[Binary Options] Tại sao Engulfing là mô hình nến đảo chiều yêu thích của mình?

Thống

Active Member
1,920
8,374
Nếu đã từng đọc các bài viết trước đây của mình, bạn sẽ nhận ra rằng mình viết khá nhiều về chỉ báo, thế nhưng phong cách giao dịch Binary Options của mình lại nghiêng nhiều hơn về Price Action ( hành động giá). Mình không chê gì chỉ báo nhưng với mình thì việc phân tích các cây nến nhảy múa lại thú vị hơn. Một trong những mô hình đảo mình mà mình cực kỳ chuộng đó là nến Engulfing hay còn gọi là nến nhấn chìm và mình sẽ giải thích lý do vì sao ngay sau đây.

Nến nhấn chìm là gì?

Trước hết, mình sẽ định nghĩa lại mô hình nến này.

Hiểu đơn giản thì Engulfing bao gồm 2 nến, nến sau có thân lớn hơn và bao trùm nến trước.

Định nghĩa rõ hơn thì Engulfing tăng bao gồm 1 nến giảm đầu tiên và nến tăng thứ hai có thân "nhấn chìm" thân nến trước đó. Giá mở cửa nến 2 thấp hơn hoặc bằng so vo với giá đóng cửa nến giảm đầu tiên. Giá đóng cửa của nến tăng 2 phải cao hơn giá mở của nến giảm 1. Minh họa:

amedia.dailyfx.com_illustrations_2012_10_11_How_to_Trade_The_B0e0ead9955b28b69487017c406a8b16a.png

Nến nhấn chìm giảm là mẫu hình gồm 2 nến tăng đầu tiên và nến giảm thứ hai. Giá mở cửa của nến thứ 2 bằng hoặc cao hơn giá đóng cửa nến 1. Giá đóng cửa nến 2 phải thấp hơn giá mở cửa nến 1. Minh họa:

a2.bp.blogspot.com__LgAoL99UYMM_UUyB8cjJOpI_AAAAAAAAATU_7fzAAlW085Q_s1600_bearish.png

Vì sao mình thích dùng nến nhấn chìm để giao dịch Binary Options?

Với cá nhân mình thì engulfing thể hiện khả năng đảo chiều mạnh mẽ nhất, nó cho thấy chiến thắng của phe (bán hoặc mua) so với phe kia 1 cách rõ ràng.

Lấy ví dụ cụ thể ở minh họa sau đây, mình sẽ phân tích tâm lý đằng sau mô hình nến này.

Ở 2 đường ngang đen và đỏ mình vẽ ở hình minh họa trên, đó là 2 mức phòng thủ của phe mua. Trong 1 xu hướng tăng, phe mua sẽ có xu hướng muốn phá vỡ 1 cản nào đó để tiếp tục xu hướng. Tất nhiên, phe bán cũng tìm cách đảo ngược xu hướng này. Vì thế tại những điểm này sẽ xảy ra giằng co lớn, chúng ta chỉ có thể vào lệnh khi tìm thấy tín hiện cho thấy 1 trong 2 phe chiến thắng. Nếu xuất hiện mô hình nến engulfing như minh họa thì thật tuyệt vời, bởi cả 2 mức phòng thủ của phe tăng nằm ở giá mở cửa và đáy của nến tăng đều bị nến giảm đâm thủ, đó là dấu hiệu tích cực cho thấy trong ngắn hạn, cụ thể là ở khu vực 2 nến này, phe bán đã nắm được thị trường.

Tất nhiên, nếu bạn chỉ dựa vào mỗi tín hiệu từ engulfing thì tỉ lệ thắng của sẽ chẳng tăng được là bao. Bởi vì để có 1 cơ hội giao dịch chất lượng cần rất nhiều yếu tối khác không chỉ ở mô hình nến đảo chiều, bạn cần kiểm tra xu hướng, dao động, các mức cản...

Ngoài ra, mô hình nến nhấn chìm cũng không hề vượt trội hơn so với các mô hình đảo chiều khác. Đơn giản mô hình này phù hợp với phong cách giao dịch và cách hiểu về thị trường của mình.

Còn bạn thì sao? Bạn có thích giao dịch BO với engulfing không? Hãy cho mình và mọi người biết nhé.

Just Trade It

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Tất nhiên, nếu bạn chỉ dựa vào mỗi tín hiệu từ engulfing thì tỉ lệ thắng của sẽ chẳng tăng được là bao. Bởi vì để có 1 cơ hội giao dịch chất lượng cần rất nhiều yếu tối khác không chỉ ở mô hình nến đảo chiều, bạn cần kiểm tra xu hướng, dao động, các mức cản...
đúng là chỉ dựa vào mô hình thì vỡ mồm hết

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 536 Xem / 46 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 0 Xem / 1 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 279 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 630 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,755 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 88 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên