Các ứng dụng tự động hóa với EAs của trader

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,071
29,700
Trong bài trước mình đã lưu ý anh em khi dùng Eas chỉ nên quan tâm đến những loại bán tự động ( hỗ trợ) và bỏ qua các Eas tự động hoàn toàn. Trong bài này, xin giới thiệu một số ứng dụng của Eas mà anh em nên tìm hiểu.

ĐẶT DỪNG LỖ CHỐT LỜI TỰ ĐỘNG

Chức năng này có nghĩa là khi bạn vừa vào lệnh, thì ngay lập tức Eas sẽ đặt dừng lỗ chốt lời cho bạn. Ai đó sẽ nói rằng như vậy quá máy móc, vì Eas chỉ đặt những mức SL – TP cố định theo thiết lập mà thôi, trong khi đó, giao dịch thực tế chẳng có trường hợp nào giống trường hợp nào. Rất đúng, nhưng bạn hoàn toàn có thể dời SL – TP sau khi được thiết lập.

Nói cách khác Eas hỗ trợ đặt SL – TP tự động sẽ giúp trader tránh “bỏ lỡ” việc đặt stop loss, và chức năng này đặc biệt hữu ích khi bạn giao dịch nhanh (scalping) khi mà tốc độ xử lý lệnh là một lợi thế.

CHỨC NĂNG ĐÓNG LỆNH KHI HÒA VỐN HOẶC TRAILLING STOP

Ứng dụng hữu ích tiếp theo của Eas có thể kể đến chính là đóng lệnh khi hòa vốn. Cụ thể, nếu bạn để ý khi phân tích của mình đúng, giá sẽ chuyển động như ý ngay sau đó, và ngược lại với những lệnh thua.

Do đó, bạn sẽ đặt ra những qui tắc để giảm thiểu rủi ro, ví dụ như khi giá chạy 15 thanh nến mà vẫn chưa TP thì bạn sẽ đóng lệnh khi giá hòa vốn hoặc đang có lãi. Khi bạn yêu cầu như vậy, Eas sẽ thực hiện không chút do dự, bạn không hề phải căng mắt lên quan sát rồi, vã mồ hôi với quyết định của mình.

Trailing stop cũng tương tự như vậy, giả sử bạn yêu cầu Eas trailing theo đường MA20, nó sẽ làm y như yêu cầu, không có một sai sót hay chần chừ nà như khi bạn thực hiện điều này bằng tay.

TÍNH TOÁN KHỐI LƯỢNG TỰ ĐỘNG

Nếu bạn là người kỷ luật và tuân thủ quản lý rủi ro thì việc vào đúng khối lượng lệnh là một điều không thể xem thường.

Tuy nhiên, khối lượng lệnh lại phụ thuộc vào nhiều yếu tố như: cặp tiền tệ, khoảng cách dừng lỗ, số tiền muốn rủi ro…và để tính toán ra con số chính xác trader cũng phải mất kha khá thời gian, nếu giao dịch ngắn hạn điểm vào có thể bị lệch đi, không được như ý.

Với dang Eas hỗ trợ tính khối lượng vào lệnh, bạn chỉ cần nhập vài thông số nó yêu cầu là đã có ngay khối lượng chính xác, thậm chí một vài Eas chỉ cần bạn xác nhận là nó sẽ vào lệnh luôn theo con số đã tính toán.

EAS DẠNG THƯ KÝ RIÊNG

Dạng Eas này ít được nhắc đến, nó như kiểu một thư ký sẽ thông báo cho trader các điều kiện nằm trong kế hoạch giao dịch của mình để đưa ra một quyết định ít cảm xúc hơn.

Ví dụ, bạn có thể nhờ coder tạo ra một list các điều kiện cần trước khi vào lệnh, như tín hiệu từ MA hoặc chỉ báo dao động nào đó. Nếu thỏa mãn nó sẽ check, khi đủ các điều kiện nó sẽ báo và phần quyết định vẫn là của bạn.

Mẹo: dù có hay không dùng Eas, bạn nên giao dịch với một checklist rõ ràng.

Vẫn còn một vài kiểu Eas với những chức năng khác nữa, anh em nếu muốn có thể comment để mình viết thêm. Đối với những anh em nào muốn những con Eas có chức năng kể trên hãy thử hỏi Google trước, phải hỏi trước nhé, nếu vẫn không tìm được mời comment vào bài luôn để anh em khác hỗ trợ.

Happy trading,

>> Trader thiên về sử dụng bán cầu não trái hay phải thì giao dịch tốt hơn?!

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:
~"anh em nào muốn những con Eas có chức năng kể trên hãy thử hỏi Google trước, phải hỏi trước nhé, nếu vẫn không tìm được mời comment vào bài luôn"

Hihi tìm google ko thấy Eas với những tính năng trên, trong hinh thấy có ghi "ToC v1.7 VIP lisence"

hay vậy ta, ví dụ như mình muốn 3 điều kiện xuất hiện ở 3 khung thời gian khác nhau,khi xảy ra thì cũng có em thư ký nhắc cho mình luôn phải không Pro ???

hay vậy ta, ví dụ như mình muốn 3 điều kiện xuất hiện ở 3 khung thời gian khác nhau,khi xảy ra thì cũng có em thư ký nhắc cho mình luôn phải không Pro ???
Việc lập trình EA cho phép lấy dữ liệu giá trên tất cả các chart(khung thời gian) trên MT4(ví dụ vậy) dù bạn đang bất cứ khung nào.

EA của mình có hết mấy điều mà tác giả đưa ra( có thể hoạt động tinh vi hơn). Và mình xác nhận việc sử dụng EA như vậy mới thật sự có ý nghĩa và hỗ trợ cho chúng ta khi giao dịch. Bởi vì mình thấy mình tiết kiệm thời gian phân tích và luôn được EA báo cáo các thông tin thị trường.
Mình chỉ cần phân tích và quyết định để EA tự vào lệnh và tự quản lý lệnh. Hoặc mình sẽ vào lệnh và để EA tự động quản lý lệnh.
Mình cho phép EA tự động đánh giá điều kiện thị trường để đặt mức SL-TP theo các kịch bản minh đưa ra.
Rất vui khi tác giả chia sẻ những điều trên và nếu mọi người muốn sử dụng EA thì mình tin là chúng ta nên đi theo những điều trên.
P.s: mình không viết hay nên chỉ có thể chia sẻ với mọi người thông qua comment, mình đóng góp theo cách này cũng đc :D

Các bác cho hỏi là mình có thể chạy 2 ea cùng một lúc không ah? 2 ea trong cùng 1 khung thời gian và/hoặc mỗi ea nằm trên một khung thời gian khác nhau (tất nhiên của cùng 1 cặp tiền).

Hiện tại mình đang sử dụng 2 ea chạy trên 2 khung thời gian khác nhau nhưng chỉ có 1 ea hoạt động còn con kia tịt. Nếu tắt 1 ea đi thì ea còn lại vẫn hoạt động bình thường.

Các bác cho hỏi là mình có thể chạy 2 ea cùng một lúc không ah? 2 ea trong cùng 1 khung thời gian và/hoặc mỗi ea nằm trên một khung thời gian khác nhau (tất nhiên của cùng 1 cặp tiền).

Hiện tại mình đang sử dụng 2 ea chạy trên 2 khung thời gian khác nhau nhưng chỉ có 1 ea hoạt động còn con kia tịt. Nếu tắt 1 ea đi thì ea còn lại vẫn hoạt động bình thường.

Được mà. Thường thì mỗi EA sẽ được gắn 1 số ( magic number ) để dễ dàng quản lý lệnh.
Nhưng nó còn tùy vào người viết EA có chuẩn bị cho việc đó không. Nếu bạn thấy mục nào cho phép nhập số magic thì thay đổi nó là đc.

Được mà. Thường thì mỗi EA sẽ được gắn 1 số ( magic number ) để dễ dàng quản lý lệnh.
Nhưng nó còn tùy vào người viết EA có chuẩn bị cho việc đó không. Nếu bạn thấy mục nào cho phép nhập số magic thì thay đổi nó là đc.

Mình không dùng EA để mở lệnh, chủ yếu dùng như bác Bianas nói là hỗ trợ cho trading thôi. Mỗi con EA có chức năng riêng, nhưng đang bị tình trạng cho chạy con này thì con kia k chạy.

Không chạy được hai EA cùng một biểu đồ, còn chạy được nhiều khung thời gian hay không là do người lập trình. Nếu họ lập trình cho chạy trên khung thời gian cố định ( vd H1) thì bạn ko thể cho nó chạy trên các khung thời gian khác được.

Mình không dùng EA để mở lệnh, chủ yếu dùng như bác Bianas nói là hỗ trợ cho trading thôi. Mỗi con EA có chức năng riêng, nhưng đang bị tình trạng cho chạy con này thì con kia k chạy.
Theo mình hiểu ý bạn là chạy đơn từng con thì nó hoạt động ( cả 2 con), nhưng chạy cùng lúc thì ko dc, chỉ 1 con, có thể code bị loại trừ rồi, bạn xem lại code nhe.

EA của mình có hết mấy điều mà tác giả đưa ra( có thể hoạt động tinh vi hơn). Và mình xác nhận việc sử dụng EA như vậy mới thật sự có ý nghĩa và hỗ trợ cho chúng ta khi giao dịch. Bởi vì mình thấy mình tiết kiệm thời gian phân tích và luôn được EA báo cáo các thông tin thị trường.
Mình chỉ cần phân tích và quyết định để EA tự vào lệnh và tự quản lý lệnh. Hoặc mình sẽ vào lệnh và để EA tự động quản lý lệnh.
Mình cho phép EA tự động đánh giá điều kiện thị trường để đặt mức SL-TP theo các kịch bản minh đưa ra.
Rất vui khi tác giả chia sẻ những điều trên và nếu mọi người muốn sử dụng EA thì mình tin là chúng ta nên đi theo những điều trên.
P.s: mình không viết hay nên chỉ có thể chia sẻ với mọi người thông qua comment, mình đóng góp theo cách này cũng đc :D
Thanks bác, mà con của bác là mua đk?

nói chung là làm được, mà bác kén thư ký vừa giỏi vừa đẹp thì không có thấy hàng free :D
EA như thế này có thiết lập được không Pro ( cái này mình nghiêm túc):1. gãy trendline trên 4h; 2. kết thúc ngày là daily candle đảo chiều và 3, 1h có Ema 12 &26 cắt nhau,nếu bác nào giúp được thì có thể email riêng cho mình về chi phí ạ, email: [email protected]

EA như thế này có thiết lập được không Pro ( cái này mình nghiêm túc):1. gãy trendline trên 4h; 2. kết thúc ngày là daily candle đảo chiều và 3, 1h có Ema 12 &26 cắt nhau,nếu bác nào giúp được thì có thể email riêng cho mình về chi phí ạ, email: [email protected]
Vậy thì trend line phải do EA xác đinh luôn rồi, mà mình thấy rất ít người dám dùng trend line của EA :rolleyes:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên