Bollinger Band nhiều khung thời gian

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,192
153,379
Anh em chắc hầu hết là biết đến Bollinger Band rồi đúng không? Đây là một indicator để đo độ biến động của thị trường - volatility - xem thị trường có bắt đầu bùng nổ chưa, và có đi quá đà chưa, có khả năng đảo chiều lại không? Nếu anh em chưa tỏ tường về Bollinger Band thì có thể tham khảo tại đây : Lớp học Bollinger Band

Một vấn đề với phần mềm trading mà đông đảo anh em trader Việt Nam hay xài là Metatrader 4, đó là không có Bollinger Band dạng đa khung thời gian. Nó có nghĩa là gì? Nghĩa là bạn mở Bollinger Band cho biểu đồ H4 và bạn muốn xem xem cái Bollinger Band trên H4 này nó đang ở vị trí nào khi bạn mở sang chart H1 hay M30. Nếu dùng Bollinger Band mặc định trong phần mềm Metatrader 4 thì mở qua chart H1 nó hiện ra Bollinger Band của H1, mở chart M30 nó hiện ra Bollinger Band của M30.

Ý tưởng của cái indicator này là Bollinger Band thường đóng vai trò hỗ trợ mạnh ở band dưới và kháng cự mạnh ở band trên, và nếu là Bollinger Band của khung thời gian cao hơn thì có thể còn mạnh hơn khi dùng làm hỗ trợkháng cự cho khung thời gian thấp hơn.

Anh em có thể nghiên cứu thêm chiến lược về Bollinger Band tại các bài viết
Vậy nếu bạn vẫn muốn xem Bollinger Band của H4 trên H1, M30 hoặc trên D1 thì dùng cái indicator này vậy MTF_BollingerBands (MTF là Multi-timeframes : đa khung thời gian)

Download indicator này ở phần đính kèm cuối bài nhé

Còn muốn gắn chỉ báo nào vào biểu đồ của bạn thì đọc bài này : Cách cài đặt indicator bên ngoài vào MT4 bạn đang dùng

Vậy coi như bạn đã cài được indicator mới vào MT4 của bạn rồi nhé. Bây giờ mở nó lên

Bật Navigator (mũi tên) trên MT4 lên, xong vào Indicator và xổ menu này ra, tìm MTF_BollingerBands

bollinger band nhieu khung thoi gian 1.png

Phần Setup cho Input sẽ như sau:
  • TimeFrame : khung thời gian cho cái Bollinger Band mà bạn muốn hiện lên chart hiện tại (vd trong hình là chart H1), và tính bằng phút. Giả sử bạn muốn hiện Bollinger Band của H4 (4 giờ = 240 phút) lên chart H1 này thì gõ vào số 240
  • MAPeriod: số kỳ của Bollinger Band. Mặc định là 20
  • AppliedPrice: chắc loại MA gì. Cứ để 0 thôi
  • BandsShift: đẩy cái Bollinger Band này tới hoặc lui. Để 0.
  • StdDev: Standard Deviation - độ lệch chuẩn. Mặc định để 2.
Giả sử mình setup như trên và chọn Bollinger Band của H4 vào chart H1. Thông số sẽ là như sau:

bollinger band nhieu khung thoi gian 2.png

Và biểu đồ thành ra như vầy

bollinger band nhieu khung thoi gian 3.png

Vậy là anh em đã có Bollinger Band của H4 trên H1 rồi nhé.

Anh em có thể mở thêm Daily trên H1 cũng được, chỉ cần mở thêm 1 lần indicator này lên nữa. Lưu ý chỗ TimeFrames thì là 1440 nhé (tức là 1440 phút - 1 ngày).

Lúc này biểu đồ sẽ có 2 cái Bollinger Band của H4 và D1 trên cùng H1

bollinger band nhieu khung thoi gian 4.png

Chúc anh em có nhiều trading idea mới với con hàng MTF_BollingerBands này nhé.

Happy trading !!!

Đính kèm

• MTF_BollingerBands.ex4
    4.9 KB · Xem: 565

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Thanks ad. Đang cần cái này luôn :)

Anh em chắc hầu hết là biết đến Bollinger Band rồi đúng không? Đây là một indicator để đo độ biến động của thị trường - volatility - xem thị trường có bắt đầu bùng nổ chưa, và có đi quá đà chưa, có khả năng đảo chiều lại không? Nếu anh em chưa tỏ tường về Bollinger Band thì có thể tham khảo tại đây : Lớp học Bollinger Band

Một vấn đề với phần mềm trading mà đông đảo anh em trader Việt Nam hay xài là Metatrader 4, đó là không có Bollinger Band dạng đa khung thời gian. Nó có nghĩa là gì? Nghĩa là bạn mở Bollinger Band cho biểu đồ H4 và bạn muốn xem xem cái Bollinger Band trên H4 này nó đang ở vị trí nào khi bạn mở sang chart H1 hay M30. Nếu dùng Bollinger Band mặc định trong phần mềm Metatrader 4 thì mở qua chart H1 nó hiện ra Bollinger Band của H1, mở chart M30 nó hiện ra Bollinger Band của M30.

Ý tưởng của cái indicator này là Bollinger Band thường đóng vai trò hỗ trợ mạnh ở band dưới và kháng cự mạnh ở band trên, và nếu là Bollinger Band của khung thời gian cao hơn thì có thể còn mạnh hơn khi dùng làm hỗ trợ và kháng cự cho khung thời gian thấp hơn.

Anh em có thể nghiên cứu thêm chiến lược về Bollinger Band tại các bài viết
Vậy nếu bạn vẫn muốn xem Bollinger Band của H4 trên H1, M30 hoặc trên D1 thì dùng cái indicator này vậy MTF_BollingerBands (MTF là Multi-timeframes : đa khung thời gian)

Download indicator này ở phần đính kèm cuối bài nhé

Còn muốn gắn chỉ báo nào vào biểu đồ của bạn thì đọc bài này : Cách cài đặt indicator bên ngoài vào MT4 bạn đang dùng

Vậy coi như bạn đã cài được indicator mới vào MT4 của bạn rồi nhé. Bây giờ mở nó lên

Bật Navigator (mũi tên) trên MT4 lên, xong vào Indicator và xổ menu này ra, tìm MTF_BollingerBands

View attachment 2878

Phần Setup cho Input sẽ như sau:
  • TimeFrame : khung thời gian cho cái Bollinger Band mà bạn muốn hiện lên chart hiện tại (vd trong hình là chart H1), và tính bằng phút. Giả sử bạn muốn hiện Bollinger Band của H4 (4 giờ = 240 phút) lên chart H1 này thì gõ vào số 240
  • MAPeriod: số kỳ của Bollinger Band. Mặc định là 20
  • AppliedPrice: chắc loại MA gì. Cứ để 0 thôi
  • BandsShift: đẩy cái Bollinger Band này tới hoặc lui. Để 0.
  • StdDev: Standard Deviation - độ lệch chuẩn. Mặc định để 2.
Giả sử mình setup như trên và chọn Bollinger Band của H4 vào chart H1. Thông số sẽ là như sau:

View attachment 2880

Và biểu đồ thành ra như vầy

View attachment 2879

Vậy là anh em đã có Bollinger Band của H4 trên H1 rồi nhé.

Anh em có thể mở thêm Daily trên H1 cũng được, chỉ cần mở thêm 1 lần indicator này lên nữa. Lưu ý chỗ TimeFrames thì là 1440 nhé (tức là 1440 phút - 1 ngày).

Lúc này biểu đồ sẽ có 2 cái Bollinger Band của H4 và D1 trên cùng H1

View attachment 2881

Chúc anh em có nhiều trading idea mới với con hàng MTF_BollingerBands này nhé.

Happy trading !!!
Hay quá! Thanks ad!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên