Cách đối diện với nỗi sợ hãi trong giao dịch forex như Dr. Pipslow

namthang

Editor
Trial mod
3,026
16,136
Trong giao dịch, nỗi sợ hãi đến từ khả năng mất tiền gia tăng theo cấp số cộng, điều này có thể xảy ra bất cứ lúc nào đối với một nhà giao dịch.

Sự sợ hãi là một vấn đề rất bình thường. Sợ hãi được xem như là một cơ chế sinh tồn nguyên thủy của loài người. Nếu không có sự sợ hãi, chúng ta không thể nhận ra những điều nguy hiểm và phản ứng thích hợp.

Vấn đề với nỗi sợ hãi xuất hiện khi chúng ta nhận ra các nguy cơ mất tiền, điều này khiến cho chúng ta đưa ra các quyết định đi ngược lại thói quen giao dịch và ngược lại với những kế hoạch giao dịch được xác định trước.

Hãy giả sử rằng bạn đang giữ một vị thế mua EUR / USD. Bạn đã mua nó ở mức giá 1.1320 và giá hiện tại là 1.1305, bạn đang lỗ 15 pips.

Điểm dừng của bạn là 1.1290, ngay dưới mức hỗ trợ tại 1.1300. Tại thời điểm này, bạn rất lo lắng, và rất sợ hãi, đặc biệt vì giao dịch trước đó của bạn cũng là một giao dịch thua lỗ.

Nói một cách đơn giản, bạn đang trải qua nỗi sợ hãi.

Bạn tự nghĩ rằng bạn không thể xử lý nó nữa và không muốn mất nhiều hơn bạn đã có.

Bạn đóng lệnh sớm, với khoản thua lỗ 15 pips

Bạn có thể đoán ra được những gì xảy ra tiếp theo?

Hỗ trợ được giữ vững, và giá tăng lên một vài giờ ngay sau đó. Nỗi sợ hãi của bạn khiến bạn đóng lệnh một cách phi lý một giao dịch có xác suất thắng cao! Hãy đừng làm điều đó!

Bạn phải tìm cách sử dụng cảm xúc tiêu cực này và biến nó thành lợi thế của mình như Brett Steenbarger, tác giả của The Daily Trading Coach từng nói - hãy biến nỗi sợ hãi thành bạn của bạn.

Bởi vì nỗi sợ hãi cảnh báo bạn rằng một cái gì đó không đúng đang xảy ra đối với giao dịch, vì thế bạn nên cố gắng tìm ra chính xác những gì đang xảy ra. Hãy tự hỏi mình những câu hỏi sau:
  • Tại sao tôi cảm thấy không thoải mái?
  • Có phải đơn giản là vì tôi sợ lỗ?
  • Hoặc có những yếu tố cơ bản hoặc kỹ thuật bảo tôi thoát khỏi giao dịch này?
Khi bạn xác định được lý do đằng sau nỗi sợ hãi của mình, bạn có thể sử dụng chúng để đưa ra quyết định giao dịch tốt hơn. Nếu bạn có thể phân tích nguồn gốc của nỗi sợ hãi, bạn có thể nhìn lại kế hoạch giao dịch của mình để từ đó đưa ra quyết định nên làm gì trong kịch bản đó.

Hãy quay trở lại với giao dịch EUR/USD mà tôi đã đề cập trước đó. Chẳng hạn, bạn đã nghe tin rằng ECB sẵn sàng tăng thêm các biện pháp kích thích tiền tệ. Điều này khiến bạn cảm thấy không thoải mái với vị thế mua vào cho đồng euro của mình, nhưng sự sợ hãi là đúng đắn.

Bởi vì bạn biết rằng đang có một sự thay đổi trong bối cảnh của các nguồn tin tức cơ bản và tăng xác suất thua lỗ cho giao dịch này, vì vậy có thể tốt hơn để thoát giao dịch của bạn ngay cả trước khi nó chạm vào điểm dừng lỗ.

Nếu giá phá vỡ dưới ngưỡng hỗ trợ ở mức 1.1300 và giảm mạnh, bạn sẽ tự vỗ ngực và nhận ra rằng, mình đã có những thay đổi hợp lệ khi môi trường giao dịch thay đổi thay chỉ vì để sự sợ hãi xâm chiếm bản thân.

Dưới đây là những tóm tắt:

1. Nỗi sợ hãi:

Sợ hãi là một phần của bản chất con người và bạn không thể thoát khỏi nó, vì vậy hãy nắm lấy nỗi sợ hãi và tập trung vào việc đối phó với nó.

2. Xác định nguồn gốc của nỗi sợ hãi của bạn:

Sợ hãi thường sinh ra do cảm giác bất an, khi bạn sợ hãi, bạn biết rằng giao dịch của mình có vấn đề, hãy kiểm tra tất cả những yếu tố kỹ thuật và cơ bản liên quan và tập trung giải quyết nó.

3. Sử dụng nỗi sợ hãi để đưa ra quyết định giao dịch tốt hơn:

Khi bạn xác định được nguồn gốc của nỗi sợ hãi, hãy thực hiện các thay đổi cần thiết trong giao dịch của bạn. Bằng cách này, bạn đã biến nỗi sợ hãi của mình thành một sự cải thiện.

Như nhà giao dịch, tiến sỹ Brett Steenbarger đã nói: TỰ TIN không phải là KHÔNG SỢ HÃI; Đó là CÁCH THỨC mà bạn có thể thực hiện TỐT NHẤT khi đối mặt với CĂNG THẲNG và sự KHÔNG CHẮC CHẮN!

Nguồn: Babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,067 Xem / 67 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 277 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,983 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 173 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 100 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên