Các kiểu thua lỗ khiến trader chứng khoán Mỹ tức tối và cách để đối phó với nó!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,389
29,038
Nhất định sẽ có lúc bạn gặp thua lỗ trong một thời điểm nào đó khi đầu tư chứng khoán Mỹ. Điều này sẽ xảy ra, không sớm thì muộn. Trên thực tế thua lỗ có thể đến dưới bất kì hình thức nào mà bạn thì không kiểm soát được nó.

Một ví dụ đơn giản và có lẽ cũng khá đau cho anh em trader đó là bạn vừa mới mua một cổ phiếu thì giá nó giảm luôn và giữ luôn cái đà này. Đến một thời điểm nào đó, bạn sẽ quyết định chấm dứt nỗi đau này và bán cổ phiếu ra. Sự thua lỗ này là hết sức thực tế và diễn ra cũng khá thường xuyên trên thị trường nhưng vẫn khiến cho nhiều trader suy sụp tinh thần.

Trong bài viết này sẽ bàn đến những kiểu thua lỗ khiến cho trader chứng khoán Mỹ tức tối và cách để đối phó với những trường hợp đó như thế nào nhé:

Bỏ lỡ cơ hội giao dịch

Đây là một loại mất mát ít đau đớn hơn trường hợp trên nhưng trader vẫn thường gặp phải và rất thực tế. Chẳng hạn như trường hợp bạn đã mua 10.000 đô la của một cổ phiếu đang tăng trưởng nóng và một năm sau, sau một số thăng trầm, giá cổ phiếu về lại với mức giá mà bạn mua nó.

Bạn có thể muốn nói với chính bản thân mình rằng ít nhất thì bạn đã không mất gì cả. Nhưng thực tế điều đó không đúng. Bạn đã để 10.000 đô la của bạn trong một năm để không được gì cả. Nếu bạn để tiền trong ngân hàng có khi nó đã mang lại cho bạn được một chút tiền lãi.

Mất phần lợi nhuận kiếm được

Sự thua lỗ này là kết quả của việc mua một cổ phiếu, nhưng nó tăng giá và sau đó lại giảm trở lại, điều này có thể xảy ra với các cổ phiếu có nhiều biến động. Không mấy ai thành công trong việc bắt đỉnh bắt đáy trên thị trường chứng khoán.

Trong trường hợp trên, nhiều nhà đầu tư sẽ ngồi chờ cho giá hồi lại, nhưng thường thì điều đó có thể không bao giờ xảy ra. Ngay cả nếu có, quá nhiều nhà đầu tư lại hy vọng có thể huề vốn, nhưng có được kết quả này, họ lại muốn có được lợi nhuận, thậm chí còn hơn thế.

Cách tốt nhất trong trường hợp này đó là học cách thoải mái với mức chốt lãi hợp lý, đừng cố tham và đừng bao giờ gồng lỗ nếu không, có bao nhiêu tiền lãi bạn cũng sẽ không giữ được

Nhận định sai nhưng không tham gia giao dịch

Bạn có thể tự nói với mình rằng, chỉ là thua lỗ trên lí thuyết thôi mà có gì phải lo. Nhưng trên thực tế, nếu bạn tham gia vào giao dịch này thì có lẽ bạn đã bị thua lỗ.

Nếu bạn tin rằng triển vọng dài hạn của công ty vẫn còn tốt, thì đây có thể là thời điểm tốt đầu tư thêm vào danh mục của bạn. Và bạn sẽ bị mất đi cơ hội đầu tư khi có thể phân tích được nhưng lại chỉ đứng ngoài thị trường và dự đoán.

Đối phó với các trường hợp thua lỗ như thế nào?

Không ai muốn chịu tổn thất dưới bất kỳ hình thức nào, nhưng đừng để cho cái tôi của bạn được phép đưa ra quyết định. Cách hành động tốt nhất nên là chấp nhận mình sai và cắt lỗ đồng thời tìm kiếm cơ hội giao dịch tiếp theo.

Hãy cân nhắc kĩ lưỡng và quản lý tài khoản một cách chặt chẽ. Tốt nhất hay đặt ra những nguyên tắc bắt buộc và đưa bản thân vào kỉ luật khi tham gia thị trường. Lấy sự thua lỗ của lệnh trước đó làm kinh nghiệm cho lệnh giao dịch tiếp theo.

Hãy nhớ rằng, thua lỗ không nói lên được điều gì, nó không đại diện cho kĩ năng hay con người bạn. Mà nó chính là vũ khí tốt làm bàn đạp cho bạn tiến nhanh hơn trong nghề này.

Hy vọng bài viết hữu ích với mọi người nhé. Đừng quên thả tim bài viết cho mình nhé. Many Thanks!

Trích nguồn: Thebalance

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 674 Xem / 35 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 261 Xem / 17 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 143 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 360 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,738 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,328 Xem / 58 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên