Các phiên giờ tốt nhất để giao dịch forex là khi nào?

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,070
29,700
Bài viết này sẽ đề cập đến việc chọn lựa thời điểm giao dịch forex phù hợp nhất trong ngày để bạn có thể tìm được một lợi thế.Chắc chắn sẽ không có một câu trả lời chung cho tất cả mọi người nhưng hy vọng bài viết sẽ cho bạn biết điểm mạnh của bạn là gì từ đó có những chọn lựa chính xác.

Các giờ đóng và mở cửa thị trường sẽ thay đổi giữa các tháng mùa hè và mùa đông, do thực tế rằng nhiều quốc gia chuyển sang/từ Giờ quy ước mùa hè (DST). Những ngày mà thời gian thay đổi ở Hoa Kỳ từ múi giờ EST (UTC-5) sang EDT (UTC-4) và ngược lại, là những ngày mà thị trường chuyển từ giờ giao dịch mùa đông sang giờ giao dịch mùa hè.

Giờ làm việc của thị trường forex

Thị trường forex bao gồm một mạng lưới các tổ chức tài chính và nhà môi giới ngoại hối bán lẻ, mỗi bên lại có thời gian làm việc riêng của họ, thường được phân chia thời gian theo từng công cụ như thể hiện ở bảng bên dưới. Xin hãy lưu ý rằng các giao dịch kim loại đều có thời gian nghỉ hàng ngày, do các sở giao dịch kim loại đóng cửa một tiếng mỗi ngày, và trong khoảng thời gian đó không thể làm báo giá và giao dịch.

Những phiên giao dịch forex trong ngày

Những phiên giao dịch chính thường được Trader đề cập gồm 3 phiên: phiên theo giờ Tokyo, London, và New York.

Đối với những long-term Trader, họ dường như không bị ảnh hưởng bởi yếu tố này. Nhưng nếu bạn là một short-term Trader thì bạn cần phải xem xét kỹ càng yếu tố thời điểm giao dịch trong ngày.

Cùng tìm hiểu đặc điểm của từng phiên giao dịch:

Phiên theo giờ Tokyo (phiên Á)

Phiên Tokyo kéo dài từ 12am-9am (GMT), đây được đánh giá là một phiên khá trầm lặng. Tuy nhiên, những bất ngờ thì luôn có thể xảy ra, vì thì trường không tuân theo một qui tắc bất di bất dịch nào cả.

Đối với điều kiện thị trường này, bạn được khuyên nên sử dụng những chiến lược giao dịch như: Scalping hay Range-trading.

Tác giả bài viết không giao dịch theo trường phái scalping, thế nên không có một lời khuyên cụ thể nào cho bạn. Tuy nhiên, tác giả khuyên bạn chỉ nên giao dịch phiên này nếu bạn có bằng chứng rằng chiến lược mà bạn sử dụng hoạt động hiệu quả với nó.

Bên dưới là thống kê biến động trung bình trong phiên của một số cặp tiền chủ chốt (đơn vị: số pip).

Phiên theo giờ London (Phiên Âu)

Phiên tiếp theo trong ngày chính là phiên theo giờ London, kéo dài từ 8am-5pm (GMT). Phiên giao dịch này được nhiều Trader nhìn nhận là một phiên tốt để tham gia vào thị trường. Lý do là vì độ biến động trong phiên này khá mạnh, và Trader cần những biến động để tạo ra lợi nhuận.

Chiến lược được khuyên dùng trong phiên chính là breakout (phá ngưỡng). Điều này không phải một sự ngẫu nhiên, thời điểm này khá nhiều thị trường lớn trên thế giới cùng mở cửa, nên giá có thể biến động mạnh tạo những cú breakout.

Thống kê biến động trung bình bên dưới cho thấy phiên này hơn phiên giờ Tokyo rất nhiều.

Phiên theo giờ New York (Phiên Mỹ)

Phiên theo giờ New York cũng là một phiên được đánh giá là thời điểm tốt để giao dịch vì mức độ biến động cao, đặc biệt là thời điểm mở cửa vì đây là thời điểm giao cắt giữa hai phiên mạnh nhất trong ngày. Phiên này kéo dài từ 1pm-9pm (GMT).

Nếu là một Trader ít kinh nghiệm, đây là thời điểm mà bạn nên tránh xa thị trường vì độ biến động mạnh và sự khó đoán mà nó mang lại.

Chiến lược được khuyên sử dụng trong khoảng thời gian này chính là những chiến lược đảo chiều. Chỉ có khoảng 20% cho những chiến lược tiếp diễn (continuation).

Luận điểm của lập luận này đó là giá đã biến động mạnh trong phiên theo giờ London và bị đẩy lên mức đủ cao, những Pro-trader của phiên này đã tạo ra đủ lợi nhuận cho mình. Và khi ở phiên theo giờ New York, khi giá đã đủ cao thì những Trader theo giờ này sẽ làm gì? (đối với trường hợp không có những tin tức quan trọng tác động mạnh đến thị trường).

Lưu ý rằng đây chỉ là một kịch bản thường xuyên xảy ra. Trong trường hợp lực tăng còn quá mạnh, bạn có thể tiếp tục thấy sự phá ngưỡng diễn ra, hình thành nên một trend mới.
Bên dưới là thống kê biến động bình quân trong phiên theo giờ New York.

Trên đây là những thông tin cơ bản đầu tiên về những phiên giao dịch trong ngày mà bạn cần phải biết. Phần tiếp theo sẽ phân tích sâu hơn những vấn đề liên quan để bạn có thể chọn lựa thời điểm giao dịch tốt nhất cho mình.

Nếu cảm thấy khó nhớ chi tiết quá, bạn có thể ghi nhớ theo bảng thời gian giao dịch sau:

Phiên giao dịch Forex giờ mùa hè

Phiên giao dịch forex giờ mùa đông

Safe trading,
Nguồn ColibriTrader

>> Cách kết hợp hiệu quả mô hình nến nhấn chìm với cấu trúc thị trường

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
bạn có biết chính xác ngày nào trong năm giờ mở cửa các phiên chuyển từ giờ mùa hè thu sang mùa đông xuân ( chậm đi 1 h) ko nhỉ ? nó có thống nhất ko hay khi nào broker thông báo mình mới biết

bạn có biết chính xác ngày nào trong năm giờ mở cửa các phiên chuyển từ giờ mùa hè thu sang mùa đông xuân ( chậm đi 1 h) ko nhỉ ? nó có thống nhất ko hay khi nào broker thông báo mình mới biết
thường thì giờ mùa hè sẽ từ đầu tháng 3 đến hết tháng 10, sau đó là giờ mùa đông, còn chính xác ngày, bạn nên theo dõi thêm trên các broker

Bạn tham khảo thêm tại đây.
Khi mở TK tại các sàn, sàn sẽ thông báo bằng email cho bạn trước khi tiến hành thay đổi.
Bạn cũng nên theo dõi thời gian mở cửa, giao phiên trên trang Forexfactory

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác @Bianas cho hỏi có phiên Frankfurt không ? và nó bắt đầu/ kết thúc lúc mấy giờ VN ? Thanks Bác nhiều

Tôi đã nói điều này nhiều lần và tôi sẽ nói lại lần nữa rằng thời điểm giao dịch tốt nhất là khi bạn bắt gặp các chỉ số tích cực thích hợp trong giao dịch tài khoản ảo. Tôi không hiểu tại sao mọi người lại đánh giá thấp giao dịch ảo. Đó sẽ là người bạn tốt nhất và giúp bạn thoát khỏi thời gian đen tối.

Tôi đã nói điều này nhiều lần và tôi sẽ nói lại lần nữa rằng thời điểm giao dịch tốt nhất là khi bạn bắt gặp các chỉ số tích cực thích hợp trong giao dịch tài khoản ảo. Tôi không hiểu tại sao mọi người lại đánh giá thấp giao dịch ảo. Đó sẽ là người bạn tốt nhất và giúp bạn thoát khỏi thời gian đen tối.
bác show 100-1000 lệnh win rồi mọi người sẽ tin...cũng đơn giản thôi mà :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 57 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 9 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên