[Binary Options] Kể cả khi OTM bạn vẫn chỉ mất rất ít tiền với phương pháp này

Thống

Active Member
1,920
8,374
Một trong những điểm lợi ích của Binary Options đó là bạn biết chính xác số tiền rủi ro và lợi nhuận trước khi giao dịch. Cụ thể, khi chiến thắng bạn sẽ nhận được tầm 70-85% lợi nhuận so với số tiền chấp nhận rủi ro. Tuy nhiên, khi thua lỗ bạn sẽ mất sạch 100% tiền đã "đặt cược". Tỷ lệ thắng thua này trông có vẻ bất công đấy, nhưng thực tế thì có thể không như bạn nghĩ đâu, đọc bài viết mà mình nói vấn đề này để hiểu rõ hơn nhé (click vào đây để đọc). Nhưng trong trường hợp bạn muốn hạn chế tối đa rủi thì sao? Tức là bạn không muốn thua lỗ 100% số tiền đã giao dịch. Ồ, mình có cách đấy, mình sẽ bật mí ngay sau đây.

Phương pháp giúp bạn "bảo hiểm" giao dịch của bạn

Mình sẽ nói lý thuyết trước, phương pháp này thực tế rất đơn giản:

Bạn vào một lệnh, giả như nó đi đúng dự đoán của bạn và vẫn nằm trong vùng ITM (nhưng chưa đáo hạn nhé). Bỗng nhiên, bạn nghi ngờ rằng giá sẽ đảo chiều và có nguy cơ giao dịch này sẽ kết thúc với kết quả OTM. Vậy thì làm sao giờ? Không lẽ bất lực nhìn giá chạy và chịu lỗ khi đã lường trước kết quả à? Đừng lo, bạn hãy thực hiện 1 lệnh ngược lại với lệnh ban đầu với cùng thời gian đáo hạn.

Lý thuyết nói đến đây thôi, rối lắm, giờ mình ví dụ luôn cho dễ hiểu.

Mình vào lệnh call (dự đoán tăng) với đáo hạn là 1 giờ đồng hồ với cặp Eur/Usd với giá thực hiện (giá vào lệnh) là 1.12000. Giả như lúc vào lệnh là 9h00 AM, tức là 10h00 AM hợp đồng call này sẽ đáo hạn.

Mình vào lệnh và xem giá chạy, đến tầm khoảng 9h30 AM mình phát hiện mặc dù giá vẫn đang trong vùng ITM (giá cao hơn hơn giá thực hiện), nhưng lại có tín hiệu quay đầu và mình phân tích rằng có khả năng đáo hạn tức 10h00 AM giá sẽ thấp hơn giá thực hiện tức giao dịch sẽ thua. Mình lập tức thực hiện 1 lệnh Put với cùng thời gian đáo hạn là 10h00 AM (đáo hạn 30 phút). Thế là xong, kể cả giá có quay đầu (OTM với Call) thì mình vẫn có lợi nhuận từ ITM của Put và mình chỉ mất tầm 20% số tiền đã đầu tư vào giao dịch Call ban đầu.

Điều kiện áp dụng phương pháp này

Để thực hiện được phương pháp này, điều bắt buộc đó là giá buộc phải nằm ở vùng ITM. Nếu giá đã rơi vào OTM, thì vào một lệnh ngược có thể đẩy rủi ro cao gấp đôi, tức là thua 1 lúc 2 lệnh, lãnh 1 phát 2 OTM.

Khi thực hiện phương pháp này, tức là bạn đã thừa nhận giao dịch ban đầu đã không còn đúng như dự đoán, bạn phải chắc chắn về điều này, mình không nói bạn phải chắc đúng 100%, chắc đúng 100% được thì giàu to rồi, ý mình đó là bạn phân tích được các tín hiệu cho thấy giá sẽ quay đầu. Một khi đã chắc chắn, hãy tự tin thực hiện lệnh trước khi quá muộn (giá rơi vào vùng OTM).

Lợi ích và hạn chế khi thực hiện phương pháp này

Phương pháp này cho phép bạn hạn chế được rủi ro thua lỗ từ OTM 1 cách tối đa. Con số hạn chế này tùy thuộc vào payout của ITM từ lệnh ngược (vẫn là con số thường thấy từ 70%-85%). Đó là lợi ích thứ nhất, lợi ích thứ hai đó là giá rơi vào vùng super ITM tức là vùng ITM giao thoa giữa 2 lệnh call và put, bạn có thể nhìn lại minh hoa trên của mình và bạn sẽ nhận ra có 1 vùng ITM giữa 2 lệnh này, vùng ITM này của cả 2 lệnh, nếu giá đáo hạn đúng vào vùng đó, bạn không những không bị mất đồng nào mà còn nhận được lợi nhuận từ cả 2 lệnh, thơm quá rồi. Nhưng không dễ để dính được kịch bản đó đâu, nên không cần phải kỳ vọng nhiều.

Đó là lợi ích, thế còn hạn chế của phương pháp này là gì. Đó là 1 khi đã nhấn nút thực hiện lệnh ngược, thì giả như giá đi đúng kỳ vọng ban đầu, mình lấy ví dụ ở trên nhé, tức là dự đoán tăng giá cũng mình là đúng, và cuối cùng lệnh put sai, thế là mình vẫn chịu lỗ (vẫn chỉ lỗ ít tầm 20%) và không có lợi nhuận. Nhưng rủi ro này ta phải chấp nhận để có được "bảo hiểm".

Tạm kết

Đó là phương pháp vào lệnh ngược để bảo hiểm rủi ro mà bạn dự đoán sẽ gánh phải. Bạn đã thử qua phương pháp này bao giờ chưa? Nếu có hãy chia sẻ trải nghiệm với mình và mọi người nhé. À, đừng quên thả tim nếu thấy bài viết này hữu ích nha.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Ặc, nếu là đáo hạn dài và giá vẫn nằm trong vùng itm mình thanh lý hợp đồng trước đáo hạn được mà bạn @Thống, payout sẽ kém nhưng vẫn dương chứ không âm như khi vào lệnh ngược :)
PS: nếu vốn đủ lớn thì nhìn chart daily đánh đáo hạn tuần, canh profit hợp lý rồi thanh lý hợp đồng trước đáo hạn cũng là 1 chiến lược trade BO ấy :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái này là kiểu hedge thôi, nhưng khác với việc mua/bán đồng thời 2 loại tài sản có tính tương quan cao, chơi kiểu này bên BO thì chắc chắn lỗ (mặc dù ít).

Cái này là kiểu hedge thôi, nhưng khác với việc mua/bán đồng thời 2 loại tài sản có tính tương quan cao, chơi kiểu này bên BO thì chắc chắn lỗ (mặc dù ít).
Đúng rồi bác, thế nên chỉ áp dụng trọng trường hợp cảm thấy giá quay đầu

trước tôi cũng có nghĩ đến vấn đề này.
thực sự lối đánh này nó khá hại não. vì nó cần nhiều nơ ron thần kinh để ra quyết định. BO vốn dĩ là trò chơi tâm lí, nặng về tâm lí, để có thể ra quyết định vào lệnh nếu xem xét mô hình, lực, bla bla thì đã rất khó khăn. và khi lệnh vẫn đang còn, lại phải tiên liệu một trường hợp lỗ trước mắt và ra tay cứu. nghe thì cũng nhẹ nhàng, và không còn gì tuyệt hơn vì bảo hiểm nhưng ở trong tình huống đó mới thấy, nản thế nào. đang đẹp trời, tự nhiên h lại thấy sắp đứt 20% (đứt của lệnh đầu, bảo hiểm từ lệnh thứ 2), hoặc mình dự đoán sai, giá vẫn tiếp tục đúng (và thế là đang sắp ăn 100%, h lại thành lỗ 20% (do đúng lệnh đầu, nhưng lại đứt lệnh bảo hiểm)
mà thường xuyên làm thế thì quen tay, cứ cảm thấy hơi run là mua bảo hiểm (thường là lúc nào cũng run). thành thử, chỉ tăng thua lỗ (ko tăng rủi ro nhé, rủi ro mỗi lệnh là như nhau, đánh 100 lệnh thì cũng thế mà 1 lệnh cũng như thế thôi) và làm thế này thì đôi khi, xung đột với pp quản lí vốn, rất khó kiểm soát do kiểu xen ngang bửa củi, phá hỏng dự kiến ban đầu.
nói chung, theo tôi, lợi ít hại nhiều. nên sau khi suy nghĩ thấu triệt, tôi chỉ vào đúng 1 lệnh cho mỗi cơ hội, đúng hay sai, lần tiếp theo sẽ giải quyết.
kể cả có vùng super như bác thống nói, thì khả năng rơi vào vùng super này chỉ có 1/3 (theo nhìn nhận khách quan), mà thường thì vùng super này, nếu nó rộng thì cũng tốt, ai mà đi khung 5' sẽ thấy nó hẹp thế nào. nên nói chung là suy nghĩ kĩ khi dùng liệu pháp này. kẻo quen tay rồi cũng mệt tim lắm.

PP này chỉ áp dụng cho thị trường side way, cong khi thị trường đang xu hướng rõ mà dùng thì ko hay lắm, làm dễ mất đi lợi nhuận lẽ ra đã bỏ túi

Nếu phân tích sai lệnh cứu thì coi như công cốc, em thấy 1 lệnh đã chắc ăn mà lại mất thì tâm lý còn cay cú hơn lệnh loss vốn đã sai từ đầu, cách này hợp với người không quan tâm đến số tiền lợi nhuận.

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 50 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên