Binance bị hack? McAfee và những trò lố

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Vừa qua, sàn giao dịch cryptocurrency lớn nhất thế giới Binance đã cho tạm ngưng giao dịch, nạp và rút để bảo trì sửa chữa hệ thống. Nguyên nhân họ đưa ra là do 1 lượng lớn tài khoản mới được tạo đã làm cho hệ thống đồng bộ dữ liệu của sàn bị quá tải. Và khoảng 4h chiều nay thì toàn bộ hoạt động giao dịch, nạp rút của sàn đã trở lại bình thường sau đợt tu bổ kéo dài gần 2 ngày. Và để đền bù cho khách hàng, Binance sẽ giảm 70% phí giao dịch, kéo dài tới 0h sáng ngày 24/2 (giờ UTC), tức là 7h sáng giờ Việt Nam.

Binance bị hack và những trò lố của McAfee

Thực ra việc 1 sàn giao dịch bị quá tải nên cần bảo trì hệ thống chẳng có gì là bất thường, điều đáng nói ở đây là chẳng hiểu sao cộng đồng đầu tư cryptocurrency lại dậy sóng và tung đầy tin đồn rằng Binance đã bị hack. Có rất nhiều tài khoản trên Twitter đã đăng những tấm ảnh ghi thông báo rằng server của sàn đã bị đánh sập, và mình chỉ cần nhìn qua là thấy ngay tấm ảnh được chỉnh sửa bằng photoshop một cách tệ hại. Và như để thêm dầu vào lửa, ông trùm bảo mật John McAfee đã liên tục đăng các tweet cho rằng ông rất quan ngại về tình hình hiện tại của Binance, thậm chí còn đăng lại các tấm ảnh cho rằng sàn này bị hack:

Ông McAfee này cũng là tác giả của rất nhiều trò lố trong giới crypto. Chắc anh em cũng còn nhớ câu thề độc của McAfee rằng nếu hết năm 2018 mà bitcoin không đạt 1 triệu đô, “anh ấy” sẽ tự ăn “của quý” của mình. Rồi còn các trò lố khi liên tục đăng các tweet giới thiệu altcoin, làm thành nguyên 1 series tên “coin of the day” (đồng tiền của ngày) hay “coin of the week” (đồng tiền của tuần). Các tweet này đã gây ảnh hưởng rất lớn tới các đồng token được ông giới thiệu, đột ngột tăng giá mạnh mẽ chỉ trong vòng vài phút rồi rớt thảm hại, thậm chí còn rớt thấp hơn giá trước đó. Thú thật với anh em thời điểm đó mình chỉ mong McAfee đừng nhắc tới các đồng coin mà mình nắm giữ.

Rồi khi mọi chuyện vỡ lở, McAfee lại đăng tweet phân trần rằng suốt thời gian qua tài khoản Twitter của ông đã bị hack và series “coin of the day” đó không hề do ông tạo ra. Trùm bảo mật mà để tài khoản Twitter bị hack, cũng dễ nghe thật.

Sự hỗ trợ tuyệt vời của Binance

Mình cũng có để phần lớn vốn ở Binance và cũng rất khó chịu bởi sự cố này mà còn thấy đội ngũ hỗ trợ của họ thật là tội nghiệp. Trong suốt quá trình bảo trì, họ liên tục cập nhật tình hình trên Twitter và trên trang web, trấn an người dùng. Khi McAfee đăng các tweet nghi vấn Biance bị hack, họ đã chứng minh rằng không hề có chuyện đó xảy ra bằng cách cung cấp địa chỉ ví của sàn. Mình kiểm tra thì đúng thật, mọi số vốn của nhà đầu tư vẫn còn nguyên.

Và sau tất cả, khi giải quyết xong sự cố, Binance lại còn giảm 70% phí giao dịch để gọi là đền bù cho khách hàng của mình. Tức là phí chỉ còn 0.03%/1 giao dịch, nếu anh em có giữ Binance Coin (BNB) thì phí chỉ còn 0.015%. Hỗ trợ khách hàng tốt thế này thì chúng ta còn đòi gì nữa? Nên nhớ Binance là sàn crypto có khối lượng giao dịch lớn nhất thế giới.

Qua sự việc này, chúng ta thấy được sự hỗn loạn thông tin nặng nề trên thị trường cryptocurrency, nên mình chỉ tin bản thân mình thôi anh em ạ. Đừng nghe lời xúi dại của người khác mà hối hận. Ở đây mình không bênh Binance hay phê phán McAfee, mình chỉ muốn nói là khi tham gia vào thị trường này thì cần giữ 1 cái đầu lạnh, rồi hãy xác thực thông tin trước khi chia sẻ, tránh tạo FUD không đáng có.

Hy vọng rằng Binance và các sàn khác nhanh chóng hoàn thiện công nghệ sàn giao dịch phi tập trung để cho anh em Crypto Trader đỡ nỗi lo sàn sập, hay mấy anh chủ sàn ôm tiền chạy trốn. Binance mới chỉ bảo trì thôi mà đã rần rần hết cả rồi.

Anh em đồng ý với mình thì like nhé :D

Xem thêm:

>> Review sàn Binance: Cực kỳ dễ dùng, phù hợp cho Coin Trader mới

>> [Thảo luận] Anh em đang trade sàn crypto nào?

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Lão này vừa mở dịch vụ viết Whitepaper thuê, bắt đầu thấy hết hứng thú với lão rồi :D

Ae cho hỏi binance vào được chưa nhỉ. Mình đang ngồi xe vào bằng đt ko được

Cái hôm ông nội này đăng coin of day là XLM. Mấy thanh niên trên twitter cmt “Rip Stellar”, cười đau cả ruột. E đang giữ con này luôn mới hài :))

dù sao mình vẫn chuyển hết ETH từ binance về ví rồi . Kinh nghiệm từ FX qua rất ngán mấy sàn xuất xứ từ TQ và Nga

Klq nhưng mong mấy mod up bài về ethefinex được ko ạ. Thấy báo là ngày 13/02 này đi vào hoạt động

Mình thấy bro đừng nên ca ngợi binance, nếu như viết thì nên nhìn đa chiều, binance phát triển quá nóng, lỗi phần mềm, data base lần này không phải là thường, còn nguy hiểm hơn 1 vụ hack ^^

Mình đọc trên reddit thấy sàn Bitgrail bị hạck mấy triệu XRB j mà ko thấy báo chí nào đề cập hết nhỉ

Mình thấy bro đừng nên ca ngợi binance, nếu như viết thì nên nhìn đa chiều, binance phát triển quá nóng, lỗi phần mềm, data base lần này không phải là thường, còn nguy hiểm hơn 1 vụ hack ^^
Mình ko phải dân kỹ thuật nên ko bàn về kỹ thuật. Thực sự ít có ai biết lỗi lần này của binance nặng hay nhẹ
Mình ko ca ngợi sàn nào, chỉ bàn về khía cạnh chăm sóc khách hàng của họ

Mình ko phải dân kỹ thuật nên ko bàn về kỹ thuật. Thực sự ít có ai biết lỗi lần này của binance nặng hay nhẹ
Mình ko ca ngợi sàn nào, chỉ bàn về khía cạnh chăm sóc khách hàng của họ
Ai cũng biết là lỗi rất rất nặng, thiệt hại đối với sàn binance là rất rất nhiều, xét về mức độ phát triển thì binacne đang là bong bóng, có thể đổ vỡ nhé. Nên anh em nên nhìn nhận vấn đề đa chiều, tôi không nói tốt hay xấu cho binance cả, nếu rảnh và tết tôi không say nhiều tôi sẽ có 1 bài tổng hợp về binance cho ae. nếu thôi nhé. ^^ . Tôi cũng chỉ mong các bạn trade năm mới với 1 cái đầu lạnh và nhìn vấn đề đa chiều thôi lãi 5 đồng còn chắc còn hơn lãi 15 đồng mà rủi ro. Tại sao ư? Câu đầu tiên trader phải học là bảo toàn vốn. Khi vốn còn (máu còn) thì mọi thứ vẫn là tuần trăng mật với trader, đừng để những sàn sàm như binance rút máu ae 1 phát về 1% nhé

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 989 Xem / 64 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 261 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,971 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 153 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 94 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên