Buổi phỏng vấn chia sẻ tất tần tật về công việc Trader tại ngân hàng Credit Suisse tiếng tăm!

Buổi phỏng vấn chia sẻ tất tần tật về công việc Trader tại ngân hàng Credit Suisse tiếng tăm!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,423
Xin chào cả nhà!

Hôm nay mình sẽ chia sẻ buổi phỏng vấn một trader mảng phái sinh tại ngân hàng Credit Suisse nhé! Anh chàng này có tên là Tom Holm và dưới đây là những câu hỏi phỏng vấn về khởi điểm công việc banker cũng như cuộc sống cao cấp của anh ấy ở New York...

Mình nghĩ những chia sẻ thực tế bên dưới sẽ rất hữu ích với các anh em, đặc biệt là những ai có định hướng phát triển công việc trader chuyên nghiệp tại các ngân hàng đầu tư! Cùng bắt đầu thôi!

------------------------------------

Trách nhiệm của bạn ở Credit Suisse là gì?

Buoi-phong-van-chia-se-tat-tan-tat-ve-cong-viec-Trader-tai-ngan-hang-Credit-Suisse-TraderViet1.jpg

Tôi chịu trách nhiệm quản lý một danh mục đầu tư cùng một anh bạn đồng nghiệp, nhưng khi anh ấy nghỉ, tôi phải tự quản lý mọi thứ một mình. Khi người đồng nghiệp ban đầu của tôi chuyển sang bộ phận bán hàng và trong một thời gian, tôi cũng đã tự mình quản lý danh mục đầu tư đó. Mặc dù điều này vô cùng khó khăn với bản thân tôi, nhưng khi nhìn lại, nó đã cho tôi một cơ hội tuyệt vời để học hỏi.

Hiện tại thì tôi đang quản lý danh mục đầu tư cùng một anh nhân viên làm việc tại Credit Suisse được 5 năm, vì vậy có thể nói anh ấy làm việc lâu năm hơn tôi một chút. Tuyệt, dường như mọi thứ đang được thiết lập để giúp tôi có thể học hỏi mỗi ngày vậy...

Điều gì ban đầu thu hút bạn vào công việc trading?

Tôi nhanh chóng biết được rằng trading liên quan rất nhiều đến cách bạn phản ứng với những thông tin có sẵn cho bạn - và có rất nhiều khả năng liên quan đến việc cân nhắc risk (rủi ro) với reward (phần thưởng). Đó là một công việc đòi hỏi nhiều năng lượng và có thể rất áp lực, nhưng đó là những gì khiến tôi yêu công việc này.

Quá trình đào tạo của bạn ra sao?

Đó là một khóa đào tạo 5 tuần diễn ra ở New York - tôi muốn nhấn mạnh rằng đó là một trong những đặc quyền chính mà tôi được hưởng từ công việc này cho đến nay. Chúng tôi đã được sắp xếp một chỗ ở tốt trong công ty và bản thân chương trình đào tạo cũng rất thú vị, như được đi học vậy. Chúng tôi đã làm việc chăm chỉ và cũng đã chơi hết mình - có thể nói là chúng tôi đã tận dụng tối đa mọi thứ trong công ty Big Apple!

Bầu không khí tại Credit Suisse như thế nào?

Ở đây rất thoải mái và tất cả chúng tôi đều là những anh em tốt trên bàn làm việc. Thật tuyệt vì chúng tôi thường xuyên đi ăn uống với nhau - không giống như những gì bạn có thể tưởng tượng là chúng tôi chỉ dành thời gian ở văn phòng rồi phần ai nấy về. Tôi có rất nhiều bạn bè ở đây vì chúng tôi đã gắn bó rất nhiều trong quá trình đào tạo với nhau.

Buoi-phong-van-chia-se-tat-tan-tat-ve-cong-viec-Trader-tai-ngan-hang-Credit-Suisse-TraderViet2.jpg

Giờ làm việc của bạn tại Credit Suisse ra sao?

Tôi đến văn phòng vào lúc 6:30 đến 7:00 sáng, sẵn sàng chờ thị trường mở cửa vào lúc 8:00. Tôi thường ra khỏi văn phòng lúc 6:00 tối, nhưng tôi ăn trưa ngay tại bàn làm việc và không thực sự được nghỉ ngơi trong ngày vì tôi phải liên tục tập trung vào màn hình của mình.

Khía cạnh khó khăn nhất của công việc trading là gì?

Cường độ làm việc! Bạn phải sẵn sàng có mặt ở bất kỳ thời điểm nào, trong 12 tiếng một ngày. Việc theo dõi giá cả rất căng thẳng bởi vì nếu bạn làm sai, nó có thể khiến bạn mất rất nhiều tiền. Nếu bạn vừa mới tốt nghiệp đại học thì chắc phải mất một chút thời gian để làm quen với những tình huống mà một lỗi sai có thể tiêu tốn cả gia tài đấy!

Lợi ích lớn nhất của công việc trading là gì?

Tôi thấy công việc ở trường đại học khá buồn tẻ, vì vậy sẽ thật tuyệt khi được thức dậy và làm điều gì đó mà tôi thích thú, bởi nó khiến tôi phải làm việc chăm chỉ hơn. Đó cũng là một sự thay đổi lớn trong lối sống từ thời đại học của tôi. Bây giờ thì tôi có thể ra ngoài và làm tất cả những điều tôi muốn làm khi còn là sinh viên, nhưng không đủ khả năng. Tôi có thể giữ cân bằng giữa công việc và cuộc sống, với nhiều thời gian để đi đây đi đó và buổi tối và cuối tuần hơn.

Bạn nghĩ kiểu người như thế nào thì sẽ phù hợp với môi trường trading?

Thực sự sẽ khá đa dạng. Đó có thể từ những kiểu người yên lặng, thích toán học, phù hợp với nhiều vai trò kỹ thuật hơn, cho đến những kiểu người trên bàn giao dịch - nơi tôi đang làm việc, phải hoạt động rất nhanh. Nói chung những người ở đây đều hòa đồng và năng nổ. Khi bạn làm việc cùng họ trong suốt 12 tiếng một ngày, bạn nên tìm thấy một chút niềm vui cho mình chứ?!

Mặc dù các vai trò không phải giao tiếp với khách hàng nhiều, nhưng có tính cách phù hợp vẫn là điều cần thiết để được tuyển dụng và làm việc hiệu quả. Đó không phải vấn đề để kiếm được nhiều tiền - mà đó là vấn đề để giúp hòa đồng với mọi người trong tập thể.

Bạn có lời khuyên nào dành cho các sinh viên muốn xin việc vào các ngân hàng đầu tư không?

Điều đầu tiên các bạn cần làm là phải đạt được điểm cao trong văn bằng của mình - sẽ rất khó để nhận được lời đề nghị làm việc tại ngân hàng nếu bạn không gây được ấn tượng với các nhà tuyển dụng. Điều tiếp theo bạn cần nghĩ đến là các hoạt động ngoại khóa. Khi tôi còn là sinh viên, tôi và một số người bạn của mình đã gom một số tiền để cùng nhau đầu tư vào một số cổ phiếu. Chúng tôi đã làm điều đó để chứng minh sự quan tâm của mình đôi với thị trường chứng khoán - điều này thực sự quan trọng nếu bạn muốn tiến sâu vào con đường trading.

Buoi-phong-van-chia-se-tat-tan-tat-ve-cong-viec-Trader-tai-ngan-hang-Credit-Suisse-TraderViet3.jpg
Một khi bạn đã vượt qua tất cả để tiến đến giai đoạn phỏng vấn, thì bước chuẩn bị là chiếc chìa khóa để mở cánh cửa cuối cùng. Hãy xây dựng mối quan hệ với người phỏng vấn nếu bạn muốn họ nhớ đến bạn, và hãy sẵn sàng với những câu hỏi trêu ghẹo như: "Có bao nhiêu trạm xăng ở Anh?" =)) Tinh thần số học là một phần quan trọng của giao dịch, vì vậy bạn cần phải thật nhanh trí và có thể cho họ thấy bộ não của bạn hoạt động nhanh như thế nào. Cuối cùng, bạn cần đảm bảo rằng bạn đã cập nhật được những gì hiện đang diễn ra trên thị trường - nếu họ hỏi bạn một câu như: "Tại sao thị trường lại giảm 20% trong tháng trước?" thì cũng phải biết đường trả lời nhé!

Nguồn: weavee.co

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 238 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 933 Xem / 62 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 137 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 92 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 107 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,967 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên