Các tiêu chí để nhận định một good trade và quan niệm sai lầm về chúng - Phần I

Fliter

Editor
Trial mod
396
3,293
Bạn thường xuyên được nghe lời khuyên rằng chúng ta chỉ nên giao dịch những “good trade”. Những trader có kinh nghiệm thường thể hiện rằng họ tích cực bám sát những “good trade” như thế nào, nhưng đa phần trong số đó đều không chỉ cách làm sao để có được chúng.

Là một trader, lợi nhuận là mục tiêu cuối cùng. Tuy nhiên, chúng ta không thể phán xét những cú trade chỉ đơn thuần dựa trên lợi nhuận mà nó mang lại, tương tự như vậy, những losing trade chưa chắc đã là những điều xấu.

Có rất nhiều yếu tố phải cân nhắc khi phán xét một cú trade nên việc đưa ra một định nghĩa rõ ràng về nó thì tương đối khó khăn. Tuy nhiên, bài viết này sẽ đưa ra những tiêu chí chủ đạo để bạn có thể dựa vào và tiến hành phán xét từng cú trade của bản thân.

1. Good trade phải tuân thủ các nguyên tắc

Bạn phải có những lý do rõ ràng trước khi tiến hành những cú trade, nếu không, bất kể kết quả thế nào thì đó cũng không phải là một good trade.

cac-tieu-chi-de-nhan-dinh-mot-good-trade-va-quan-niem-sai-lam-ve-chung-phan-i-traderviet1.png

Good trade phải tuân thủ những qui tắc mang tính nhất quán mà bạn đề ra. Điều này phụ thuộc vào kiểu trader của bạn, hãy xem mình thuộc loại nào và đã đáp ứng đủ những yêu cầu của từng loại hay chưa nhé!

Trader có qui tắc
  • Bạn có một bộ các quy tắc mang tính kỹ thuật đã được kiểm nghiệm trước đó
  • Bạn đã áp dụng những qui tắc này trên những công cụ test mô phỏng
  • Kết quả test cho bạn một kết quả lợi nhuận khả quan
  • Bạn xác định được lợi thế giao dịch của mình
Trader không có qui tắc
  • Bạn có một bộ qui tắc quản lý rủi ro nhằm hạn chế sự quyết định tùy ý của mình
  • Bạn cảm nhận rằng giá sẽ đi theo một hướng nhất định nào đó, bạn vào lệnh dựa trên cảm nhận đó
  • Bạn có khả năng lặp lại những điều đó
  • Kết quả cuối cùng là một mức lợi nhuận dương
  • Bạn xác định được lợi thế giao dịch của mình
Trader lai tạp
Có khá nhiều trader rơi vào khoảng giữa của hai loại trader nói trên. Điều này cũng không quan trọng, quan trọng là bạn có được những điểm bên dưới:
  • Xác định chính xác cách tiếp cận của bản thân
  • Có đủ lượng kết quả mô phỏng để bạn có thể tự tin với giao dịch thực
  • Tiến hành những phân tích/ thống kê để xác định xem lợi thế giao dịch của bạn là gì. Nếu không tìm thấy, bạn buộc phải xây dựng một cái cho riêng mình.
Nếu bạn đã xác định mình là kiểu trader nào thì phải đáp ứng những điều đã liệt kê. Có một yếu tố luôn được nhắc lại đó là “lợi thế giao dịch”, và có thể nói đây là phần quan trọng nhất của tiêu chí đầu tiên.

Phần kế tiếp mình sẽ trình bày những tiêu chí còn lại liên quan đến lợi nhuận và khả năng lặp lại, đồng thời đưa ra những lưu ý cần biết khi tiến hành đánh giá giao dịch, anh em nhớ đón theo dõi nhé!

Happy and safe trading,
Theo TSR
>> Lý thuyết Dow – 6 yếu tố nền tảng cấu thành nên phân tích kỹ thuật hiện đại

>> Những điều kiện cần để bước vào cuộc chơi Trading for a living đầy khắc nghiệt

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,487 Xem / 79 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 66 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 412 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,100 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 117 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 170 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên