Bốn nguyên nhân khiến bạn tự phá vỡ kế hoạch giao dịch

ono

Junior Mod
1,953
7,368
Trong quá trình giao dịch, bạn có nhận ra là bạn không tuân thủ kế hoạch giao dịch một cách thường xuyên không? Thay vì nhìn nhận đơn giản rằng đây chỉ là vấn đề về kỷ luật, bạn có thể suy ngẫm những lý do khác sau đây:

1. Bạn chưa sẵn sàng

trading plan 1.png
Lý do đầu tiên và quan trọng nhất tại sao Trader không thể tuân thủ kế hoạch giao dịch là vì nỗi sợ vô hình. Có những lúc biểu đồ rất đẹp và bạn chộp lấy cơ hội một cách triệt để “đến giọt pip cuối cùng”. Tuy nhiên, không phải lúc nào thị trường cũng đi mượt mà như bạn kỳ vọng.

Khi điều không mong đợi xảy ra, một vài Trader tỏ ra lo lắng và bồn chồn. Điều này khiến Trader mất tập trung và làm những điều không liên quan đến kế hoạch giao dịch.

Để tránh tình trạng mất kiểm soát, Trader nên có kế hoạch hành động cho TẤT CẢ trường hợp có thể xảy ra trước khi vào lệnh. Nếu làm được điều này, không có điều gì không lường trước được và bạn sẽ biết cách phản ứng, không còn sợ hãi nữa.

2. Bạn đang trong chuỗi thắng hoặc thua liên tục

trading plan 2.jpg

Tin hay không tùy bạn, những chuỗi thắng VÀ thua có thể khiến Trader sao nhãng kế hoạch giao dịch.

Nếu bạn đã từng trải qua một chuỗi thua kéo dài, bạn có thể bỏ qua một vài cơ hội giao dịch tốt. Tương tự, nếu bạn đã tận hưởng cảm giác thắng liên tục, bạn cảm thấy tự tin và vô đối, điều này khiến bạn vào những lệnh tiếp theo không như trong kế hoạch giao dịch.

Giữ tâm lý tỉnh táo trong một thời gian dài có thể giúp bạn quản lý cảm xúc. Tự nhắc nhở bản thân rằng kế hoạch của bạn được dựa vào những quy tắc định sẵn. Tự nhắc nhở bản thân những rủi ro có thể xảy ra bất cứ khi nào bạn rời xa kế hoạch của mình.

3. Thiếu tự tin vào kế hoạch

trading plan 3.png

Hãy thừa nhận một điều, có những lúc bạn cảm thấy tuân thủ kế hoạch giao dịch gần như là một lựa chọn. Không có gì ép buộc bạn phải làm theo kế hoạch, và có những lúc bạn cảm thấy dù có bám sát kế hoạch thì mình vẫn thua như thường.

Kết quả là, bạn vào lệnh theo trực giác, và không vào lệnh mỗi khi bạn cảm thấy “không đúng”.

Rủi thay, bất cứ điều gì không giống với kế hoạch đều phá bỏ hoàn toàn mục đích ban đầu của bạn. Nếu không có kế hoạch giao dịch, lợi nhuận của bạn luôn ở trạng thái không bền vững.

Một cách để khắc phục chuyện này là ghi lại nhật ký giao dịch một cách chi tiết và luôn thống kê lịch sử giao dịch của bạn. Rất khó để nhìn lại một bảng “thành tích” không mấy sáng sủa. Một khi bạn nhìn thấy được kế hoạch giao dịch thật sự hiệu quả và mang lại kết quả tốt, bạn có thêm nhiều động lực để gắn bó với kế hoạch và tuân thủ triệt để.

4. Chiến lược và tính cách không liên quan với nhau

trading plan 4.jpg
Có những lúc bạn cảm thấy bị ép buộc phải vào lệnh bởi vì kế hoạch giao dịch ghi như thế. Hoặc ở một khía cạnh khác, bạn không vào quá nhiều lệnh bởi tính cách bảo thủ của mình hoặc những ràng buộc khác.

Điều này dẫn tới việc giao dịch không nhất quán, vì bạn chỉ chọn lọc những lệnh theo quy luật của bạn. Ghi nhớ rằng sự thiếu kiên định có thể gây tổn thương cho bạn.

Vào cuối mỗi ngày, bạn phải xem lại kế hoạch giao dịch này có dành cho bạn hay không. Bằng cách này, tôi đang yêu cầu bạn tự hỏi chính mình: “Kế hoạch giao dịch của tôi có phù hợp với phong cách giao dịch của tôi không?”

Bạn đang sử dụng một hệ thống “bắt đỉnh bắt đáy” nhưng thật ra bạn đang vào lệnh như thuận theo xu hướng. Hoặc bạn muốn vào lệnh theo khung ngày, mặc dù những cam kết trước đó cho thấy bạn nên là một swing trader.

Hãy đảm bảo rằng chiến lược và kế hoạch giao dịch phù hợp với tính cách giao dịch của bạn. Một khi bạn xác định rõ tính cách và phong cách giao dịch của mình, bạn sẽ tiến một bước gần hơn để trở thành một Trader có lợi nhuận đều đặn.

Tuân thủ kế hoạch giao dịch mọi lúc mọi nơi không chỉ có mỗi sự kỷ luật. Bạn phải chắc chắn kế hoạch thật sự phù hợp với bạn, và nó vạch ra mọi khả năng có thể xảy đến, khi đó bạn sẽ dễ dàng xử lý tình huống. Khi tất cả tiêu chí được thỏa, sẽ dễ dàng hơn cho bạn khi bạn tin tưởng kế hoạch giao dịch của mình và tuân thủ một cách nghiêm túc.

Nguồn: Baby Pips

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,180 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 841 Xem / 39 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 260 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 149 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,284 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên