Các mô hình giá lưỡng tính thường gặp nhất trên thị trường cryptocurrency

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,509
Anh em xem lại các bài về mô hình giá đảo chiều, mô hình giá tiếp diễn dưới đây nhé:

>> Các mô hình giá tiếp diễn thường gặp nhất trên thị trường cryptocurrency

>>
Các mô hình giá đảo chiều thường gặp nhất trên thị trường cryptocurrency

Trong bài này, mình sẽ bàn về một số mô hình giá lưỡng tính, tức là chưa xác định được hướng giá đi khi thoát khỏi mô hình. Các mô hình lưỡng tính thì khó trade hơn, nhiều rủi ro hơn vì tín hiệu phát ra cho thấy giá có thể đi bất cứ hướng nào. Điển hình của mô hình lưỡng tính chính là các tam giác: tam giác cân, tam giác tăng, tam giác giảm.

Tam giác cân - Symmetrical Triangle

Tam giác cân xuất hiện khi ta thấy thị trường đang tạo ra các đỉnh thấp hơn và đáy cao hơn, nghĩa là cả phe mua và phe bán không phe nào đủ sức đẩy giá đi xa để tạo 1 xu hướng rõ ràng. Đến một lúc nào đó khi giá bị nén lại hết cỡ, giá sẽ phá vỡ ra một trong 2 hướng theo bên thắng thế.

Cách giao dịch: tùy theo hướng phá vỡ của mô hình mà vào Buy hay Sell. Anh em lưu ý không nên đặt limit buy hoặc limit sell tại cạnh trên hay cạnh dưới của mô hình vì ta không biết được khi nào giá sẽ phá vỡ, rất dễ dính false break hay bị dính lệnh trước khi giá phá vỡ. Hãy kiên nhẫn đợi đến khi giá thoát khỏi mô hình hay đặt alert giá, tuỳ vào tình hình rồi hãy vào lệnh. Mục tiêu gần bằng chiều cao của tam giác.

Ví dụ:

BTCUSD Bitfinex H4

Tam giác tăng - Ascending Triangle

Tam giác tăng xuất hiện khi giá gặp phải 1 vùng kháng cự nhưng vẫn tạo nên các đáy cao hơn, thể hiện ý đồ muốn phá vỡ kháng cự của phe mua. Tuy nhiên vẫn có trường hợp phe mua không phá nổi kháng cự, khiến giá giảm mạnh. Trong hầu hết trường hợp thì giá sẽ phá lên trên, những vẫn có trường hợp giá phá xuống. Tốt nhất là đợi giá phá hẳn khỏi mô hình rồi giao dịch theo hướng đó. Mục tiêu gần bằng chiều cao của tam giác.

Ví dụ:

ETPBTC Bitfinex H4

Tam giác giảm - Descending Triangle

Tương tự tam giác tăng, mô hình tam giác giảm xuất hiện khi phe bán gặp phải hỗ trợ và không thể đẩy giá xuống thấp hơn, nhưng họ vẫn có thể tạo nên các đỉnh thấp hơn, tạo thành 1 tam giác có đáy nằm ngang và cạnh bên phải dốc xuống. Trong hầu hết trường hợp, giá sẽ phá xuống tiếp diễn xu hướng giảm, tuy nhiên cũng có lúc giá phá lên trên. Ta vào lệnh tuỳ theo hướng phá vỡ của mô hình, mục tiêu gần bằng chiều cao của tam giác.

Ví dụ:

LTCUSD Coinbase D1, dự là sắp tới sẽ sấp mặt nặng vì đã phá khỏi tam giác giảm

Vậy là xong series bài Tổng hợp các mô hình giá thường gặp nhất trên thị trường cryptocurrency, anh em chỉ cần vận dụng đống mô hình này là đủ trade kiếm cơm trên thị trường này rồi. Chúc anh em trade vui. Nếu thấy bài hay thì bấm like nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Hiện tại BTC đang hình thành tam giác tăng chart 1h biểu hiện ý đồ phá giá lên của phe bò. :p Không biết có thành công không? :D Không, không phải. Đang hình thành cái nêm tăng chart M15. Có vẻ không hay rồi,... :confused:

Đính kèm

84.4 KB · Xem: 2
Chỉnh sửa lần cuối:
Crypto dạo này thịnh hành nhất nêm, nhì tam giác, ba cờ.
Hay do mình học hình học tệ quá nên mấy mô hình khác nhìn không ra :eek:

Nói cách này. Ai trên tàu sẽ đơ run. Vd. Ltc. Giảm từ con số 92 xuống con số 32. Tránh nói rằng giảm tu 92$ xuông còn 32$. Btc giảm từ. Con số 7500 xuông số 5500. Nhẹ cả người. Hj

btc nếu nhìn chart 1d là tam giác giảm rất rõ. điểm cuổi phải tầm cuối tháng 7

btc nếu nhìn chart 1d là tam giác giảm rất rõ. điểm cuổi phải tầm cuối tháng 7
awww_tradingview_com_x_clgwlidj__-png.46927

Cái line màu tím đó bác, nó bị break lúc 4h chiều rồi.
Em chỉ cầu mong là em tài thô học thiển vẽ nó sai, chứ không thì máu nhuộm sân chùa, mùa đông không áo mặc.

Nợ bác tấm toàn cảnh nhé, trưa mai trong bài của bác Quyền, em trả nợ bác. Chỉ cầu mong em vẽ không đúng. Mong bác góp ý chứ em đang học vẽ mô hình giá.
e cũng thế thôi bác, chia sẻ để ae. cùng nghiên cứu. hnay ko ở nhà nên dùng điện thoại ko vẽ được. trước có xem philakone phân tích đợt bit đục 10k thất bại, nó sẽ chuyển về mô hình tam giác giảm, còn cạnh dưới hình như tuỳ vào sàn.

1 dây đầu cơ ăn theo bitch, bitch sấp thì hầu như cái gì cũng sấp,
Và Bitch sẽ còn sấp.
Longterm 2-3 năm có khi còn về dưới 2k vì hao phí điện năng quá lớn và tính ứng dụng thực tế thay thế cho hệ thống ngân hàng, thẻ ko dc cải thiện về chiều sâu cũng như sản phẩm cùng tính năng lại hiệu quả hơn về công nghệ quá nhiều.
Người khôn thì đớp dc xong đã rút rồi, còn lại người tham & chấp niệm cao cứ cố dây dưa, rồi tình huống 1 người ăn 9 người nhè là có thể hình dung dc.

e cũng thế thôi bác, chia sẻ để ae. cùng nghiên cứu. hnay ko ở nhà nên dùng điện thoại ko vẽ được. trước có xem philakone phân tích đợt bit đục 10k thất bại, nó sẽ chuyển về mô hình tam giác giảm, còn cạnh dưới hình như tuỳ vào sàn.
Tam giác đó phá cách đây mấy ngày rồi. Hôm đó bác @Nhật Hoài tình hình là rất thãm.

Nêm giảm 15 của mình chuẩn rồi ae nhé. Mấy hôm nay nêm giảm liên tục k các bác nhỉ

Bác cho em hỏi làm sao phân biệt mô hình tam giác với mô hình pennant ạ. em thấy giống giống nhau :p. cám ơn bác @Nhật Hoài
Để gọi là tam giác thì chỉ có 3 loại:
1 tam giác tăng: cạnh trên ngang cạnh dưới dốc lên
2 tam giác giảm: cạnh dưới ngang cạnh trên dốc xuống
3 tam giác cân: 2 cạnh hội tụ đều lại với nhau, cạnh dưới dốc lên cạnh trên dốc xuống

Còn nêm thì đôi lúc 2 cạnh đều dốc lên hoặc xuống, có lúc hội tụ với nhau có lúc không, thường giá sẽ phá vỡ trước khi đến điểm hội tụ của 2 cạnh. Còn tam giác thì giá sẽ chạm điểm hội tụ rồi mới phá vỡ

3 tam giác cân: 2 cạnh hội tụ đều lại với nhau, cạnh dưới dốc lên cạnh trên dốc xuống

Còn nêm thì đôi lúc 2 cạnh đều dốc lên hoặc xuống, có lúc hội tụ với nhau có lúc không, thường giá sẽ phá vỡ trước khi đến điểm hội tụ của 2 cạnh. Còn tam giác thì giá sẽ chạm điểm hội tụ rồi mới phá vỡ
cảm ơn anh .em mới học 1 lúc nhiều mô hình quá nên hơi rối . hehe. nào là mô hình tiếp diển . mô hình đảo chiều . mô hình lưỡng tính. mà các bài viết của anh hay thật. :D:D

chỗ này bác @Nhật Hoài hình như nhầm thì phải, mô hình tam giác (triangel) thì sẽ phá ở 1/2 hoặc 2/3 trước khi gặp điểm hội tụ chứ nhỉ, còn khi gặp điểm hội tụ thì nó chuyển thành mô hình cờ nheo (pennant) phải không bác, mô hình nêm (wedges) thì cũng phá ở khoảng 1/2 - 2/3

Thực tế tui thấy mấy cái này cứ hao hao giống nhau, thậm chí xác nhận ẩu đáy hoặc đỉnh thì nó sẽ thay đổi đường ngang, chéo nữa @@ trong khi theo tỉ lệ breakout lên hoặc xuống thì các mô hình này cũng ngược nhau, bác có bí tịch gì giúp ae xác định chuẩn hơn k :))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 13 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên