Các vấn đề còn tồn tại của thị trường Cryptocurrency: Thật quá đau đớn cho anh em Coin Trader

Các vấn đề còn tồn tại của thị trường Cryptocurrency: Thật quá đau đớn cho anh em Coin Trader

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Chúng ta đều biết rằng cryptocurrency là 1 thị trường mới nổi và đang trên đà tăng trưởng mạnh mẽ, do đó nó vẫn đang trong giai đoạn biến động mạnh kéo theo nhiều vấn đề. Đơn giản như mình nhận thấy việc mở ví, mở tài khoản giao dịch và chuyển đổi các coin với nhau còn nhiều hạn chế và quá phức tạp. Áp dụng phân tích kỹ thuật để dự đoán hướng đi của thị trường là rất khó. Quan trọng hơn là vấn đề bảo mật, hacker hoành hành, thiếu sự kiểm soát của các cơ quan từ Chính phủ. Trong bài viết ngắn này, mình sẽ chỉ ra một số vấn đề còn tồn tại của thị trường cryptocurrency mà mình mong rằng các hướng để khắc phục chúng cũng sẽ có nhanh như đà tăng trưởng của thị trường.

Thị trường cryptocurrency còn tồn tại các “vấn nạn” như sau:
  • Mở 1 tài khoản để giao dịch cryptocurrency trên các sàn khác nhau còn quá phức tạp, rối rắm và tốn thời gian. Hơn nữa vì các sàn mới hoạt động chưa lâu mà đã có quá nhiều lượng truy cập sử dụng nên việc chậm trễ trong hỗ trợ thường xuyên xảy ra;
  • Người dùng phải chờ đợi rất lâu để 1 khoản deposit được chuyển thành công lên sàn. Một người bạn của mình đã mất gần nửa ngày mới chuyển được 1 ít ETH lên sàn Bitfinex;
  • Nguy cơ mất coin khi lưu trữ trên các ví điện tử như Blockchain, Myetherwallet. Có thể giải quyết bằng cách sử dụng ví lạnh như Ledger nhưng khá tốn kém, và mất ví là mất luôn coin;
Xem thêm: Review Ví điện tử Exodus: giao diện đẹp, nhiều tính năng, bảo mật cao

Giữ trên ví Exodus cho lành nhé các bác
  • Giá spread ở nhiều sàn còn quá lớn;
  • Các giao dịch thường xuyên bị pending do số lượng giao dịch tại 1 thời điểm quá nhiều, gây nghẽn mạng lưới;
  • Giá của 1 loại đồng crypto có sai biệt quá lớn giữa các sàn với nhau. Ở thời điểm biến động mạnh, giá 1 đồng Bitcoin ở Bittrex và Bitfinex có thể chênh nhau cả nghìn đô;
  • Một lần nữa về khoản hỗ trợ người dùng của các sàn giao dịch. Bạn hầu như không thể nói chuyện trực tiếp với nhân viên hỗ trợ qua điện thoại mà phải luôn trong tình trạng chờ đợi, ngồi trên chảo lửa khi không biết tiền của mình đang trôi dạt về đâu;
  • Phí giao dịch còn cao;
  • Rất khó để rút được tiền deposit từ các sàn giao dịch crypto, họ luôn có các hạn mức rút mỗi ngày và thậm chí một số sàn còn cố tình trì hoãn việc rút vốn của người dùng. Bạn của Mod @Pan đã gặp vấn đề trong việc rút ETH về từ sàn Bitfinex, hy vọng anh có thể lấy lại được tiền. Bạn có thể xem mod chia sẻ tại bài viết này:
Xem thêm: Hãy cẩn thận khi rút ETH trong thời điểm hiện tại!
  • Tốn nhiều thời gian để chuyển coin từ sàn này qua sàn khác, hoặc từ ví điện tử Exodus lên sàn để bán. Nhiều khi thấy giá lên muốn bán, mình chuyển coin từ ví Exodus lên sàn đến khi thành công thì giá đã giảm mấy chục đô rồi;
  • Trang web/nền tảng giao dịch của nhiều sàn bị sập ngay lúc Trader cần đặt lệnh nhất. Thêm nữa là các công cụ biểu đồ, charting vân vân của nhiều sàn còn quá cùi bắp, đến nay mình chỉ thấy sàn Bitfinex là ngon lành, đẹp đẽ và dễ trade nhất (do họ được hỗ trợ bởi TradingView);
  • Độ biến động của thị trường còn quá cao, khó áp dụng phân tích kỹ thuật để dự đoán xu hướng. Điều này dễ hiểu với các thị trường còn non trẻ, bị chi phối phần lớn bởi tâm lý của Trader. Việc này khiến cho các đồng tiền crypto trở nên khó chấp nhận trong thanh toán, chưa thực hiện được mục đích ban đầu của chúng;
  • Chưa có sự kiểm soát chặt chẽ từ Chính phủ và các tổ chức tài chính. Mình nghĩ không bao lâu nữa 2 ‘anh lớn’ Mỹ và Châu Âu sẽ đưa ra 1 bộ khung luật pháp cho thị trường tiền điện tử, kiềm hãm ‘con ngựa chiến’ này lại;
Đó là các vấn đề mình thấy còn đang rất nhức nhối của thị trường cryptocurrency hiện tại, phần lớn là từ các sàn giao dịch. Hy vọng rằng các vấn đề này sẽ được sớm giải quyết để các anh em Coin Trader được thoải mái ngồi trade như anh em Forex Trader mà không phải lo sợ hacker sập sàn hay rút tiền bị pending.

Anh em thấy bài hay thì like nhé, và thấy còn vấn đề gì cần bổ sung thì comment bên dưới. Chúc anh em vui.

Xem thêm:

>> Review sàn Remitano: Mua bán Bitcoin, Ethereum, Usdt tiện lợi và nhanh chóng nhất ở Việt Nam

Tham khảo Peter Brandt

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Chỉnh sửa lần cuối:
Tôi thì thấy cái chuyển nhận crypto giờ ớn quá. Muốn chuyển bên bank thì phải đúng họ tên, đúng số tài khoản, điền token này nọ, còn bên crypto có mỗi dãy số, đôi khi bị dính scripts hoặc virus rồi copy lộn thì coi như xong, không còn cách nào hồi lại.

Tôi thật tôi khá dị ứng với crypto mặc dù là fan của blockchain

nói thật các bác từ thị trường vàng mà qua coin ảo em cũng xin phép nghỉ coin ảo luôn. Người ta phải hiểu thời thế tạo anh hùng. Giờ tiền ảo đang loạn thế giống kiểu loạn 12 xứ quân, trước chơi chứng khoán 2007 (em nói trước là em thua xml nhé) nhìn mỗi ngày tk lên 10% thế là đi uống bia uống rượu nghĩ thế nào mai nó cũng lên tiếp (haha) sv mới ra trường mà. nay coin ảo 1 ngày tăng 100% vẫn chưa muốn chốt lời, trước chứng khoán vn thì mất chắc cả tháng. Giờ biên độ cực rộng nên các bác có kiến thức vào là ăn to luôn. Chỉ cần làm đúng theo phương pháp cắt lỗ. Nói thật sau vụ 2007 em có nghiên cứu thêm 2 năm. xong bỏ luôn tới giờ tính ra cũng 7 năm rồi. Vậy mà chỉ chút kiến thức em bắt đầu học từ cú sốc 2007 em vào theo mô hình kỹ thuật ăn 10-20% một lần quá dễ.
Còn tại sao khi em bảo các bác vào là em nghỉ, khi các bác tham lam. Các thể chế tài chính nhập cuộc, bla bla... lúc đó thì cái exp non kém của em không ăn được các bác nữa nên em nghỉ. Em chỉ hi vọng 4k của em đến lúc các bác vào thành 10k-20k rồi em tìm con xấu xấu bẩn bẩn rẻ rẻ nào em hold 10 năm. Kiểu như iota vừa rồi với ripple . Còn lại cả thị trường em nhường các bác hết ạ

nói thật các bác từ thị trường vàng mà qua coin ảo em cũng xin phép nghỉ coin ảo luôn. Người ta phải hiểu thời thế tạo anh hùng. Giờ tiền ảo đang loạn thế giống kiểu loạn 12 xứ quân, trước chơi chứng khoán 2007 (em nói trước là em thua xml nhé) nhìn mỗi ngày tk lên 10% thế là đi uống bia uống rượu nghĩ thế nào mai nó cũng lên tiếp (haha) sv mới ra trường mà. nay coin ảo 1 ngày tăng 100% vẫn chưa muốn chốt lời, trước chứng khoán vn thì mất chắc cả tháng. Giờ biên độ cực rộng nên các bác có kiến thức vào là ăn to luôn. Chỉ cần làm đúng theo phương pháp cắt lỗ. Nói thật sau vụ 2007 em có nghiên cứu thêm 2 năm. xong bỏ luôn tới giờ tính ra cũng 7 năm rồi. Vậy mà chỉ chút kiến thức em bắt đầu học từ cú sốc 2007 em vào theo mô hình kỹ thuật ăn 10-20% một lần quá dễ.
Còn tại sao khi em bảo các bác vào là em nghỉ, khi các bác tham lam. Các thể chế tài chính nhập cuộc, bla bla... lúc đó thì cái exp non kém của em không ăn được các bác nữa nên em nghỉ. Em chỉ hi vọng 4k của em đến lúc các bác vào thành 10k-20k rồi em tìm con xấu xấu bẩn bẩn rẻ rẻ nào em hold 10 năm. Kiểu như iota vừa rồi với ripple . Còn lại cả thị trường em nhường các bác hết ạ
Lướt thì được, chứ cứ đòi x5, x10 thì khiếp @@ mình thấy mỗi lần mình lướt đc 20-30% là khủng khiếp lắm rồi, các bác ấy cứ đòi 1 phát lên tiên :(

bác hold 10 năm liệu có lâu quá ko

bác hold 10 năm liệu có lâu quá ko
nói thật tiền đó em cũng chẳng biết làm gì, mua nhà mua xe thì chưa đủ, để cho vay lãi thì 30%/ năm cũng hok thành tỉ phú được, em cũng trải qua giai đoạn 2007 rồi vàng thì em không chơi. Em có chút kiến thức về IT nên em thích con ripple với IOTA chứ bitcoin thì em miễn bàn. Già yếu rồi sẽ chết thôi. ETH ngắn hạn có thể lên x10 lần. chắc mất 1-2 năm khi tàu với hàn nó cho ico nhiều. Mà thôi kệ em hạ quyết tâm rồi, 10 năm hoặc sớm hơn với điều kiện x100 lần tk. ico với lending nó làm trong 1 nốt nhạc thôi các bác ạ nhưng em không chơi. Vì tài chính mình sài tiền mình mất không sao còn để thằng khác nó sài mất nhục lắm ạ

Tại sao là iota và ripple thì em cũng khó nói một thằng là nền tảng công nghệ tương lai IOTA còn ripple từ đầu nó đã phục vụ việc phát hành ra để thanh toán liên ngân hàng rồi và còn một điều cực quan trọng (coin này không phải để đào nên không có vụ giải mã rồi đóng gói nên gd nhanh mà gần như miễn phí.

em thích đầu tư kiểu thằng già sắp chết là chơi theo kiểu giá trị, khi giá trị một công ty một hệ thống nó lên thì coin mình tăng thôi. Cái này gọi là bền vững, còn các đợt sóng của thị trường thì kệ nó, nó lên rồi nó lại xuống, em chỉ cần nghĩ thằng alibaba nó kích hợp thanh toán trên 2 nền tảng coin trên thì như thế nào?
cái IOTA tương lai hơn vì nó tự phát triển công nghệ nó lại do bọn Đức nữa, nên theo quan điểm đầu tư giá trị, ETH (phục vụ ico, chơi game ảo các kiểu, ripple phục vụ thanh toán liên ngân hàng 1 nốt nhạc, IOTA thì công nghệ tương lai rồi nó chưa ra nên em cũng không dám bình luận nhưng nó cứ đi đúng lộ trình thì em nghĩ tương lai của tiền kỹ thuật số phải phát triển trên công nghệ internet of thing, và big data. Và cái chính tiền kỹ thuật số đó phải là loại not minning

Lướt thì được, chứ cứ đòi x5, x10 thì khiếp @@ mình thấy mỗi lần mình lướt đc 20-30% là khủng khiếp lắm rồi, các bác ấy cứ đòi 1 phát lên tiên :(
quan trọng kông phải là 20% hay x5 x10 mà quan trọng là xu thế ngắn hạn thị trường, và mình chơi tiền ảo thì không bắt đáy (quan điểm cá nhân thôi nhé) bác tính % kiểu như vàng với ck qua tiền ảo, bác sẽ bỏ lỡ cơ hội nhé.

Quá chuẩn ....IOTA co tiền nên ôm...10tỷ$ quá nhỏ...BTC chậm phí cao tắc nghẽn..IOTA sẽ soán ngôi..lúc ấy x10-50 nhé! Eth cung ok..

quan trọng kông phải là 20% hay x5 x10 mà quan trọng là xu thế ngắn hạn thị trường, và mình chơi tiền ảo thì không bắt đáy (quan điểm cá nhân thôi nhé) bác tính % kiểu như vàng với ck qua tiền ảo, bác sẽ bỏ lỡ cơ hội nhé.
À không. Những con mà ngon lành em hold dài lâu, ý là những coin rác ấy, em lướt sơ qua thôi bác

mất ví usb như ledger thì recover lại thế nào dc bác?
Thế này nhé bác.
Khi bác mua usb Ledger về và kích hoạt thì nó sẽ bắt b ghi ra giấy chuỗi 12 từ phục hồi (như blockchain.info)

Bác cất cẩn thận tờ giấy này. Khi gặp sự cố thì b mua cái ledger mới về mà chọn chế độ phục hồi, nó sẽ yêu cầu nhập 12 từ phục hồi vào và ok.

Bản chất ledger ko lưu trữ trực tiếp coin ở ví. Coin của bác vẫn ở blockchain nhưng private key thì được lưu ở ledger, và ledger là thiết bị để xác nhận Giao dịch bằng nút bấm

Thế này nhé bác.
Khi bác mua usb Ledger về và kích hoạt thì nó sẽ bắt b ghi ra giấy chuỗi 12 từ phục hồi (như blockchain.info)

Bác cất cẩn thận tờ giấy này. Khi gặp sự cố thì b mua cái ledger mới về mà chọn chế độ phục hồi, nó sẽ yêu cầu nhập 12 từ phục hồi vào và ok.

Bản chất ledger ko lưu trữ trực tiếp coin ở ví. Coin của bác vẫn ở blockchain nhưng private key thì được lưu ở ledger, và ledger là thiết bị để xác nhận Giao dịch bằng nút bấm
À cái này thì giống exodus, cám ơn bác nhé

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên