Bitcoin theo góc nhìn đồ thị P&F - 04/04: Ngắm hay bắn?

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,848
84,342
Chào ae crypto,

Hiện tại sau cú pump hôm trước thì sự hoang mang lại tiếp tục diễn ra, vào hay không vào? Đây có phải là thời điểm hoàn hảo để trade?

Mình thì từ trước đến giờ có nghiên cứu về Elliott, cũng có dùng Elliott để trade Fx, nhưng tần số mình sử dụng không nhiều vì trade theo Elliott mang tính chủ quan cao và cần các mẫu hình sóng đặc biệt để xác nhận và bắt đầu từ các mẫu hình sóng hiệu chỉnh đặc biệt đó. Đợt này mình cũng có thử xác định sóng dựa vào sự kết hợp giữa đồ thị P&F và lý thuyết sóng Elliott. Mình thấy nó sẽ có hữu dụng lúc này, vì giá BTC lúc này cần một kịch bản và sự chuẩn bị hơn là nhảy vào ngay lúc này. Vì thế bài viết này sẽ mang tính giả định và các kịch bản để chúng ta chuẩn bị cho các cú trade sắp tới.

Đây là đồ thị P&F ngắn hạn cho BTC kết hợp với sóng Elliott giả định và dùng Fibbonacci để đếm sóng:

Qua đồ thị chúng ta có thể quan sát:

1. Con sóng ngày hôm qua có giá cao nhất ở vùng 1.168 của sóng trước đó (Mốc 5.300$) - Sóng từ (II) or (B) đến (III) or (C) sẽ bằng 1.618 lần sóng từ đáy 3.200$ đến (I) or (A)
  2. Hiện tại đã hoàn thành bộ 3 sóng, sóng này là sóng A-B-C hay 1-2-3-4-5 còn phụ thuộc vào diễn biến tiếp theo của hành động giá. Vì thế, chúng ta sẽ có 2 kịch bản và 2 mốc đáng chú ý cho lần này.
  • Kịch bản 1: Đây là bộ 3 sóng hiệu chỉnh A-B-C: Kịch bản này mình không nghiêng về lắm. Nếu đây là bộ sóng hiệu chỉnh, chúng ta sẽ có một cú Crash cực mạnh của BTC sau con sóng này. Chúng ta cần chờ đợi sự phản ứng giá tại vùng 4.500-4.600. Nếu giá phá khỏi vùng này, chúng ta quan sát và đợi Short sell, vùng giá xác nhận chính thức đây là bộ 3 sóng hiệu chỉnh là khi giá BTC phá xuống hoàn toàn khỏi vùng 4.300$ - All in short sell.
  • Kịch bản 2: Đây là bộ 5 sóng đẩy 1-2-3-4-5: Hiện mình thiên về kịch bản này hơn, up-trend mà, ai chả thích. Với kịch bản này, chúng ta cũng cần đợi một phản ứng giá tại vùng 4.500 - 4.600 $. Nếu từ vùng này có sự bật nảy mạnh mẽ của giá, phá lên trên vùng 5.300, chúng ta sẽ có 1 target ước lượng tại 5.930 (Sóng này bằng với sóng (I) or (A). Kịch bản này phá sản khi giá phá xuống hoàn toàn tại 4.300.
Trên đây là 2 kịch bản hữu ích để chúng ta có thể có một tầm ngắm cho sắp tới. Hiện tại như mình có khuyến nghị là chúng ta nên đứng ngoài để quan sát, các vùng giá hiện tại chưa đẹp để giao dịch. "Đúng người đúng thời điểm" vẫn là tốt nhất.

Hãy cứ "Ngắm" thật kỹ rồi hẵng "Bắn"!

Chúc anh em crypto có một ngày GD tốt,

Như thường lệ, kính mời các trụ cột: @Sơn Vũ 82 @nam.nguyen@CùiBắp@ducanh22492 @longaiti65732 @dungbitcoin @Đoàn AZ @Ga_Nha_Que@ducanh22492 và các anh em cryto vào đóng góp ý kiến. Chân thành cảm ơn anh em!

Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Như vậy, có thể sóng 3 đã xong, do vậy điểm đến tiếp theo của giá có thể nằm ở Fib 0.382 (4k690) - sóng hiệu chỉnh 4, tuy nhiên mình nghiêng về kịch bản giá tạo vùng trading range 4k690 - 5k3 và kịch bản giá có thể đi theo line xanh lá (cũng là dạng sóng hiệu chỉnh), sau khi tạo spring (beartrap) thì giá sẽ tăng. Vẽ vời lên kế hoạch cho vui thế nhưng mọi thứ sẽ được anh market quyết định nhé các bác!:D
tải xuống (2).png

Như vậy, có thể sóng 3 đã xong, do vậy điểm đến tiếp theo của giá có thể nằm ở Fib 0.382 (4k690) - sóng hiệu chỉnh 4, tuy nhiên mình nghiêng về kịch bản giá tạo vùng trading range 4k690 - 5k3 và kịch bản giá có thể đi theo line xanh lá (cũng là dạng sóng hiệu chỉnh), sau khi tạo spring (beartrap) thì giá sẽ tăng. Vẽ vời lên kế hoạch cho vui thế nhưng mọi thứ sẽ được anh market quyết định nhé các bác!:DView attachment 85653
Nếu đây đúng là cái sóng hiệu chỉnh 4 thì nó thường có dạng cù nhuầy và phức hợp. Cũng có thể xem xét đẩy vốn hóa vào Alt bác nhỉ?

hold tiếp thôi cac bác tăng mấy chục % ko thể kéo lại gốc được phải x3 nữa em mới hòa được @@ chắc tay nào :D
Vững tay chèo, nhưng cũng sẵn sàng để nhảy thuyền bác ạ ;);). Bác đang hold coin gì đó?

Omg bác ạ lên chậm nhìn lũ kia pump 50-70% sốt hết cả ruột huhu sao em ôm mãi nó cứ lên tí 1 nhứ đái rắt e ôm gan 1k4 mãi ko x2,3 cái em bán luôn về mua con khác nhìn bch bay mạnh mẽ vãi
Coin này nền tảng nó cũng khá tốt, đợt có hợp tác với cả google. cứ bình tĩnh, nó về bờ sớm thôi bác.

Em nhìn sơ sơ thì đồ thị m15 BTC đang hình thành VDV, quả này khả năng là về Fib 0.5 (tầm 4k7)

Bác @Mạc An nghiên cứu thêm bài "altcoin theo góc nhìn đồ thị P&F" lại hay đấy, cho anh em có cái nhìn đa chiều hơn. Tks
Okay bác, mình sẽ xem xét ý tưởng này. Cảm ơn bác đã góp ý nhé!

Tiện thể ae ghé qua thread cho mình xin ít ý kiến về chủ đề này. Có thể mình sẽ gộp vào bài này luôn, mời ae comment xuống dưới ạ. Tks ae!

View attachment 85710
Giá đang dưới mây đỏ, đường xanh cắt xuống dưới đỏ, em nghĩ là giá nó kiểu ngang ngang rồi rơi 1 cái ầm xuống rồi lên lại thôi, do hiện tại bên bò đang rất sung
Cảm ơn bác. Nếu bác thích trade theo mô hình mình nghĩ nên chọn chart với thang đo Logarit thì nó sẽ hiển thị rõ ràng hơn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 348 Xem / 22 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,419 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,065 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 268 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 115 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 152 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên