Cách đối phó với nổi thất vọng trong đầu tư forex

tinforex

Active Member
45
8
Thất vọng có thể là một rủi ro trong quá trình đầu tư forex, vì những thua lỗ và thậm chí là cháy tài khoản có thể xảy ra bất cứ lúc nào. Điều này có thể dẫn đến sự nghi ngờ và thiếu tự tin trong kế hoạch đầu tư forex của một người, điều này có thể dẫn tới việc đánh đổi quá mức hoặc đưa ra những quyết định kém trong nổ lực gở vốn và bù đắp cho những sai lầm của bản thân.

Phản ánh kinh nghiệm giao dịch và nghĩ đến trường hợp bạn cảm thấy thất vọng với hiệu suất đầu tư kém của mình. Bạn có suy nghĩ rõ ràng về giao dịch tiếp theo của mình? Bạn có thể chịu lỗ và bắt đầu đặt câu hỏi đầu tư forex có thực sự dành cho mình?

agalaforex.com_wp_content_uploads_2017_11_cach_doi_pho_noi_that_vong_trong_dau_tu_forex.jpg

Con người có tính ganh đua tự nhiên và đó chính là đặc tính làm cho chúng ta dễ bị tổn thương khi thua lỗ. Tuy nhiên, chúng ta có thể đối phó với cảm xúc tiêu cực này và ngăn cản nó ảnh hưởng đến quyết định giao dịch của bạn.

Cố gắng cảm thấy bình thường từ một thua lỗ hoặc hàng loạt thua lỗ là nói dễ hơn làm. Nhiều người thì sẽ cảm thấy thất vọng với bản thân hoặc sẽ nghĩ tiêu cực hơn. Nếu bạn thường thấy mình trong trường hợp này thì bạn phải suy nghĩ thoáng hơn, đừng đổ lỗi cho bản thân vì mình không thể dự đoán được thị trường. Không ai, ngay cả những nhà kinh tế giỏi nhất cũng không biết chắc những động thái tiếp theo của thị trường là gì. Chấp nhận tổn thất, nhìn lại những gì đã xảy ra và quản lý rủi ro thật tốt, hãy chú ý đến những gì đã học và tiếp tục.

Bây giờ, bạn nghĩ những giao dịch thua lỗ của mình có thể do thiếu chuẩn bị, sau đó bạn nhắc nhở mình phải "làm bài tập" nhiều hơn. Phòng bệnh tốt hơn chữa bệnh, bạn sẽ ít có khả năng thất vọng khi bạn dành đủ thời gian và công sức để tiến hành phân tích cơ bản và kỹ thuật. Ngoài ra, bạn không nên quên kế hoạch đầu tư của mình và xác định các bước hành động tiếp theo cho những tình huống khác khau của thị trường. Đừng bao giờ giao dịch vội vàng!

Thị trường có thể liên tục di chuyển và bản chất của nó giống như một con quái vật, nhưng bạn có thể đạt được lợi nhuận nhất quán và ổn định bằng cách giữ kỷ luật và tuân theo kế hoạch đã được thử nghiệm thành công của mình. Nếu bạn cảm thấy chiến lược hiện tại của mình không còn phù hợp, hãy kiểm tra và tinh chỉnh lại thay vì thất bại và bạn bỏ nó hoàn toàn.

Hãy nhờ rằng đầu tư forex là một cuộc đua marathon và không phải cuộc thi chạy nước rút. Sẽ có những lúc bạn gặp khó khăn để theo kịp thị trường và điều đó không sao. Chỉ cần nhớ tốc độ của mình, thời gian là của bạn và tập trung vào việc thực hiện đúng.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 209 Xem / 6 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 86 Xem / 13 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,368 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,110 Xem / 41 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên