Các indicator hiệu quả nhất trên thị trường cryptocurrency

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Đối với nhiều Trader (trong đó có mình), indicator - hay các chỉ báo - là một thứ không thể thiếu trong hệ thống giao dịch. Và với kinh nghiệm đã từng review qua gần 500 indicator các thể loại, hôm nay mình sẽ đúc rút lại các indicator hoạt động hiệu quả nhất trên thị trường cryptocurrency, và đương nhiên là chúng cũng hoàn toàn hiệu quả trên thị trường Forex.

EMA (Exponential Moving Average - trung bình động hàm mũ)

Đường trung bình động hàm mũ là một trong các công cụ kỹ thuật đơn giản mà hiệu quả nhất và được thống kê là công cụ được dùng nhiều nhất trên thế giới. Nhưng tại sao mình lại chọn EMA mà không phải MA hay SMA (Smoothed Moving Average)? Đó là vì đường EMA sẽ tập trung vào các thông số giá gần nhất hơn là trong quá khứ, do đó phản ánh đúng hơn những gì đang diễn ra ở hiện tại, và lọc được nhiều tín hiệu nhiễu hơn. Anh em trade coin đều biết cryptocurrency là 1 thị trường đi rất nhanh, do đó các dữ liệu giá sẽ nhanh chóng bị lỗi thời, và việc tập trung vào các dữ liệu mới nhất đương nhiên sẽ hiệu quả hơn nhìn quá lâu vào quá khứ.

Trong hệ thống giao dịch của mình, mình dùng 1 đường nhanh: ema 50 và 1 đường chậm: ema 200. Đường nhanh sẽ phản ứng với giá nhanh hơn đóng vai trò tạo ra tín hiệu, đường chậm sẽ đánh dấu các vùng hỗ trợ/ kháng cự quan trọng. Mình thường dùng các tín hiệu sau với 2 đường ema này:

• Hỗ trợ/kháng cự động;
  • Bullish/bearish crossover: Bullish crossover xảy ra khi ema 50 cắt ema 200 từ dưới lên, là dấu hiệu xu hướng tăng trong trung hạn (còn gọi là Golden Cross), bearish crossover là cắt từ trên xuống là dấu hiệu xu hướng giảm trong trung hạn (còn gọi là Death Cross);
  • Xác định xu hướng trung hạn: Ngoài cái crossover ở trên thì hướng của 2 đường ema này cũng cho chúng biết xu hướng trung hạn. Nếu trong xu hướng tăng mà ema 50 cong xuống tức là xu hướng đã suy yếu, có khả năng đảo chiều.

Bollinger Bands/Keltner Channel

Hai thằng này lần lượt làm nhiệm vụ đo lường độ biến động hiện tại trên thị trường và độ quá mua/quá bán.

Đối với Bollinger Bands, độ biến động quá lớn của crypto market làm cho anh này phát huy rất tốt thế mạnh của mình: Khi 2 dải băng mở rộng tức là thị trường đang có biến động lớn, và khi chúng co thắt lại tức là thị trường đang tích lũy, chuẩn bị đi mạnh theo 1 hướng. Tuỳ thuộc vào độ biến động mà chúng ta sẽ có chiến lược trade khác nhau.

Xem thêm: Dải băng Bollinger – Bollinger Bands

Còn Keltner Channel, anh em nên dùng nó để đánh giá tổng quan tình trạng hiện tại của thị trường là quá mua hay quá bán, để mà khỏi bị fomo đu theo (vấn đề hay gặp của Crypto Trader). Khi cây nến đóng cửa mà nằm ngoài hẳn band trên của Keltner Channel thì thị trường đã bị quá mua, khả năng giá sẽ hồi lại; ngược lại với band dưới. Keltner Channel tỏ ra khá hiệu quả trong việc này hơn là tụi RSI hay Stochastic vì nó lấy chính cây nến làm tín hiệu, còn bọn kia lấy dữ liệu giá rồi tính toán các kiểu mới ra đương nhiên sẽ bị chậm hơn hoặc có sai lệch.

Xem thêm: Keltner Channel - Đường bao giúp tìm kiếm sự quá mức của thị trường

Anh em lưu ý không nên dùng 2 thằng này để dự báo xu hướng nhé, kiểu chạm band dưới là Buy chạm band trên là Sell, trade kiểu này có ngày ra ruộng sớm.

RSI, MACD, Stochastic

Bọn này có một cái tên chung là chỉ báo dao động, hay chỉ báo nhanh. Nhiệm vụ của chúng là dự báo trước xu hướng ngắn/trung hạn: Chúng cho mình biết trước các tín hiệu suy yếu của xu hướng, đảo chiều xu hướng, bắt đầu xu hướng mới. Chúng cũng cho mình biết thị trường đang bị quá bán hay quá mua. Nói chung chúng rất là hữu dụng:

• RSI: thế mạnh của RSI là cho tín hiệu phân kỳ (divergence). Sự phân kỳ giá tăng diễn ra khi giá tạo đáy thấp hơn nhưng RSI lại tạo đáy cao hơn, chứng tỏ xu hướng giảm đã suy yếu và sắp đảo chiều. Ngược lại với phân kỳ giá giảm. Tín hiệu này khi kết hợp với 1 mô hình giá thì rất đáng tin cậy. Ngoài ra cũng có thể dùng RSI để đo quá mua/quá bán;
  • MACD: Cũng có khả năng cho phân kỳ như RSI, nhưng ít xảy ra hơn. Thế mạnh của nó là đoán trước xu hướng khi có bullish/bearish crossover.
  • Stochastic: Tương tự MACD nhưng có thêm chức năng đo độ quá mua/quá bán.
Bọn này có chức năng tương tự nhau nên anh em chỉ cần dùng 1 cái là đủ. Trước đây mình dùng MACD nhưng giờ đổi qua Stochastic vì nó đo quá mua/quá bán tốt hơn, và cũng kiêm luôn khả năng cho phân kỳ của RSI. Đừng dùng tới 2 cái trong số này, tẩu hoả nhập ma đấy anh em.

Volume

Không thể thiếu anh này. Volume là tín hiệu xác nhận quan trọng nhất mà mình dựa vào, vì giá sau khi hoàn thành mô hình mà bật lên với volume yếu, hoặc vừa vừa không nổi bật thì cần quan sát thêm, không vào lệnh ngay. Mình luôn cần 1 cú break khỏi mô hình kèm volume vượt lên hẳn volume trước, hồi lại nhẹ nhàng và nhanh chóng tìm thấy hỗ trợ bên dưới, đó là thời điểm đẹp để vào lệnh.

Đương nhiên chúng ta không nên thêm hết đám indicator trên vào chart vì sẽ rất rối, cái mình muốn trình bày ở đây là mỗi loại có 1 chức năng và thế mạnh khác nhau, anh em thấy chức năng nào phù hợp với mình thì chọn ra mà sử dụng. Đối với mình, mình thích hỗ trợ/ kháng cự động + xu hướng + tín hiệu xác nhận nên mình chọn ema + Stochastic + Volume. Anh em hoàn toàn có thể chọn cách kết hợp khác.

Nếu thấy bài hay thì anh em để lại 1 like nhé!

Xem thêm:

>> Chia sẻ hệ thống giao dịch giúp mình sống sót trên thị trường cryptocurrency

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Cá nhân mình thấy Ichimoku dùng từ khung 3H trở lên mới chính xác, các khung nhỏ hơn tín hiệu bị nhiễu. Mình dùng RSI+Ichi+BB+Fibo, đang tập thêm về PA. :)

cá nhân mình dùng ichi+stockrsi+vol+mô hình nến.
Em thì dùng EMA-Ichi-Stoch-RSI thi thoảng xài Fibonanci retracement coi giá. Em thấy thế đủ dùng rồi. Còn RSI và volume thì quá quan trọng rồi nên phải có. 10 lần thì 8 lần đều báo chính xác
công nhận nhiều bác nghiên cứu ichi thật, em thì em thấy ichi có hơi phức tạp, nhiều đường làm che mất giá. Em hay trade theo mô hình giá nên ko thích giá bị che mất :D

bác chủ đánh giá sao về Ichi ạ?
người ta thống kê xong thấy ichi là indicator có xác xuất thắng cao nhất đó bác
em thì ko thích ichi do nó che mất giá hơi nhiều, với lại xác xuất thắng chỉ là 1 phần, bác cần phải quản lý vốn cho tốt nữa

công nhận nhiều bác nghiên cứu ichi thật, em thì em thấy ichi có hơi phức tạp, nhiều đường làm che mất giá. Em hay trade theo mô hình giá nên ko thích giá bị che mất :D
Ichi giúp báo hiệu sớm diễn biến giá tiếp theo, và biểu thị độ mạnh yếu của xu hướng khá tốt, ngoài ra mây kumo còn là kháng cự và hỗ trợ rất mạnh, nên dùng quen thấy hay bác ah.:D

Ichi giúp báo hiệu sớm diễn biến giá tiếp theo, và biểu thị độ mạnh yếu của xu hướng khá tốt, ngoài ra mây kumo còn là kháng cự và hỗ trợ rất mạnh, nên dùng quen thấy hay bác ah.:D
hình như mây kumo nó di chuyển liên tục phải ko bác, vậy nó là kháng cự hỗ trợ động nhỉ

Em trade theo phương pháp PA dựa theo xu hướng nên lựa chọn phương án đơn giản và dễ quan sát nhất, hiện tại em dùng các chỉ báo sau :

- Dùng thường xuyên:

+ Volume và RSI: quan sát động lượng của thị trường củng cố cho xu hướng
+ Các đường EMA 50-100 và 200: Khánh cự/hỗ trợ động
+ MACD: dự báo chuyển động của xu hướng
+ ADX: xác định sức mạnh của xu hướng

- Thi thoảng dùng(rất ít):

+ BB
+ Fibo: xác định điểm vào lệnh

Kết hợp giữa các tín hiệu trên các chỉ báo để xác nhận lại các tín hiệu vào lệnh từ PA. nếu đồng thuận thì sẽ cho xác suất cao, nếu có sự bất đồng thì sẽ phân tích lại kỹ hơn PA.

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 76 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,998 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 107 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên