìm được “chén thánh” nốt, thậm chí còn bị thị trường tài chính “vùi hoa dập liễu” không thương tiếc.

Mấy ví dụ trên nhằm cho bạn thấy, tạm thời, “chén thánh” vẫn là một bí ẩn của trading.

Tuy nhiên, tôi nghĩ có 1 cách đơn giản hơn để bạn có thể có được lợi nhuận trong thị trường. Phương pháp tôi muốn đề cập ở đây là dùng RISK/REWARD ratio. Chỉ là đơn giản hơn việc đi tìm “chén thánh” thôi chứ không phải là dễ dàng như ăn kẹo bạn nhé. Hãy xem thử xem nào.

Thị trường có 3 hướng đi : lên, xuống, đi ngang. Khi vào 1 lệnh, bạn có 2/3 là hòa đến thắng, trong khi chỉ có 1/3 là thua lỗ. Nhưng thực tế chỉ ra điều ngược lại. Thống kê cho thấy 95% người giao dịch là thua lỗ. Thật là 1 điều đáng suy nghĩ

awww.traderviet.com_upload_duongnguyenhuy555_image_042014_profit.jpg

Đơn giản hơn, chúng ta cho là thị trường có 2 chiều thôi, tăng hoặc giảm. Nghĩa là khi bạn vào 1 lệnh, sẽ có 50/50 là ăn hoặc thua. Cứ 2 giao dịch bạn có thể sẽ có 1 lần thắng, 1 lần thua. Vậy để có lợi nhuận, bạn phải làm sao lần thắng sẽ thắng nhiều hơn lần thua. Nói cách khác, nếu bạn chọn rủi ro dừng lỗ là 5 usd (RISK) thì bạn phải đặt 1 cái chốt lời (REWARD) ít ra là lớn hơn 5 (nhớ cộng cả chi phí cho spread và commission bạn phải trả). Như vậy, cứ sau 100 lần trade, giả sử bạn có 50 lần ăn và 50 lần thua thì số tiền bạn thắng sẽ lớn hơn số tiền bạn thua. Lý thuyết là vậy đó.

Thử 1 ví dụ xem nhé. Bạn có 1 tài khoản 3000 usd và mỗi lần bạn vào lệnh là 0.1 standard lot với dừng lỗ 30 pips (cho là khoảng 30 usd) là chốt lời là 60 pips (khoảng 60 usd). Lúc này, RISK/REWARD ratio của bạn sẽ là : 30 / 60 = 1 / 2, nghĩa là bạn cứ rủi ro 1 usd thì mục tiêu bạn phải kiếm được lại là 2 usd

Sau 10 lần giao dịch, giả sử số lệnh thắng / thua của bạn là 5 / 5. Hãy xem điều gì xảy ra nhé

§ 5 lệnh thua sẽ mất = 30 usd/lần x 5 = 150 usd

§ 10 lệnh thắng sẽ được = 60 usd/lần x 5 = 300 usd

§ Lợi nhuận sau 10 lệnh = 300 usd – 150 usd = 150 usd

§ Tỷ suất lợi nhuận trên vốn đầu tư (ROI – Return On Investment) = 150 / 3000 = 5%

Tỷ suất lợi nhuận này gần ngang với việc bạn gửi ngân hàng VN trong cả năm rồi (lãi suất NHVN hiện nay tầm 6.5% / năm)

Tất nhiên, sau 10 lệnh thì bạn phải trả thêm tiền spread (chênh lệch bid/ask) cho 1 lot (10 lệnh 0.1) khoảng 10-20 usd (nếu bạn trade các cặp tiền có spread nhỏ tầm 1-2 pips). Giả sử thêm nữa là broker của bạn thu commission (tiền hoa hồng) là 15 usd/lot nữa thì bạn sẽ tốn thêm chi phí là : 20 usd spread + 15 usd commission = 35 usd. Lợi nhuận sẽ còn lại là = 150 – 35 = 115 usd. Tỷ suất lợi nhuận vẫn sẽ đạt = 115/3000 = 3.8%.

Nếu mỗi tháng bạn chỉ cần giao dịch 10 lệnh đúng như ví dụ trên thì bạn sẽ kiếm được 3.8% / tháng. Giả sử bạn giữ vững được phương pháp và kiếm được tầm hơn 3%/tháng thôi thì 1 năm bạn đã kiếm được gần 40% lợi nhuận rồi. Một con số quá dữ dằn. Lưu ý rằng các quỹ lớn trên thế giới họ kiếm tầm 20%/năm đã là quá đỉnh rồi.

Với ví dụ trên, nếu tháng xui bạn thắng 4 thua 6 thì vẫn có lợi nhuận nhé : 60x4 -30x6 – 35 = 240 – 180 – 35 = 25 usd. Tỷ suất lợi nhuận vẫn được 25/3000 = 0.8%

Giả sử bạn thắng 3 thua 7 đi thì bạn chỉ có lỗ = 60x3 – 30x7 – 35 = 180 – 210 – 35 = -65usd thôi. Chỉ cần tháng sau bạn quay về phong độ 5 ăn 5 thua là gỡ lại vốn và có lời thôi. Đừng nôn nóng

Một điều bạn cần quan tâm nữa là không quan trọng bạn kiếm nhiều hay kiếm ít mà là phải ổn định. Đôi khi có tháng bạn kiếm cả vài trăm % nhưng tháng sau lại cháy tài khoản thì cũng chả có ý nghĩa gì. Hãy nhớ câu nói của Sir Alex Ferguson “Phong độ nhất thời, đẳng cấp mãi mãi”

Lưu ý rằng tỷ lệ RISK/REWARD của bạn không nhất thiết là 1/2 như bài viết mà có thể là 1/1.5 hoặc 1/3, 1/4 là tùy vào hệ thống giao dịch của bạn và khả năng chịu rủi ro của bạn. Bạn cần giữ cho tỷ lệ này tối thiểu tầm 1/1.5 là tốt rồi

Tóm lại, bí quyết giao dịch của tôi không phải là tìm kiếm 1 phương pháp “lúc nào vào lệnh cũng thắng” mà là kiếm 1 phương pháp có tỷ lệ thắng thua 50/50 là đủ (phương pháp dạng này không ít), rồi tôi sử dụng RISK / REWARD ratio như là cách để kiếm lợi nhuận an toàn. Cần nhìn nhận thực tế là chưa có phương pháp “chén thánh” nào ra đời cho tới thời điểm này đâu (ít nhất là theo tôi biết)

Nếu sử dụng phương pháp này, bạn cần luyện tập thử trên demo hoặc giao dịch với micro hoặc mini account xem sao. Từ lý thuyết đến thực hành là cả 1 quãng đường dài. “Thao trường đổ mồ hôi thì chiến trường bớt đổ máu”

Vì cách diễn đạt của bài viết có thể gây hiểu lầm rằng đây là một phương pháp tạo ra lợi nhuận nên tôi bổ sung thêm đoạn này trong bài viết. Đây là cách thức "đi tiền" - money management - chứ không phải là một hệ thống giao dịch. Bạn cần kết hợp nó với 1 hệ thống giao dịch của bạn (sóng elliott, harmonic hay RSI, Stoch...) thì mới có thể giao dịch được. Bên cạnh đó, tâm lý giao dịch và việc tuân thủ kỷ luật mới đưa bạn đến thành công được. Xin nói rõ, chỉ dùng cách này đơn lẻ thì không có lợi nhuận được.

Chúc bạn hoàn thành giấc mơ sớm thành trader chuyên nghiệp

Happy and goodluck trading !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Chuẩn luôn tuy nhiên có 2 điểm:
1- Khi giam tỷ lệ risk/rewards thỉ tỷ lệ thành công win rate cũng giảm tương ứng cho nên không phải lúc nào cũng đặt RR>1 mà nên tùy theo sản phẩm GD và thời điểm GD. RR=2:1 nhưng số lần thắng hơn gấp hai số lần thua vẫn có lãi như thường. RR bao nhiểu phụ thuộc vào cách GD của mỗi nguoi không nên cứng nhắc, Như mình thích thắng nhiều lần nhỏ, lâu lâu mới thua 1 cái thì mình đặt rr=2:1 tuy nhiên để có lãi thì số lần thua cua mình phải it hơn số lần thắng 2 lần.
2- Comm va Spread sẽ làm tỷ lệ win rate giảm đi đáng kể nếu để TP thấp. Vì thế nên việc lướt ăn 1 vài pip về lâu dài cực khó thắng.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 15 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên