Cách chọn sàn giao dịch Forex phù hợp cho anh em Trader

khapham1010

Active Member
639
4,966
Nếu bạn đang trong quá trình tìm kiếm một forex broker (nhà môi giới/sàn giao dịch), bạn sẽ thuộc về một trong hai loại Trader. Bạn có thể là người có nhiều kinh nghiệm giao dịch Forex, và hiện tại bạn không hài lòng với chất lượng dịch vụ từ sàn giao dịch mà bạn đang sử dụng. Hoặc bạn là một Trader mới, đang băn khoăn không biết nên lựa chọn Broker nào khi bắt đầu tham gia thị trường này.

cach-chon-san-giao-dich-forex-phu-hop-cho-anh-em-trader-traderviet.png

Cũng dễ hiểu khi bạn cảm thấy bối rối vì ngành công nghiệp Forex đã bùng nổ với số lượng lớn các Forex Broker, cả tốt lẫn xấu, làm cho anh em Trader hoang mang trong việc lựa chọn Broker phù hợp.

Vì vậy, câu hỏi đặt ra là làm thế nào để bạn chọn lựa được sàn giao dịch phù hợp? Hoặc trong trường hợp bạn đã Trading một thời gian, làm thế nào để bạn so sánh và tìm kiếm cơ hội mới từ các sàn giao dịch khác? Làm thế nào để bạn lựa chọn sàn giao dịch và trade một cách thoải mái, an tâm mà không sợ sàn sẽ “chơi đểu”? Hãy xem qua một số mẹo tìm kiếm dưới đây:

Các sàn giao dịch phải thỏa mãn các quy định từ cơ quan quản lý

Chắc anh em cũng đã biết một Broker có giấy phép quản lý sẽ đảm bảo an toàn hơn cho Trader vì họ có nghĩa vụ phải đáp ứng các tiêu chuẩn pháp lý cao nhất từ phía các cơ quan quản lý. Bạn sẽ yên tâm vì các sàn giao dịch bắt buộc phải chơi đúng luật, nếu không họ sẽ bị án phạt rất nặng, thậm chí buộc ngưng hoạt động nếu có dấu hiệu gian lận với Trader.

cach-chon-san-giao-dich-forex-phu-hop-cho-anh-em-trader-traderviet-1.jpg

Trên thực tế, các Forum Trading lớn trên thế giới như Forex Peace Army hay Forex Factory liên tục cảnh báo Trader vì hiện nay tình trạng sàn giao dịch lừa đảo Trader rất nhiều. Bạn chắc sẽ không muốn mình trở thành nạn nhân tiếp theo trong các câu chuyện trên mạng, phải không?

Để tìm hiểu thêm về giấy phép hoạt động của các sàn giao dịch hãy xem một số bài viết sau: Sàn giao dịch Forex ở đâu tốt nhất? Vốn và chi phí xin giấy phép ra sao?

Các sàn giao dịch phải đảm bảo tính minh bạch

Sự minh bạch về các thủ tục tài chính, hành chính và pháp lý là ưu tiên hàng đầu để bạn lựa chọn sàn giao dịch. Một sàn giao dịch cần phải giải trình đầy đủ các thủ tục đăng ký, xác nhận tài khoản, các thủ tục nạp rút tiền cụ thể với nhà đầu tư. Đây là những vấn đề cơ bản bạn không thể bỏ qua khi lựa chọn sàn.

cach-chon-san-giao-dich-forex-phu-hop-cho-anh-em-trader-traderviet-2.jpg

Bạn cũng nên tìm hiểu cụ thể về các khoản phí nạp rút ở các sàn giao dịch và xem kĩ hợp đồng của phía sàn giao dịch, đặc biệt là những chính sách của sàn trong những trường hợp đặc biệt. Một số sàn giao dịch cũng thường xuyên công bố kết quả giao dịch của các Trader (thường là tỉ lệ thắng thua nói chung ở các sàn) theo mỗi quý, đây cũng là yếu tố bạn nên quan tâm. Một sàn giao dịch có tỉ lệ Trader thắng cao cũng đáng chú ý hơn rất nhiều so với sàn mà Trader giao dịch toàn thua!

Xem thêm: Nguyên tắc cơ bản của Trading: Lựa chọn sàn giao dịch một cách đúng đắn và tỉnh táo?

Sàn giao dịch có khoản phí commission và spread đã phù hợp?

Commission là khoản phí tính theo phần trăm trên khối lượng mà bạn giao dịch. Spread là sự khác biệt giữa giá bid và giá ask.

Khi lựa chọn sàn, việc bạn lựa chọn spread thấp để giao dịch là điều dễ hiểu (đặc biệt đối với anh em Scalper). Nhưng trong một số trường hợp các sàn giao dịch quảng cáo mức spread thấp nhưng khi trade tài khoản thật, mức spread lại khác hoặc thường xuyên dãn spread cao hơn so với mức họ quảng cáo, hoặc có trường hợp sàn tính spread thấp nhưng đẩy commission lên cao.

Để biết được những điều này không cách nào khác bạn phải tham khảo từ những anh em Trader tham gia giao dịch tại các sàn đó.

Tìm hiểu thêm về cách sàn giao dịch:
Tham khảo Fxstreet

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Sàn NordFx có uy tín không ạ? Em thích sàn này vì nó cho phép giao dịch crypto trên MT4

có cái trang nào họ thống kê không bác, nhiều khi muốn tìm hiểu xem sàn đó có giấy phép hay không thì không biết tìm ở đâu

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 37 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 45 Xem / 9 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24 Xem / 2 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,922 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 207 Xem / 9 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 39 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 984 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên