Các bước để chấm dứt các lệnh giao dịch trả thù

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Giao dịch trả thù là khi anh em bực tức các lệnh thua trước đó tới mức cần phải vào lệnh để gỡ lại. Cái cảm giác thôi thúc nôn nao phải vào lệnh để gỡ lại các lệnh thua nó rất mạnh mẽ, thậm chí nó khiến ta phá vỡ toàn bộ các quy tắc, vào các lệnh lớn hơn và làm tài khoản sụt giảm nặng nề.

Bản thân mình cũng đã vài lần mắc phải các giao dịch trả thù, hôm nay mình ghi lại vài cách chấm dứt các giao dịch trả thù cho anh em tham khảo. Anh em còn biết cách nào nữa thì ĐỂ LẠI COMMENT nhé.

Giao dịch trả thù - Vào lệnh khối lượng bằng 1/3 so với bình thường

Thay vì cố gắng ngưng vào lệnh luôn, thì hãy vào lệnh khối lượng bằng 1/3 so với bình thường. Bình thường anh em vào 0.3 lot thì giảm thành 0.1 lot.

Tại sao không ngưng vào luôn? Bởi cảm xúc lúc đó là rất khó kiểm soát, ai kêu ngưng dễ chứ mình thấy không dễ, đặc biệt nếu mình thấy có cơ hội vào lệnh ngon ăn trước mắt. Nhưng thay vì vào lớn, mình vào nhỏ lại, vừa để cho cảm xúc không bị bẻ gãy quá bất chợt, vừa bảo toàn được cho tài khoản không bị sụt giảm.

Đương nhiên nếu lệnh thắng anh em sẽ không ăn được nhiều, nhưng nếu lệnh thua thì sẽ thua ít hơn, cái đó mới quan trọng.

Giao dịch trả thù - Ngưng khi có 2 lệnh thua trong 1 cơ hội

Khi vào lệnh tại 1 vùng giá mà mình bị thua 2 lần liên tục, thì mình ngưng luôn, không vào được. Cái này được gọi là đặt giới hạn (set limit).

Hoặc ngưng khi lỗ 2 lệnh trong cùng 1 ý tưởng giao dịch. Ý tưởng giao dịch có thể là mua khi giá chạm hỗ trợ, hoặc khi phá khỏi kháng cự. Cùng 1 ý tưởng mà có 2 lệnh thua thì bỏ ý tưởng đó, chờ cơ hội tiếp.

Giao dịch trả thù - Viết ra giấy cảm xúc của mình lúc đó

Phải viết ra trên giấy bằng bút nhé anh em. Cảm xúc của mình lúc đó.

“Mình đang tức giận, ức chế, muốn trả thù cái lệnh thua hồi nãy, ĐKM nhà nó thằng thị trường mất dạy. Mình muốn vào gấp đôi để gỡ lại.”

Khi ghi ra như vậy, anh em sẽ tự ý thức được cảm xúc của bản thân lúc đó, thấy rõ ràng là làm vậy không ích lợi gì. Từ đó kiểm soát được hành vi của bản thân, không vào lệnh phí phạm nữa.

Giao dịch trả thù - Giảm mức đòn bẩy xuống thấp nhất

Tuỳ vào sàn của anh em, nhưng khi cảm thấy không ổn, hãy tự động giảm mức đòn bẩy xuống thấp nhất, tới mức anh em không thể vào các lệnh khối lượng lớn được nữa.

Nếu bản thân không kiểm soát được thì hãy nhờ sàn kiểm soát. Nếu cần có thể đổi mật khẩu MT4 và nhờ vợ giữ giùm, tuyệt đối không đụng vào cho tới khi bản thân cảm thấy khá hơn.

Giao dịch trả thù - Hãy nhớ lại về lợi thế

Hãy nhớ lại về lợi thế trong hệ thống giao dịch của anh em. Lợi thế của nó chỉ được chứng minh bằng 1 chuỗi rất nhiều các trade, chứ không phải qua 1/2 cái trade riêng lẻ. Vậy nên việc gặp chuỗi thua là bình thường, quá bình thường.

Cơ hội trúng số Vietlot tầm 1 trên 302,575,350. Trong khi đó cơ hội anh em thắng lệnh tiếp theo có thể cao tới 70% nếu hệ thống của anh em đủ tốt.

Trên đây là vài cách để tránh Giao dịch trả thù, anh em đừng tiếc 1 THẢ TIM và COMMENT cảm ơn người viết nếu thấy bài hay nhé, xin cảm ơn !!!

Tham khảo tradingheroes

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 822 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,134 Xem / 57 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 297 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,911 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,458 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên