[Binary Options] Chia sẻ chỉ báo phân kỳ dựa trên Stochastic

Thống

Active Member
1,920
8,374
Phân kỳ là một trong những phương pháp phân tích kỹ thuật khá phổ biến. Kỹ thuật này giúp bạn tìm được điểm đảo chiều của giá. Trong thời gian tìm hiểu Binary Options, mình cũng đã tìm thấy không ít các chiến lược áp dụng phân kỳ để giao dịch. Phân kỳ về cơ bản không khó để xác định, tuy nhiên với 1 số trader mới, kỹ thuật này có vẻ khá khó với họ. Vì thế trong bài viết này mình chia sẻ đến bạn chỉ báo tự động xác định phân kỳ dựa trên chỉ báo dao động Stochastic.

Phân kỳ là gì?

Phân kỳ là "hiện tượng" khi đỉnh đáy của giá không "khớp", "đồng bộ" với đỉnh đáy của chỉ báo mà bạn sử dụng. Hiện tượng này báo hiệu rằng giá sắp có biến động.

giao-dich-phan-ky-tu-don-gian-den-phuc-tap-TraderViet-png.48351

Tổng hợp về phân kỳ

Bạn có thể dựa vào bảng tóm tắt dưới đây để nghiên cứu về phân kỳ:

upload_2016-8-17_11-52-13-png.513

Các loại chỉ báo thường được áp dụng để giao dịch phân kỳ

Khi giao dịch phân kỳ, trader thường sẽ sử dụng MACD, Stochastic, RSI và nhiều loại chỉ báo khác. Nếu bạn chưa biết sử dụng chỉ báo nào thì có thể áp dụng 3 chỉ báo mình vừa nêu ra. Trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ chỉ báo tự động báo hiệu phân kỳ dựa trên Stochastic.

Giao diện và thiết lập thông số chỉ báo

Sau khi cài đặt chỉ báo vào MT4 bạn sẽ thấy giao diện như thế này. Chỉ báo sẽ hiển thị Stochastic như dạng Stochastic mặc định, nhưng sẽ có thêm những đường vẽ và mũi tên báo hiệu phân kỳ. Với những thông tin mà chỉ báo đem lại, bạn sẽ không cần phải làm gì để xác định phân kỳ cả.

Thiết lập cho chỉ báo này cũng không phức tạp. 3 thẻ quan trọng nhất là kPeriod, dPeriod và Slowing với mặc định là 8,3,3. Bạn có thể điều chỉnh lại thông số Stochastic theo ý muốn. Ngoài ra các thẻ còn loại ta không cần quan tâm lắm, cứ true hết là được.

Tạm kết

Phân kỳ cũng chỉ đơn giản là 1 kỹ thuật phân tích biểu đồ. Nó không phải chén thánh gì cả, chỉ báo phân kỳ với Stochastic này sẽ hiệu quả khi bạn áp dụng vào một chiến lược có sẵn và nó đóng vai trò như điểm xác nhận hoặc tìm điểm vào lệnh khi có cơ hội.

Bạn có thể đọc thêm về cách cài đặt chỉ báo này tại đây. Chỉ báo đã được upload, bạn có thể tải tại mục file đính kèm.

Đính kèm

• stochastics_divergence.ex4
    36 KB · Xem: 70

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
cho e hỏi cái này có repaint k ạ
Chỉ báo vẽ dựa dào fractal nên bạn hiểu rồi đấy, cách trade Bo với phân kỳ đó là đợi giá test lại điểm xảy ra phân kỳ (đánh dấu bằng 1 cản hoặc cài auto chart alert tại phân kỳ), khi test lại phân kỳ bạn áp dụng Hubba style để tìm điểm vào lệnh nhé.

Chỉ báo phân kỳ rất hữu ích trong việc nhận dạng đoạn thị trường sideway, giá thường test thành công cản ở cả phân kỳ tăng và phân kỳ giảm.
* Ảnh minh họa

hay quá bác anhnguyen14 thấy bác nhiều kiến thức sâu rộng quá
Thấy vậy nhưng vẫn sấp mặt với thị trường BO này á, nên nếu có ai nói BO dễ lắm thì mình phục lắm luôn, mà bật YouTube lên thấy toàn thánh BO dễ lắm nên lên forum chơi cho lành, anh em trên này ai cũng bị thị trường dập te tua như mình, đỡ tủi thân :D

Thấy vậy nhưng vẫn sấp mặt với thị trường BO này á, nên nếu có ai nói BO dễ lắm thì mình phục lắm luôn, mà bật YouTube lên thấy toàn thánh BO dễ lắm nên lên forum chơi cho lành, anh em trên này ai cũng bị thị trường dập te tua như mình, đỡ tủi thân :D
e cũng sấp mặt k biet bao nhiêu lần nên e vô đây coi các cao nhân chia sẻ kiến thức mà bao la quá k biêt cái nào cho phải

e cũng sấp mặt k biet bao nhiêu lần nên e vô đây coi các cao nhân chia sẻ kiến thức mà bao la quá k biêt cái nào cho phải
Chỉ báo thì có Bollinger bands + EMA + Rsi, PA thì có Hubba, lựa chọn và luyện 1 cái thôi, còn kiến thức thì học cho biết để vận dụng vào cái mình đã chọn :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên