Buồn, chán, thiếu tập trung và mệt mỏi trong giao dịch? Hãy "quẳng gánh lo" đi mà trade anh em nhé!

Buồn, chán, thiếu tập trung và mệt mỏi trong giao dịch? Hãy "quẳng gánh lo" đi mà trade anh em nhé!

namthang

Editor
Trial mod
3,026
16,139
Điều kiện của thị trường ngoại hối thay đổi khá thường xuyên, chính vì vậy điều quan trọng nhất là chúng ta phải học cách thích ứng với những sự thay đổi đó. Và trong quá trình giao dịch, chúng ta sẽ phải thường xuyên đối mặt với những trạng thái tiêu cực, hãy tìm hiểu xem chúng ta gì, và cách để chúng ta loại bỏ chúng nhé!

1. Chán:

Hãy đối mặt với nó - mặc dù thị trường ngoại hối không bao giờ ngủ (một cách nói ví von), nhưng chúng ta không thể hoạt động 24 giờ một ngày. Chính vì các nhà giao dịch không thể hoạt động một cách thường xuyên nên đôi khi có rất ít hoặc không có bất cứ một sự thay đổi nào trên biểu đồ và việc chờ đợi một thiết lập hợp lệ để giao dịch có thể khá nhàm chán.

Thật không may, một số nhà giao dịch phản ứng với sự buồn chán bằng cách giao dịch bất chấp chỉ để tìm kiếm sự hứng thú. Họ đi chệch khỏi kế hoạch giao dịch của mình và thực hiện các giao dịch mà họ thường không giao dịch trong các điều kiện thị trường bình thường. Không có gì đáng ngạc nhiên khi các giao dịch này được thực hiện một cách bốc đồng và có thể dẫn đến các quyết định giao dịch tồi.

Nếu bạn cảm thấy buồn chán trong khi giao dịch, bạn có thể phá vỡ sự đơn điệu bằng cách tránh xa các biểu đồ và để cho bản thân được nghỉ ngơi. Truy cập các diễn đàn giao dịch, đọc blog của các nhà giao dịch khác hoặc dọn dẹp hộp thư đến của bạn. Từ bỏ hoàn toàn kế hoạch giao dịch của bạn chỉ để kiếm sự vui vẻ trong giao dịch không phải là giải pháp.

2. Mất tập trung:

Mặc dù sự nhàm chán có thể dẫn đến các quyết định giao dịch ngoại hối tồi tệ, nhưng bị bao vây bởi quá nhiều thứ phục vụ cho mục đích giải trí cũng có thể gây hại.

Tôi muốn có một môi trường giao dịch thoải mái, nhưng nếu bạn thấy mình đang quá phiêu theo những điệu nhạc, đang xem trận derby thành Manchester hay kiểm tra xem ai đã chia tay ai trên Facebook, thì không gian làm việc lại có hại cho giao dịch.

Mất tập trung có thể dẫn đến mất tập trung (Cái này nghe có vẻ hiển nhiên nhưng chúng ta thường không chú ý đến). Hãy nhớ rằng thị trường không chờ đợi một ai và nó đáng được bạn quan tâm hơn bất kỳ thứ gì hết. Trong khi bận cổ vũ cho Novak Djokovic ở US Open, bạn có thể bỏ lỡ các tín hiệu thị trường. Thậm chí tệ hơn, bạn có thể bị thua lỗ lớn vì quá bận tâm đến việc theo dõi Tiger King và bỏ lỡ một tín hiệu thoát khỏi vị thế.

May mắn thay, có nhiều cách để hạn chế sự phân tâm. Ví dụ: bạn có thể hạn chế các trang web mà bạn truy cập trong giờ giao dịch hoặc thông báo cho bạn bè và gia đình của bạn không làm phiền bạn khi bạn đang giao dịch,... Hãy luôn nhớ rằng, ưu tiên cho giao dịch là hàng đầu!

3. Quá tự tin/Mất tự tin:

Bạn thắng hết giao dịch này đến giao dịch khác và chẳng bao lâu bạn cảm thấy giống như Midas - mọi thứ bạn chạm vào đều chuyển thành vàng!

Nhưng thật không may, bạn say sưa với thành công của mình và trước khi biết được điều đó, bạn đã từ bỏ hoàn toàn kế hoạch giao dịch của mình. Bạn bắt đầu trở nên cẩu thả, đưa ra các quyết định giao dịch tồi và hiệu suất giao dịch của bạn giảm sút.

Không có gì lạ khi bạn cảm thấy tự tin sau chuỗi trận toàn thắng, nhưng sẽ trở nên nguy hiểm khi bạn trở nên quá tự tin.

Tự tin quá mức có thể làm lu mờ khả năng phán đoán của bạn và khiến bạn làm những việc mà bạn thường không làm, những điều đi ngược lại với kế hoạch giao dịch của bạn. Nó có thể khiến bạn thực hiện các thiết lập giao dịch không hợp lệ, đặt cược vào các vị thế lớn hơn hoặc giữ các giao dịch thua lỗ lâu hơn.

Tương tự như vậy, sự thiếu tự tin do hậu quả của một chuỗi thua lỗ có thể khiến bạn từ bỏ kế hoạch của mình. Bị ám ảnh bởi nỗi sợ thất bại có thể khiến bạn khó "bóp cò" hơn ngay cả khi bạn thấy một thiết lập hợp lệ.

Sự thiếu tự tin cũng có thể biểu hiện theo những cách khác, chẳng hạn như đóng một giao dịch thắng sớm hơn bạn nên làm vì bạn sợ mất đi những đồng lợi nhuận.

Mẹo để tránh bị cuốn theo chuỗi thắng hoặc sa lầy bởi chuỗi thua là luôn nhớ tập trung vào từng giao dịch một. Nếu bạn dành toàn bộ sự chú ý vào giao dịch hiện tại, bạn sẽ dễ dàng xóa bỏ những thành công và thất bại trong quá khứ.

4. Mệt mỏi:

Thật không dễ để tập trung khi bạn kiệt sức về thể chất hoặc tinh thần. Bạn đã bao giờ thử ôn thi sau một đêm tiệc tùng xuyên màn đêm chưa? Những ai từng là sinh viên đại học đều biết tôi đang nói gì - đó là công thức dẫn đến thảm họa!

Khi bạn mệt mỏi, bạn không còn nhạy bén như bình thường. Thông thường, điều này dẫn đến thời gian phản ứng chậm hơn và tâm trí của bạn có thể không xử lý mọi thứ một cách thấu đáo. Do đó, những điều này có thể khiến bạn đi chệch hướng khỏi kế hoạch giao dịch của mình và đưa ra các quyết định giao dịch không tốt.

Giải pháp cho sự mệt mỏi rất đơn giản. Hãy nghỉ ngơi và thư giãn một chút. Bạn sẽ không "gây hại" cho tài khoản của mình bằng cách bỏ đi và không giao dịch, nhưng bạn chắc chắn sẽ gây thiệt hại cho tài khoản của mình khi tâm sức và thể trạng của bạn không đạt 100%.

Trên đây là 4 trạng thái tâm lý tiêu cực trong giao dịch và cách loại bỏ nó, các bạn hãy áp dụng ngay đi nhé!

Safe trade,
Nguồn: babypips
Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• The Blade trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 70,265 Xem / 38 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,621 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 247 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 447 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,136 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 343 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 199 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên