Bộ sách đỉnh nhất về Price Action

7-11-2017 5-02-46 AM.jpg

Nếu bạn thích PA của Lance thì cũng nên tìm hiểu thêm về order flow trading, PA của Lance phát triển dựa trên ý tưởng đó đấy, bạn có thể đọc topic "chiêu bắt bài bọn tay to" của BIBO. Mình cũng có tìm hiểu về Lance, tác giả cũng mất 7-8 năm lầy lội trong ngành mới được như hiện giờ. Chúc bạn thành công! :)
Bác giúp em cách sử dụng "order flow trading" và "chiêu bắt bài bọn tay to" của BIBO nhé, tức là bác cho em xin link í, thank bác nha

đối với việc học, nghiên cứu nói chung và đọc sách nói riêng thì các bạn cứ phải xác định là "đãi cát tìm vàng" thôi.
Cá nhân tôi vẫn đang hằng ngày đào bới các kiểu nên ko thể nói là nên đọc cuốn nào. Với lại tùy kiến thức căn bản hay còn gọi là căn cơ của mỗi người mà thứ tự sách nên đọc thay đổi. Đại khái là với tôi thì nên đọc cuốn 1 rồi 2,3.. nhưng với bạn thì có thể là 1,3,2...

Có cuốn giá trị nhiều, cuốn giá trị ít nhưng lại đúng chỗ mà mấy cuốn khác không có.
Nói chung là ko có cách nào tối ưu được và phải đọc nhiều thôi.

80% nội dung sách nằm trong 20% số lượng từ ngữ chứ ko phải sách 100 trang thì chỉ có 20 trang nên đọc mà phải hiểu là sách có 1 triệu chữ thì ý nghĩa nằm trong 200k chữ nằm rải rác trong đó. Và muốn hiểu cái 20% đó thì ít nhất cũng phải đọc 60-80% số trang.

Cuốn này nối tiếp cuốn kia, bổ sung, mở rộng và giải thích cho nhau.

Có tiếng Anh tốt thì ngon nhưng ko có thì bạn cứ tự tin vì có thể bạn sẽ phát triển được những góc nhìn hay lý thuyết độc lập.

Khả năng đọc hiểu của bạn sẽ cải thiện dần qua các cuốn sách. Làm gì có ai tự nhiên mà giỏi TA đâu. Mấy cuốn đầu mới đọc dĩ nhiên là khó nhai rồi vì có nhiều từ ngữ mình không hiểu nhưng bạn phải ráng bước tới thì sau đó sẽ thấy ko khó lắm. Mới đọc thì nên in ra giấy rồi "gặm" từ từ, đừng tiết kiệm mà đọc trên máy tính, rất dễ mất tập trung mà lại khó nhớ.

Tôi thấy các cuốn sách mà tôi đã đọc chỉ cung cấp được khoảng 20% tổng số kinh nghiệm mà tôi có được hiện giờ. Ko phải vì sách dỡ mà có nhiều cái ko thể diễn tả bằng lời được. Tác giả cố gắng lắm cũng chỉ diễn đạt dc nhiêu đó thôi, việc còn lại là mình phải tưởng tượng mà moi cho ra được những ẩn ý bên dưới. Việc này thì chỉ có tự mình làm thôi chứ ko ai giúp được và rất mất thời gian.

Tôi là dân BK HCM mà mãi tới 2 năm gần đây tôi mới tạm hiểu được 1 phần chữ "HỌC" là như thế nào. Nó gian nan hơn rất nhiều so với việc đọc sách.

Nếu bạn chịu khó đọc hết TraderViet phần lớp học thì bạn cũng ngon rồi đó. Tôi nói thật chứ ko phải an ủi đâu. Chừng đó kiến thức cũng đủ để bạn bắt đầu việc tự nghiên cứu của mình rồi. Chắc luôn.

Bạn không nên nghĩ rằng là sẽ có 1 cuốn sách nào đó có bí kíp. Chỉ đọc đọc đúng thì sẽ trade thắng. Quên chuyện đó đi.

Nhảm chơi vài lời nhưng thật lòng với mong muốn giúp chút nào đó cho các bạn.
Bạn cùng trường.

Sao kênh youtube của thánh này lại ít lượt view thế nhỉ ?
Mà Thánh Price action này viết sách học thuật quá cũng khó hiểu.
AE ai áp dung được nh kiến thức từ Mr rồi chia sẻ dc không

Chịu khó ngâm mấy cuốn này có thể nên người được ít nhiều nè. Bác nào thật sự muốn nghiên cứu chuyên sâu trường phái này thì về lại VSG theo dõi "Phương pháp giao dịch theo pinbar" xem PXT một thời tung hoành trời đất ngày xưa. :D[/QUOTE]

em chào bác ạ.Em mới tinh với Forex,có trải qua lớp trung học của babypips nhưng chưa trade bao giờ.Em có đọc qua 1 số quyển sách thì thấy vô cùng trìu tượng và ngôn ngữ khó hấp thụ.Cho đến khi em đọc được topic này .Bác tác giả giải thích về cung cầu,decision making làm em thông não nhiều quá,k chỉ về forex mà về cả tài chính một cách dễ hiểu,tường mình và ko bị lan man.
Cho nên em viết mấy dòng cảm ơn bác .Chắc chắn e sẽ thịt hết cuốn này,mong bác đủ sức khỏe up thêm tài liệu quý cho ae ạ

Cũng vừa mới đọc xong 6 Vol của bác này, một điều khá thích đó là việc phân tích diễn biến tâm lý từng cây nến bar by bar của bác ý và cách quản lý việc thoát lệnh thủ công rất hay. Ngày xưa mình học được chiêu "Set and Forget" vào lệnh xong bỏ đó không quan tâm đến lệnh (banh gáo hơi nhiều :p) nhưng đọc xong thì bây giờ có cái nhìn khác hơn rất nhiều về việc quản lý lệnh.
Lời khuyên cho các bác kém tiếng anh là:
- Đọc trên điện thoại hoặc tablet ý, cài phần mềm từ điển TFlat, gặp từ nào khó thì chỉ cần dí lì màn hình, chọn copy 1 cái là tflat nó tự dịch cho luôn, không mất công tra thủ công
- Đọc mục lục, để chọn ra chương có hứng thú nhất để đọc trước, tránh tình trạng đọc từ đầu đến cuối, nhất là đoạn đầu toàn lý thuyết chán quá rồi bỏ cuộc. Như mình, đọc chương 1, toàn lý thuyết, lại mấy cái biết qua qua rồi nên buồn ngủ đọc mãi không trôi, tìm đến chương 3 về setup (kiểu vào đánh chém luôn ý), đọc trước. Có khái niệm nào không hiểu kiểu Projection, Depth,.. thì lại quay về chương 2 tìm đọc. Đọc kiểu đó rất thú vị và không bị nhàm chán.
- Các bác đọc chậm thôi, chậm mà chắc nhé, đọc, tra từ điển, ghi chú, dịch loạn xạ lên như kiểu học tiếng anh ý, đừng đọc kiểu skim (lướt), đọc lướt qua không nắm được những phân tích tâm lý của tác giả thì không cảm nhận được cặn kẽ đâu. Khi bác hiểu ý của tác giả thì bác lại càng thích thú đọc hơn.
- Mình thì in cả sách giấy lẫn đọc ebook kết hợp tùy thời gian không gian để sử dụng (kiểu đi wc thì mở đt ra đọc 1 trang :p :p )
Sách có nhiều kiến thức cần ghi nhớ: 6 nguyên tắc di chuyển của giá, các mô hình giá cần nắm vững tại điểm LWP, rồi các bước phân tích bài bản..... nên cần phải thực hành nhiều thì mới thành thạo trở thành thói quen được.
Mình cũng đang trong quá trình học hỏi, thực hành sao cho bài bản, tạo thành thói quen hàng ngày và thành thạo các kỹ năng, nhận biết các setup để ra vào lệnh tốt hơn trở thành bản năng, không phải mở sách vở ra xem trường hợp này thì dùng cái gì nữa (bác nào có chơi game sẽ rõ, kiểu dùng tướng này đối đầu với đối thủ nào thì sử dụng skill gì cho hợp lý, hay chơi poker gặp hands nào, ở vị trí nào thì nên raise/fold....
Để bổ túc cho quá trình học, mình cũng định dịch lại bộ sách này để lúc đọc lại cho thuận tiện, và nếu có thể sẽ chia sẻ lên đây nhưng mà tương lai thôi, giờ chưa có thời gian ý, hihi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,505 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 892 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 297 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 396 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 159 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,763 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên