[Binary Options] Những dấu hiệu cho thấy bạn đã thoát khỏi giai đoạn newbie

Thống

Active Member
1,920
8,374
Bất kỳ trader nào cũng đã từng trải qua giai đoạn newbie chập chững. Có thể bạn chưa biết, nhưng giai đoạn đầu này là thử thách lớn nhất đối với sự nghiệp trading của bạn, nói 1 cách khác, đây là giai đoạn đào thải nhiều nhất, hầu hết mọi sự bỏ cuộc đều diễn ra tại giai đoạn tập trade này. Nói thế tức nghĩa là khi vượt qua giai đoạn newbie, bạn đã bước lên 1 tầm cao mới, có thể chưa đạt được thành công, nhưng xác suất thất bại đã thấp hơn rất nhiều lần. Hôm nay mình sẽ đưa ra 1 danh sách nhỏ những dấu hiệu cho thấy bạn không còn là newbie.

1. Bạn biết chấp nhận thua lỗ

Hãy nhớ lại khoảnh khắc mà có được những giao dịch ITM (chiến thắng) đầu tiên. Có phải lúc đó bạn thấy thật sung sướng? Nhìn tiền thưởng chảy về tài khoản mà trong đầu hình ảnh chiếc lamborghini mà đỏ quyến rũ đã lờ mờ hiện lên trong trí tưởng tượng của bạn. Khoảnh khắc đó sẽ bị dập tắc khi những giao dịch OTM xuất hiện. Bạn cảm thấy thật tức tối vì những giao dịch thua lỗ này, bạn không muốn chấp nhận chúng. Nhưng dần dần, qua nhiều lần sấp mặt, bạn hiểu ra rằng, thua lỗ là thứ không thể ngăn cản, nó là 1 phần trading, không có thua lỗ, không có chiến thắng. Bạn bắt đầu nhìn nhận 1 cách tích hơn về những giao dịch OTM và không còn bị ảnh hưởng cảm xúc quá nhiều bởi chúng.

2. Bạn quản lý vốn chặt chẽ và muốn số vốn luôn được an toàn

Khi vẫn còn là 1 newbie thậm chí chưa biết đến khái niệm quản lý vốn là gì, bạn rất dễ dàng nhồi khối lượng rất lớn vào 1 lệnh, đó có thể là 10%, 20% đôi khi chơi lớn all in luôn. Hành động rủi ro đó xuất phát từ cảm xúc tham lam tồn tại trong bất kỳ trader nào. Nhưng khi đã chịu 1 vài hậu quả không nhỏ từ cách trade đó, bạn bắt đầu học cảm kiềm nén lòng tham và nhìn nhận rủi ro 1 cách khoa học hơn. Và thế là bạn nhận ra rằng, để có được lợi nhuận dài hạn từ trading thì điều đầu tiên là bảo vệ được tài khoản, thế là bạn bỏ qua những tham lam kia và chọn cách quản lý 1 cách chặt chẽ và an toàn hơn nhiều.

akirkpatrickprice.com_wp_content_uploads_2017_10_What_Is_Risk_Management.png

3. Bạn không chấp nhận sự tồn tại của chén thánh

Có thể bạn đã tin vào chén thánh. Chén thánh có thể là 1 chiến lược, 1 chỉ báo, 1 mô hình nến... đem lại chiến thắng tuyệt đối hoặc gần như vậy. Có được chén thánh trong tay, chúng ta sẽ đắm chìm trong chuỗi ITM không bao giờ dứt. Đó là những hy vọng của một newbie, nhưng tiếc là nó không có thực, đúng vậy, chén thánh không tồn tại. Nếu có, nó chỉ xuất hiện trong các mẫu quảng cáo để bán được sản phẩm mà thôi. Bạn chỉ thực sự thoát khỏi giai đoạn newbie khi hiểu được điều này và học cách chấp nhận rằng, chiến thắng của trader không phải là chén thánh.

4. Bạn có 1 kế hoạch giao dịch dài hạn

Khi đã hiểu rõ về thị trường, bạn bắt đầu có tư duy giao dịch dài hạn. Lúc này những chiến thắng hay thua lỗ nhỏ lẽ không còn ảnh hưởng đến bạn. Bạn muốn phát triển 1 kế hoạch giao dịch có lợi nhuận dài hạn. Kế hoạch đó cho phép bạn giữ được chiến thắng sau cùng dù thời gian sẽ rất lâu, nhưng bạn biết đó mới chính là lợi nhuận hướng đến. Sau cùng, những ITM có được từ 1 cú all in không còn quyến rũ được bạn nữa. Bạn không còn là newbie.

Happy Trading

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Thoát khỏi giai đoạn newbie ư?
Chỉ có cháy, cháy, cháy. Bởi vì một khi cháy mới rút ra những bài học nhớ tới cuối đời và cho ta sự sợ hãi để lấn át đi lòng tham.

Sau bao năm tháng lên đênh, ngụp lặn mình tự rút ra cho mình 1 bài học rất hữu ích. Những chia sẽ là cá nhân riêng của mình ae xem và cho ý kiến nha:
1/ Điều trước tiên là còn tồn tại là còn cơ hội: mình cháy cũng hơn chục cái tk mà nguyên nhân cháy đều cùng 1 lý do mà cho đến ngày hn mình mới rút ra dc đó là thường thì thua cỡ tầm 4-5 lệnh liên tục tự nhiên mất bình tĩnh và nhồi vài lệnh cuối, kết quả là cháy dù tk nhiều đến đâu, lúc đó mình k còn nghĩ đến số tiền bỏ ra mà chỉ nghĩ đến phải gỡ cho bằng đc. Đến hn thì mình đã thay đổi rồi, có lần tk âm rất nặng mà mình quyết định giữ những đồng lẽ cuối cùng (lúc trước thì đã tấp cho sạch tk). Nhờ vậy mà vài lần gần đây tk mình dc cứu từ vài đồng lẽ ấy =))
2/ Chấp nhận việc thắng thua là điều bình thường: mình xác định nếu mình muốn đc thứ gì đó thì mình phải bỏ ra 1 thứ có giá trị tương đương mới có dc thứ đó. Nhờ vậy tâm lý mình đến hn phải nói là tạm ổn chứ k như lúc trước quá loạn =))
3/ K áp đặt số lệnh thắng thua và số tiền muốn kiếm và mất: Mình àm như vậy là k muốn gây áp lực lên bản thân. Mình k quan tâm đến trong lúc trade dc bao nhiêu thắng - thua, ăn - thua dc bao nhiêu mà mình chỉ quan tâm đến tâm lý, sức khỏe mình trong lúc trade như thế nào. Nếu cảm thấy sức khỏe k tốt, tâm lý k ổn thì mình dừng.
4/ Tiền real sẽ cho kết quả trade tốt hơn tiền demo: sau mỗi lần cháy tk mình trade demo lại nhưng mình cảm thấy k có hứng thú hay quan tâm tới điểm vào lệnh ntn và cũng k chăm chú vào việc trade. Như mình đã nói ở trên là mình thường giữ lại số tiền real mặc dù ít ỏi để ngày sau trade tiếp. Nhờ trade bằng tiền real mà mình có trách nhiệm với điểm vào lệnh và nghiêm túc quan sát. Nhờ vậy mà mình phát hiện dc những lỗi trade k hiệu quả và thay đổi phương pháp.
Mình viết hơi dài nên ae thông cảm nha !!

Sau bao năm tháng lên đênh, ngụp lặn mình tự rút ra cho mình 1 bài học rất hữu ích. Những chia sẽ là cá nhân riêng của mình ae xem và cho ý kiến nha:
1/ Điều trước tiên là còn tồn tại là còn cơ hội: mình cháy cũng hơn chục cái tk mà nguyên nhân cháy đều cùng 1 lý do mà cho đến ngày hn mình mới rút ra dc đó là thường thì thua cỡ tầm 4-5 lệnh liên tục tự nhiên mất bình tĩnh và nhồi vài lệnh cuối, kết quả là cháy dù tk nhiều đến đâu, lúc đó mình k còn nghĩ đến số tiền bỏ ra mà chỉ nghĩ đến phải gỡ cho bằng đc. Đến hn thì mình đã thay đổi rồi, có lần tk âm rất nặng mà mình quyết định giữ những đồng lẽ cuối cùng (lúc trước thì đã tấp cho sạch tk). Nhờ vậy mà vài lần gần đây tk mình dc cứu từ vài đồng lẽ ấy =))
2/ Chấp nhận việc thắng thua là điều bình thường: mình xác định nếu mình muốn đc thứ gì đó thì mình phải bỏ ra 1 thứ có giá trị tương đương mới có dc thứ đó. Nhờ vậy tâm lý mình đến hn phải nói là tạm ổn chứ k như lúc trước quá loạn =))
3/ K áp đặt số lệnh thắng thua và số tiền muốn kiếm và mất: Mình àm như vậy là k muốn gây áp lực lên bản thân. Mình k quan tâm đến trong lúc trade dc bao nhiêu thắng - thua, ăn - thua dc bao nhiêu mà mình chỉ quan tâm đến tâm lý, sức khỏe mình trong lúc trade như thế nào. Nếu cảm thấy sức khỏe k tốt, tâm lý k ổn thì mình dừng.
4/ Tiền real sẽ cho kết quả trade tốt hơn tiền demo: sau mỗi lần cháy tk mình trade demo lại nhưng mình cảm thấy k có hứng thú hay quan tâm tới điểm vào lệnh ntn và cũng k chăm chú vào việc trade. Như mình đã nói ở trên là mình thường giữ lại số tiền real mặc dù ít ỏi để ngày sau trade tiếp. Nhờ trade bằng tiền real mà mình có trách nhiệm với điểm vào lệnh và nghiêm túc quan sát. Nhờ vậy mà mình phát hiện dc những lỗi trade k hiệu quả và thay đổi phương pháp.
Mình viết hơi dài nên ae thông cảm nha !!
Rất cảm ơn những chia sẻ giá trị này của bác :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 13 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên