Bỏ túi thêm hai phương pháp vào lệnh với Market Profile

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Trong Market Profile có rất nhiều phương pháp giao dịch cũng như rất nhiều quy tắc hữu ích. Chỉ cần anh em chịu khó tìm tòi nghiên cứu và nghiềm ngẫm những gì tôi viết, tự động sẽ hiểu ra làm thế nào để phân tích Market Profile ổn. Sau khi đã nghiên cứu hết những gì tôi viết trên đây, hãy tạo một tài khoản demo và tự mình kiểm nghiệm. Không nên trông chờ người khác tạo tài khoản và test cho mình xem. Thứ nhất, kiến thức đã có, chủ động là lợi thế của một trader, không nên đánh mất lợi thế đó. Thứ hai, nếu bạn không tự mình test thì muôn đời bạn cũng không hiểu, mọi thứ tôi viết vẫn chỉ là của tôi, chưa phải là của bạn. Do đó bạn phải biến nó thành của bạn. Không có gì tốt hơn là thực hành cái lý thuyết mình vừa học.

Hôm nay chúng ta sẽ tiếp cận hai phương pháp nữa về Market Profile. Hai phương pháp này tôi e là hơi khó 1 chút, nhưng nếu các bạn hiểu được các bài trước của tôi thì bài này không thành vấn đề. Có gì thì cứ hỏi. Tôi cố gắng xây dựng một cộng đồng trade theo Market Profile nhưng có vẻ sẽ rất khó khăn đấy. Chúng ta vào bài thôi.

Phương pháp thứ 1 - Spike và Quy tắc Spike

Chúng ta sẽ tìm kiếm cơ hội vào lệnh bằng quy tắc Spike

Spike nghĩa gốc là mũi nhọn, chúng ta hình dung giá đột nhiên tăng mạnh, sau đó giảm mạnh, hình thành một cái mũi nhọn, bên tây nó gọi Spike.

Nếu nhìn theo nến, thì spike giống như hành động nến thò đuôi xuống xong rồi tăng lên lại tạo thành một cái đuôi nến dài ở phía dưới ( pin bar đuôi nến dài chẳng hạn).

Spike có hai tác dụng, một là để bẫy trader, hai là tạo một xu hướng bền vững theo hướng của spike.

Nếu Sipke tăng, sử dụng Spike như thế nào?

Giá sẽ có 30 phút để tạo spike cho ngày hôm đó. Nếu spike tăng (nằm trên vùng giá trị) và giai đoạn mở cửa (A, B) ngày hôm sau cao hơn spike đó thì xu hướng sẽ tiếp tục tăng với xác suất rất cao. Đáy của spike ngày hôm đó sẽ là vùng hỗ trợ tốt cho giá ngày hôm sau.

Nếu spike tăng (nằm trên vùng giá trị) và giai đoạn mở cửa (A, B) ngày hôm sau thấp hơn spike đó thì có thể giá sẽ đảo chiều giảm hoặc ít nhất là kết thúc xu hướng tăng.

Nếu spike tăng mà giai đoạn mở cửa nằm trong vùng spike thì giá đang hỗn độn, tạm thời chưa có hành động cụ thể.

Nếu Sipke giảm, sử dụng Spike như thế nào?

Nếu spike giảm (nằm dưới vùng giá trị) và giai đoạn mở cửa (A, B) ngày hôm sau thấp hơn spike đó thì xu hướng sẽ tiếp tục giảm với xác suất rất cao. Đáy của spike ngày hôm đó sẽ là vùng kháng cự tốt cho giá ngày hôm sau.

Nếu spike giảm (nằm dưới vùng giá trị) và giai đoạn mở cửa (A, B) ngày hôm sau cao hơn spike đó thì có thể giá sẽ đảo chiều tăng hoặc ít nhất là kết thúc xu hướng giảm.

Nếu spike giảm mà giai đoạn mở cửa nằm trong vùng spike thì giá đang hỗn độn, tạm thời chưa có hành động cụ thể.

Phương pháp thứ 2 - Failed Auction (tạm dịch: đấu giá thất bại)

Lý thuyết này được phát triển bởi Ray Barros. Failed Auction thường là mẫu hình giao dịch thành công trong trường phái Market Profile. Mẫu hình Failed Auction xuất hiện khi Initial Balance (đỉnh - đáy 60 phút đầu tiên) diễn ra và trong vòng 30 phút sau đó, giá hồi lại theo hướng ngược với hướng đi của Initial Balance (ví dụ 60 phút đầu giá đi lên, thì 30 phút sau giá đi xuống). Nếu giá thất bại khi không giữ được hướng đi của Initial Balance trong vòng 30 phút thì được gọi là Failure Auction.

Những ngày kế tiếp, giá có thể sẽ đi ngược hướng với hướng của Failure Auction, nhưng rồi sau đó, trong vòng 5 ngày, giá sẽ đi qua test lại Failure Auction đó. Điểm mấu chốt nằm ở đây. Cơ hội để chúng ta vào lệnh là khi biết giá sẽ đi ngang qua vùng Failure Auction một lần nữa.

Như hình trên ta để ý, giá tạo Failure Auction ở giai đoạn J, trong vòng 30 phút (hết giai đoạn J) giá lại chạy về vùng giá trị chứ không ở lâu. Sang ngày hôm sau, rõ ràng cơ hội đến khi giá từ rất sâu bên dưới nhưng cũng tăng mạnh và đi ngang qua lấp vùng Failure Auction một cách dễ dàng.

Vẫn còn rất nhiều chiêu thức Market Profile nữa ở phía trước, chúng ta từ từ theo dõi nhé.

Xem thêm:

>> Các bài viết về Market Profile liên tục cập nhật tại đây

Tham khảo Marketcalls

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Thêm một bài học hay mà bác đã tận tâm chia sẻ . Mình sẽ cố gắng học cho tốt những bài học này vì mình biết nó sẽ hỗ trợ tốt cho nghề trade trong tương lai vì hiện tại mình trade chưa được tốt . Cám ơn bác nhiều nhiều.

Mình hóng bài viết của bạn giải thích về mấy cái chữ cái ABC... có ý nghĩa là gì?

Thêm một bài học hay mà bác đã tận tâm chia sẻ . Mình sẽ cố gắng học cho tốt những bài học này vì mình biết nó sẽ hỗ trợ tốt cho nghề trade trong tương lai vì hiện tại mình trade chưa được tốt . Cám ơn bác nhiều nhiều.

Cám ơn bác. Mà bác ở đâu thế nhỉ?

Cám ơn bác. Mà bác ở đâu thế nhỉ?
Mình đang sinh sống tại Đồng nai , gần khu du lịch Thác Giang Điền bác à . Dân vùng chỗ mình chủ yếu bán sức lao động kiếm tiền trang trải cuộc sống , chưa thấy ai đam mê nghề trade này nên mình cũng không tìm ra người cùng hội để thảo luận cả.

đúng rồi bác, tui băn khoăn mãi không biết A B C K J mang ý nghĩa gì ?

Nói đơn giản là A B C D là thứ tự cứ mỗi 30 phút là sẽ chuyển sang chữ cái khác và cứ thế cho đến hết phiên. Bắt đầu bằng chữ A.

Còn phức tạp hơn thì bác chờ t soạn thêm 1 bài nữa nhé. Tưởng các bác biết hết rồi nên cho qua luôn.

Một phương pháp, càng có nhiều điểm vào lệnh thì nên tránh, đó là ý kiến chủ quan của e. ^^

Ý kiến quá chính xác luôn. Nhưng MP là một trường phái có rất nhiều phương pháp, chứ nó không phải là một phương pháp. Bác nghiên cứu thử xem.

Mình đang sinh sống tại Đồng nai , gần khu du lịch Thác Giang Điền bác à . Dân vùng chỗ mình chủ yếu bán sức lao động kiếm tiền trang trải cuộc sống , chưa thấy ai đam mê nghề trade này nên mình cũng không tìm ra người cùng hội để thảo luận cả.

Để bữa nào rảnh xuống thác Giang Điền picnic và đàm đạo nhỉ. Hồi trước hay xuống dưới đó chơi, bây giờ không biết thác còn đẹp như xưa không?

À , bao giờ bác xuống đây chơi thì gọi mình đi với vì ngày xưa chưa có khu du lịch , bọn mình hay tắm thác lắm nhưng từ lúc có khu du lịch thì bọn mình mất chỗ tắm tự nhiên thì mình bỏ luôn . Chắc đẹp lắm

Một phương pháp, càng có nhiều điểm vào lệnh thì nên tránh, đó là ý kiến chủ quan của e. ^^
Lúc đầu Em cũng nghĩ như Bác
Nhưng bây giờ nghĩ lại một pp có nhiều điểm vào lệnh nó giống như " Tùy Cơ Mà Ứng Biến " vậy thì chắc chắn sẽ tốt hơn hiệu quả hơn...

Giống mình, cả xóm không có ai theo cả. Đồng cảm nhận

Chào bác The Blade ,em theo dõi giáo trình MP của bác từ đầu những phần trước bác đều có ví dụ hình nến nên dễ hiểu hơn còn hai PP mới này em cũng hình dung nhưng chưa ngấm được .Bác cho em xin ví dụ trên MT4 cho dễ hiểu.
PS:Lúc nào bác cho em xin một bài cụ thể về ý nghĩa các con chữ A,b,c... trong MP nhé .

chào bác Blade, minh cũng dang nghiền ngẫm pp MP cúa Bác rât hay, có điều minh kh hiểu về những hình có chữ ABC... .Mong bác diễn giải thêm và cho mình xin cái indicator MT4 nào dễ sdung nhất nhé. Xin cảm ơn sự nhiệt tình của Bác dành cho AE TraderViet nhé

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,496 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 340 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 862 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 262 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 391 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 132 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,755 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên