BitcoinCash - Cực thơm - Một năm mới có 1 ngày.

demchuatan

Active Member
103
170
Thực tình em chưa bao giờ vào lệnh BCH, càng tìm hiểu về nó thì càng muốn tránh xa. Tối hôm qua sau khi bị dính liquid ở Bitmex vì lag, đang bực mình thì thấy kèo em BCH có gì đó bất thường.

- Giá BCH hiện tại trên sàn phái sinh Bitmex vào khoảng 0.043 btc

- Giá BCH trên các sàn chính quy rơi vào khoảng 0.075 btc

Hiện tại chênh lệch hơn 50%

Nguyên nhân sự chênh lệch giá này là do BCH chuẩn bị hardfork, traders ôm BCH trên sàn chính quy sẽ được thưởng coin mới sau khi fork xong, còn chơi trên Bitmex ko được hưởng lợi gì(em cũng ko biết tên 2 coin mới là gì nữa).

--------

Cơ hội:

BCH dù sao đi nữa cũng đã được phổ biến rộng rãi, chức năng thay thế tiền tệ mua bán online với mức độ phủ sóng chỉ thua mỗi đàn anh BTC. vậy nên không dễ gì mà cộng đồng chấp nhận thanh toán BCH bỏ đi để thay các coin khác vào.

Điều này rất quan trọng để nhận ra giá trị thực của BCH sau khi hardfork, chắc chắn lúc đầu giá sẽ giảm do hiệu ứng đám đông, nhưng giảm gần gấp đôi với một đồng coin top đang được các công ty sử dụng để thanh toán thì lịch sử em chưa thấy bao giờ.

Nếu các bác phân tích một chút cũng sẽ thấy: Mua BCH không dùng đòn bẩy trên Bitmex với giá hiện tại sẽ cho cơ hội cao hơn nhiều so với khả năng rủi ro xảy ra.

Còn đối với các bác đang hoài nghi thì hãy để ý, nó đang xảy ra hiện tượng lạ nên để ý biết đâu lại tìm được thời điểm phù hợp để vào lệch cho các bác.

Em đang lắng nghe phản hồi của các bác,

Trân trọng.

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Em diễn giải thêm ý tưởng của bài viết này:

- Sau khi BCH được hardfork thì có bạn nào muốn mua nữa không?

- Nếu muốn mua thì các bạn sẽ mua giá nào là phù hợp? giảm đi 20% hay 40% so với giá hiện tại thì phù hợp để mua vào tích trữ?

- Nếu các bạn muốn mua BCH sau khi nó giảm hơn 20% trở lên thì các bạn không cần phải đợi, vì trên Bitmex giá đã giảm hơn 30% rồi.

Bạn có biết là HĐ BCHZ18 sẽ bị thanh lí trong ngày mai hay ko mà đi mua vào???
Nó giảm tụt quần so với giá BCH các sàn khác là do Bitmex tham chiếu theo giá BitcoinABC, hiện tại 2 coin dc phân tách ra của BCH là BitcoinABC và BitcoinSV đang có tỉ lệ ngang nhau rồi, dự là tới lúc phân tách giá ko đổi nhiều nữa, nói chung là kèo này short cũng hết thơm rồi.
Nhiều bác ko biết đọc thông báo của bitmex hay sao mà 3 bữa nay thấy toàn câu hỏi về giá BCH trên bitmex sao lại thấp thế, thực tế sau cái thông báo giá BCHZ18 đã dump về bằng với giá của BitcoinABC và hiện tại giá cũng là của BitcoinABC, Bitcoincash trên bitmex đơn giản là ko còn tồn tại nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn có biết là HĐ BCHZ18 sẽ bị thanh lí trong ngày mai hay ko mà đi mua vào???
Nó giảm tụt quần so với giá BCH các sàn khác là do Bitmex tham chiếu theo giá BitcoinABC, hiện tại 2 coin dc phân tách ra của BCH là BitcoinABC và BitcoinSV đang có tỉ lệ ngang nhau rồi, dự là tới lúc phân tách giá ko đổi nhiều nữa, nói chung là kèo này short cũng hết thơm rồi.

Đến cuối tháng 12 mới thanh lý bạn ạ, với lại giả sử mai có thanh lý thì sau thanh lý lại mua vào.

Giá tham chiếu là để tham khảo, thằng bitmex nó lấy giá tham chiếu dựa vào sàn nào mình cũng đâu cần quan tâm. Cái quan tâm là giá trị thực của BCH hiện tại là bao nhiêu, rồi so sánh với giá BCH trên bitmex.

BitcoinABC hay SV gì đó là đang lên cơn sốt theo trào lưu coin mới. Chứ độ phủ của 2 coin đó cả hiện tại và tương lai gần không thể bằng BCH được

Ví dụ: hầu hết các ví điện tử(skrill, net, PM,...) rồi các sàn OTC(OKX, Bitpay,...), các công ty chấp nhận thanh toán BCH,...Đó là độ phủ của BCH, dễ gì mà coin ABC hay SV thay thế được.

Rất ít những đồng coin mới được hardfork có thể thay thế được phiên bản cũ. Ai chơi coin lâu ngày cũng biết là nên bán trước khi nó hardfork, chỉ có newbie mới hi vọng vào những đồng coin mới.

Đến cuối tháng 12 mới thanh lý bạn ạ, với lại giả sử mai có thanh lý thì sau thanh lý lại mua vào.

Giá tham chiếu là để tham khảo, thằng bitmex nó lấy giá tham chiếu dựa vào sàn nào mình cũng đâu cần quan tâm. Cái quan tâm là giá trị thực của BCH hiện tại là bao nhiêu, rồi so sánh với giá BCH trên bitmex.

BitcoinABC hay SV gì đó là đang lên cơn sốt theo trào lưu coin mới. Chứ độ phủ của 2 coin đó cả hiện tại và tương lai gần không thể bằng BCH được

Ví dụ: hầu hết các ví điện tử(skrill, net, PM,...) rồi các sàn OTC(OKX, Bitpay,...), các công ty chấp nhận thanh toán BCH,...Đó là độ phủ của BCH, dễ gì mà coin ABC hay SV thay thế được.

Rất ít những đồng coin mới được hardfork có thể thay thế được phiên bản cũ. Ai chơi coin lâu ngày cũng biết là nên bán trước khi nó hardfork, chỉ có newbie mới hi vọng vào những đồng coin mới.
Bitcoincash trên bitmex đơn giản là ko còn tồn tại nữa. đồ chim lợn ạ

nói chung là dùng phân tích cơ bản, ông nghĩ chỉ có mình ông nhìn ra cơ hội này để lên tàu ah. Ah mà ông dám đặt tiền xuống mua nó chưa

nói chung là dùng phân tích cơ bản, ông nghĩ chỉ có mình ông nhìn ra cơ hội này để lên tàu ah. Ah mà ông dám đặt tiền xuống mua nó chưa
Đây là cuộc chơi quốc tế. anh em trade việt phải đoàn kết mới kiếm cơm được. đề nghị admin đuổi hết bọn chim lợn để giảm thiệt hại cho VN

Nó đang dc trade theo giá BitcoinABC đấy thằng chim lợn ạ :cool:

Mọi người cứ nghĩ tôi là chim lợn gì đó, tôi cũng ko hiểu chim lợn là gì, nhưng trong bài viết này tôi cũng nói là tôi không thích BCH, và trước kia tôi cũng viết một bài dị ứng về BCH.

Tóm lại là tôi không Idol BCH, tôi chỉ thấy nó có hiện tượng lạ nên tìm hiểu thôi, dòng cuối cùng tôi cũng nói nếu ai còn hoài nghi thì để ý chứ tôi không hiểu từ "chim lợn" là gì.

link bài viết trước kia có phần đả kích BCH của tôi đây:
https://traderviet.org/threads/cac-bac-traders-co-di-ung-voi-dong-coin-nao-khong.19930/#post-186976

Bác này chắc chưa đọc thông báo của bitmex nên còn chả biết sao giá nó lệch với các sàn khác =))

Nhờ các admin close topic của em với. Không comment trả lời thì kỳ kỳ, mà em không thích comment những bài viết thiếu lịch sự.

Nào là nghĩ em là "chim lợn"

Nào là nghĩ em là "chỉ có mình ông nghĩ ra cơ hội này"

Đây là chính sách mới của Bitmex, họ có đăng lên thông báo ở mục trước khi đăng nhập, nên em sơ ý login vào luôn mà không đọc.

Bitcoin Cash Hardfork Policy and Impact on BCHZ18
2018-11-10 00:17:11
BitMEX Policy
Bitcoin Cash is expected to conduct a hardfork upgrade on 15 November 2018. There are two competing incompatible hardfork upgrade proposals, with the associated clients being Bitcoin ABC and Bitcoin SV. Therefore, there could be a chainsplit; users holding BCH prior to the hardfork could end up with coins on both sides of the split.
On settlement, the BCHZ18 contract will settle at a price on the Bitcoin ABC side of any split and will NOT include the value of Bitcoin SV.
This is consistent with the approach BitMEX took when Bitcoin Cash initially split off from Bitcoin in August 2017. The Bitcoin / USD contracts were settled based on the Bitcoin price at the time and did not reflect the price of Bitcoin Cash.

Em cũng xin lỗi các bác vì sơ ý không đọc thông báo của bitmex, thấy nó vẫn ghi là Bitcoin cash nên gây ra sự nhầm lẫn trong em.

Vì sự sai sót chút xíu này mà các bác chửi em quá, em cũng chia sẻ theo ý kiến cá nhân thôi.

Cảm ơn các bác đã tìm ra được sai sót của em,

Trân trọng

Chỉnh sửa lần cuối:
Sau một hồi lục lọi thêm các thông báo mới nhất của Bitmex về Bitcoin cash thì em không tìm thêm được thông báo nào ngoài cái thông báo em đã liệt kê trước đó.

Link tham khảo thông báo trên blog của Bitmex: https://blog.bitmex.com/bitcoin-cash-hardfork-policy-and-impact-on-bchz18/

Nhìn vào nội dung thông báo này, em không thấy mục nào có nội dung kiểu như thay thế giá BCH thành BCHABC.

Thậm chí Bitmex còn ghi rõ:

This is consistent with the approach BitMEX took when Bitcoin Cash initially split off from Bitcoin in August 2017. The Bitcoin / USD contracts were settled based on the Bitcoin price at the time and did not reflect the price of Bitcoin Cash.

Em tạm dịch theo google translate:

Điều này phù hợp với cách tiếp cận BitMEX đã thực hiện khi Bitcoin Cash ban đầu tách ra khỏi Bitcoin vào tháng 8 năm 2017. Các hợp đồng Bitcoin / USD đã được giải quyết dựa trên giá Bitcoin vào thời điểm đó và không phản ánh giá của Bitcoin Cash.

Nội dung trên theo em hiểu là BCH vẫn là BCH, dù có hardfork ra BCHABC thì vẫn là hợp đồng của BCH.

Thêm một dẫn chứng nữa là giá tham chiếu hiện tại của BCH trên bitmex vẫn là giá của BCH mà không phải của BCHABC.

Thêm một ý kiến cá nhân: Vì BCH và BCHABC là 2 sản phẩm khác nhau, nếu Bitmex muốn thêm BCHABC vào thì thêm giống như thêm một đồng coin mới chứ việc gì phải đè BCHABC lên BCH như vậy để gây nhầm lẫn?

Nhưng giá trị BCH đang giao dịch trên Bitmex giống với giá của BCHABC, điều này có gì đó khác với thông báo của Bitmex, có thể do em thiếu thông tin hoặc do cộng đồng đang nhầm lẫn.

Em rất mong bác @RainbwSeal , bác @dungbitcoin trích dẫn giúp em mục nội dung "BCH đơn giản là không còn tồn tại nữa" được ghi ở thông báo nào được không ạ?

Trân trọng,

BCHZ18

BCHABC

BCHSV

Bác nhìn giá coi giá nó giống thằng BitcoinABC ko.
Nguyên nhân là do cái câu này của thằng bitmex
On settlement, the BCHZ18 contract will settle at a price on the Bitcoin ABC side of any split and will NOT include the value of Bitcoin SV.
Hardfork lần này sẽ ko còn Bitcoincash sau đó nữa.
Thông tin về hardfork bch
Tiếng việt tạm
Tiếng anh:

Vâng, em cảm ơn bác @RainbwSeal đã đưa ra trích dẫn giúp em. Nhưng em xin bổ sung thêm một chút ạ:

- Quy định của sàn Binance có khác với Bitmex.

Tức là bên Binance họ sẽ thay thế hoàn toàn BCH bằng cả hai đồng BCHABC và BCH SV (giá trị cộng lại bằng giá trị của BCH hiện tại).

Còn bên Bitmex nếu có thay thế thì chỉ thay thế thành BCHABC, có nghĩa là giá trị thay thế sẽ thấp hơn so với BCH hiện tại.

- Ngoài ra, hiểu theo ý thằng Bimex thì sau này BCH sẽ đổi tên thành BCHABC, còn ý thằng Binance thì vẫn còn phân vân nên mới chia tỷ lệ cho nhà đầu tư thành 2 đồng coin luôn cho khỏi cãi nhau.

Tóm lại: Nếu bắt BCH trên Bitmex không dùng đòn bẩy thì vào lúc này sẽ lợi hơn nhiều, ít rủi ro hơn. Vì thằng BCHABC bây giờ giá nó chỉ là 280$ trong khi BCH hơn 400$, nếu thằng Bitmex không có giải pháp thấu đáo thì những nhà đầu tư họ mua HĐ tương lai của BCH trước khi có thông báo đó sẽ bị thiệt thòi dẫn đến kiện cáo tùm lum.

P/S: Một điều tuyệt vời nữa là cả thằng Binance và Bitmex có vẻ như vẫn chưa chắc chắn là Bitcoin Cash sẽ hardfork, vì thằng Bimex vẫn lấy giá tham chiếu là BCH, còn thằng Binance thì nói toẹt ra luôn.

việc chia tách cũng ko rõ ràng, C.Wrong thì nói sẽ ko chia tách, Roger Ver thì bảo ko rõ ràng, Legder ko rõ quan điểm.
đợt này có thể BCH như vụ segwit2 . Poloniex bán btcx2 trước và giờ nó thành rác
Cũng vì vụ này mà tôi phải đào cái ví lạnh lên dep BCH vào binance

Chỉnh sửa lần cuối:
mấy bạn này có chịu khó đọc không vậy. Phe BCHABC không chủ trương fork, trong khi phe BCHSV chủ trương fork ra coin SV mới. BCHABC có tuyên bố là sẽ dùng lực lượng của mình để tạo ra 51% attack đảo ngược lại và nếu BCHABC thành công thì sẽ không có coin SV mới được tạo ra. Dr Craig một trong những người chủ trương tạo ra coin SV - đồng thời cũng tự nhận mình là Satoshi hôm qua tuyên bố đe doạ là nếu tất cả các thợ đào vẫn đào BCH nhánh cũ thì nhóm BCHSV phải tiếp tục fund dự án của mình bằng cách bán BTC ra USD. BCH đã chết, hàng tỉ đô cuốn theo chiều gió bởi trận chiến của những con người có cái tôi quá cao. Giờ chẳng ôm con khỉ nào cả. Đợi 51% attack qua đi xem ai thắng rồi lựa chiều mà theo thôi.

Bác @RainbwSeal ơi, bác có thể giả thích thêm tại sao trên coinmarketcap đã tồn tại BCH, BCHABC và BCHSV luôn rồi không ah, mặc dù hôm nay mới hardfork, vậy sau khi hardfork BCH sẽ như thế nào và 2 coin còn lại như thế nào được không ah, chân thành cảm ơn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 59 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 397 Xem / 31 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,533 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 415 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,792 Xem / 99 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên