[Binary Options] Cách backtest bằng tay hiệu quả trên MT4

ono

Junior Mod
1,953
7,368
Anh em khi thử nghiệm một chiến lược Quyền chọn Nhị phân thường làm một trong hai cách sau:
  • Lướt nhanh về quá khứ, xem bằng mắt để biết tỷ lệ thắng thua của chiến lược
  • Test ngay trên thực tế, ngồi đợi cơ hội vào lệnh để xác định tỷ lệ thắng thua
Cả hai cách đều không sai, tuy nhiên với cách đầu tiên thì bạn đã nhìn thấy hết thị trường nên điểm vào lệnh có thể không được khách quan. Còn cách thứ hai giúp ta luyện tập quá trình vào lệnh một cách tốt nhất, tuy nhiên bạn sẽ không đủ kiên nhẫn để thử nghiệm một chiến lược với số lượng lệnh đủ nhiều.

Cách dưới đây sẽ giúp bạn dung hòa được hai cách trên. Bạn vẫn phải backtest bằng tay, nhưng bạn sẽ có nhiều cơ hội vào lệnh mà không cần phải đợi lâu.

Các bước làm như sau:
  • Mở biểu đồ trên MT4, chọn khung thời gian thích hợp
  • Thêm các Indicator hoặc template của chiến lược bạn muốn thử nghiệm
  • Ấn phím HOME trên bàn phím để quay về đầu quá khứ, hoặc ấn Enter rồi nhập thời điểm muốn test (ví dụ "21.09.2017")
  • Sau đó ấn phím F12 (mỗi lần bạn ấn F12 thì sẽ xuất hiện thêm một cây nến, nếu bạn muốn lùi một cây nến thì ấn Shift+F12)
  • Khi đủ điều kiện vào lệnh, bạn có thể ghi lại hoặc đánh dấu để xác định xem lệnh của mình thắng hay thua khi biết kết quả của cây nến tiếp theo
Ở ví dụ dưới đây là biểu đồ M5, khi xuất hiện nến tiếp diễn, tác giả nghĩ rằng cây nến tiếp theo tiếp tục là nến giảm, do đó tác giả đánh dấu điểm vào lệnh là cuối cây nến này:

binary backtest 1.png

Sau khi ấn F12, nến tiếp theo đúng là nến giảm, tác giả đánh dấu lệnh này là một lệnh thắng:

binary backtest 2.png

Những lợi ích của việc backtest theo cách này:
  • Bạn dễ dàng thống kê lại lệnh thắng thua với số lượng lớn (dùng Excel chẳng hạn)
  • Không mất thời gian ngồi đợi nến
  • Diễn biến tâm lý y như lúc thật vì bạn không biết được các nến tiếp theo
Một điểm trừ là bạn không thể backtest theo cách này nếu điểm vào lệnh của bạn không nằm ở giá mở cửa nến, mà nằm ở lưng chừng nến, nhưng phần lớn các chiến lược đều có điểm vào lệnh ở đầu cây nến, bạn không cần phải lo quá nhiều chuyện này.

Một ví dụ khác theo chiến lược Hubba Hubba, nếu bác nào dùng template của Hubba thì chỉnh VC lại thành 1000 bar, nếu không VC sẽ không thể hiện trong quá khứ.

binary backtest 3.png

Đến đoạn này thì xuất hiện VC Oversold và thị trường đang trong xu hướng. Ta cần chờ nến xác nhận.

binary backtest 4.png

VC đã tăng lên nhưng vẫn trong vùng Oversold, và nến tiếp theo là một nến xanh, do đó ta vẽ mũi tên để vào một lệnh 15 phút.

binary backtest 5.png

Và kết quả là ITM. Đơn giản phải không nào? Anh em thử test theo cách này nhé.

>> Hubba Hubba Style - Nếu đã trade Binary Options thì không thể không biết chiến lược này

Nguồn: BOE

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
bác @ono cho mình hỏi: Home về quá khứ nhưng 1 xíu thời gian nó lại nhảy về hiện tại. Làm sao để nó dừng luôn ở quá khứ được không bác?

Bạn cho mình hỏi thêm, khi mở offline, bấm home về chỉ về được một khoảng thời gian, muốn về trước nữa không được, phải làm sao bạn?
Home là cuối rồi bạn. K thêm được nữa. Khung thời gian lớn thì có thể về nhiều nhỏ tầm M1 thì tầm 3 4 ngày. Nếu hôm nay thì về full là ngày 13/5

View attachment 43318 Bỏ chọn 2 chức năng này đi nhé bạn
Bạn cho mình hỏi thêm, khi mở offline, bấm home về chỉ về được một khoảng thời gian, muốn về trước nữa không được, phải làm sao bạn?
Home là cuối rồi bạn. K thêm được nữa. Khung thời gian lớn thì có thể về nhiều nhỏ tầm M1 thì tầm 3 4 ngày. Nếu hôm nay thì về full là ngày 13/5
Cảm ơn bạn nhiều nha :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderViet News trong Chuyện bên lề 447 Xem / 2 Trả lời
  • ono trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 17,793 Xem / 5 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,185 Xem / 41 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên